You are here
Home > Health > પુષ્કળ પ્રમાણમાં ભૂખ – ધ નોર્થલાઈન્સ

પુષ્કળ પ્રમાણમાં ભૂખ – ધ નોર્થલાઈન્સ

પુષ્કળ પ્રમાણમાં ભૂખ – ધ નોર્થલાઈન્સ

<લેખ id = "પોસ્ટ -76089" "આઈટમ્સકોપ =" "આઇટમટાઇપ =" http://schema.org/Article ">

ઓમકાર દત્તાત્રે

વધારાની અને પુષ્કળ પ્રમાણમાં ભૂખની વિચિત્ર વિરોધાભાસ છે. છેલ્લા ઘણા દાયકાઓથી ભારત આ મૂંઝવણનો સામનો કરી રહ્યું છે અને તે આપણા બધા માટે ખૂબ જ ચિંતાજનક છે. જ્યારે આપણી પાસે ઉતાર-ચsાવમાં અનાજનો મોટો જથ્થો છે પરંતુ અમે ખૂબ મોટી સંખ્યામાં વસ્તીને ખોરાક પૂરા પાડવામાં નિષ્ફળ જઈએ છીએ અને તે રાષ્ટ્રીય શરમ અને બદનામી છે. જ્યારે અમારા સ્ટોર્સમાં ખાદ્ય પદાર્થો સડતા હોય છે, ત્યારે આપણી મોટી સંખ્યામાં લોકો ભૂખ અને કુપોષણનો સામનો કરી રહ્યા છે અને આ બેધડકતા છે અને સરકારે આ વલણને પકડવા માટે યોજનાકીય પગલાં ભરવા જોઈએ જેથી કોઈને ભૂખ ન લાગે અને ભૂખથી મરી ન જાય. પરંતુ ભૂખ અને કુપોષણ સામે લડવા માટે ખૂબ જ ઓછું કરવામાં આવ્યું છે. ભારતે જુદા જુદા ક્ષેત્રમાં ઉત્કૃષ્ટ દેખાવ કર્યો છે અને મૃત્યુ પણ અવકાશમાં આગળ વધ્યું છે અને ભૂખ સૂચકાંકમાં પાછળ છે. ભૂખ અને કુપોષણને પહોંચી વળવા સરકારી કક્ષાએ ખૂબ ઓછું કરવામાં આવ્યું છે. શાસકો આર્થિક વિકાસને અગ્રતા આપે છે અને આર્થિક વિકાસની ઝગમગાટ અને ભૂગર્ભમાં ભૂખને દૂર કરે છે તે પ્રાધાન્યતાનો પ્રશ્ન છે. 20i9 ગ્લોબલ હંગર ઈન્ડેક્સ જી.આઈ.એ 117 દેશોમાં ભારતને 102 મા ક્રમાંક આપ્યો છે, તેને ગંભીર સ્તરની ભૂખની શ્રેણીમાં સ્થાન આપ્યું છે. યુનિસેફના વર્લ્ડ્સ સ્ટેટ પરના અહેવાલમાં પણ ભારતને પાંચ વર્ષથી નીચેના બાળકોમાં મૃત્યુનો સૌથી વધુ ભાર મૂકવાની સૂચિ આપવામાં આવી છે, જે ગયા વર્ષે મરી રહેલા 82.82૨ લાખ બાળકોનો હિસ્સો છે. 6 થી 23 મહિનાની વય જૂથના 90 ટકા બાળકોને ખાવાનું પૂરતું નથી. દરેક બીજું બાળક સ્ટંટ કરે છે, બગાડે છે અથવા ઓછું વજન ધરાવે છે. વિપુલ પ્રમાણમાં ખાદ્ય પુરવઠો હોવાને કારણે, વિશ્વમાં ભૂખ્યા લોકોની સૌથી વધુ વસતી ભારતમાં શા માટે લેવાય તેવું કોઈ કારણ નથી. વિશાળ અનાજ હોવા છતાં, ભારતની ભૂખમરાની રેંક એ હકીકતમાં પડોશી દેશો કરતાં ઘણી ખરાબ છે. ચીને 25 માં સ્થાને પ્રભાવશાળી સ્થિતિ નોંધાવી છે, શ્રીલંકા, behind, નેપાળ, 73, બાંગ્લાદેશ and88 અને પાકિસ્તાન 44 સાથે સરખામણી કરવામાં આવે ત્યારે ભારત તમામ બ્રિક્સ દેશોથી પાછળ છે અને તેનું પ્રદર્શન ઘણું બધુ બાકી છે. જીઆઇએ રિપોર્ટ પ્રથમ રજૂ કરવામાં આવ્યો હતો 2006 અને 14 અહેવાલો પછી, ભારતમાં કશું બદલાયું નથી. ભૂખ એ મુખ્ય આર્થિક પ્રિસ્ક્રિપ્શનને નકારી કા whichે છે જે માને છે કે growthંચી વૃદ્ધિ ભૂખમાં વસતી વસ્તી ઘટાડવામાં મદદ કરશે. પરંતુ જેમ જેમ અર્થતંત્ર વધ્યું તેમ તેમ ભૂખ અને કુપોષણ પણ વધ્યું.
ભૂતપૂર્વ વડા પ્રધાન મનમોહન સિંઘ ભૂખમરા અને તેના કારણે થતા મૃત્યુને રાષ્ટ્રીય શરમ ગણાવી રહ્યા છે. અગાઉ વડા પ્રધાને ભૂખ સામે લડવાની હાકલ કરી હતી પરંતુ તે સતત ટકાઉ રહ્યું છે.
ભૂખ દૂર કરવી મુશ્કેલ કામ છે અને બાળ કુપોષણને દૂર કરવા માટે ઘણું બધુ કરવામાં આવ્યું છે અને પ્રાપ્ત થયું છે, પરંતુ ભૂખનો ઇતિહાસ બનાવવાનું વિશાળ કાર્ય અશક્ય છે. Historicalતિહાસિક રાષ્ટ્રીય ખાદ્ય સુરક્ષા અધિનિયમ ૨૦૧ of હોવા છતાં, જે કુપોષણ સામે લડવા માટે, ભુખ અને કુપોષણને નાબૂદ કરવા માટેના બે તૃતીયાંશ વસ્તીને સબસિડીવાળા અનાજ અને સંખ્યાબંધ પ્રોગ્રામો પૂરા પાડે છે, તે આપણી આર્થિક-આર્થિક નીતિ જણાય નહીં. અર્થશાસ્ત્રીઓના મતે સબસિડીમાં વધારો કરવાના કોઈપણ પગલાથી નાણાકીય ખાધમાં વધારો થશે અને તે આર્થિક નથી. આ તીવ્ર ગરીબી અને ભૂખ દૂર કરવા 2003 માં બ્રાઝિલના રાષ્ટ્રપતિ લુલા ડા સિલ્વા દ્વારા શરૂ કરાયેલા એક કાર્યક્રમની વિરુદ્ધ છે. બ્રાઝિલના શૂન્ય ભૂખ પ્રોગ્રામે ભૂખ નાબૂદી સાથે ખોરાકના ઉત્પાદનને સફળતાપૂર્વક જોડ્યું હતું. આ પ્રોગ્રામનો ઉપયોગ ભારતમાં કેટલાક ફેરફાર સાથે કરી શકાય છે. ભારતમાં ખાદ્ય ઉત્પાદન વધારવા પર ભાર મૂકવામાં આવે છે અને સરપ્લસ ખોરાકને ખાધ ખાધવાળા વિસ્તારોમાં ફેરવવામાં આવે છે પરંતુ ખેડૂત કલ્યાણ એ સરકારની સૌથી ઓછી અગ્રતા છે. કૃષિનું પુનરુત્થાન આવશ્યક છે કારણ કે agriculture૦૦ મિલિયન લોકો સીધા અને આડકતરી રીતે કૃષિમાં રોકાયેલા છે. કૃષિ ક્ષેત્રમાં જાહેર ક્ષેત્રના રોકાણમાં વધારો થવો જોઇએ. છેલ્લા દાયકાઓમાં ભૂખ સામે લડવા માટે ઘણાં વચનો આપવામાં આવ્યા છે, પરંતુ તેની થોડી અસર જમીન પર જોવા મળી છે. આ તથ્ય એ છે કે મોટી સંખ્યામાં જાનહાનિ – 2400 થી વધુ બાળકો દરરોજ ન્યુટ્રિશનમાં મૃત્યુ પામે છે, જેને મૃત્યુના ભાર તરીકે વર્ગીકૃત કરવામાં આવે છે. ભૂખ સામે લડવા માટે સારા ખોરાકનું ઉત્પાદન વિકાસલક્ષી નીતિઓ સાથે સુમેળ થવું જોઈએ. ટૂંકમાં હાલના શાસનની પ્રબળ ઇચ્છાશક્તિ છે અને તે ભૂખમરો પૂરો કરી શકે છે.
(લેખક નિવૃત્ત શિક્ષણ અધિકારી અને કumnલમિસ્ટ છે)

Top