You are here
Home > Business > $ 280,000 લેબ ઉગાડવામાં આવેલા બર્ગર બે વર્ષમાં વધુ આકર્ષક $ 10 હોઈ શકે છે – મૂડીરોકાણ

$ 280,000 લેબ ઉગાડવામાં આવેલા બર્ગર બે વર્ષમાં વધુ આકર્ષક $ 10 હોઈ શકે છે – મૂડીરોકાણ

$ 280,000 લેબ ઉગાડવામાં આવેલા બર્ગર બે વર્ષમાં વધુ આકર્ષક $ 10 હોઈ શકે છે – મૂડીરોકાણ

લૅબ-ઉગાડવામાં આવેલા માંસ, જેણે છ વર્ષ પહેલા $ 280,000 હેમબર્ગરના સ્વરૂપમાં વિશ્વની રજૂઆત કરી હતી, તે બે વર્ષમાં 10 ડોલરની કિંમતે સુપરમાર્કેટ છાજલીઓ હિટ કરી શકે છે, યુરોપિયન સ્ટાર્ટ-અપે રોઇટર્સને જણાવ્યું હતું.

પર્યાવરણ પરિવર્તન, પ્રાણી કલ્યાણ અને તેમના પોતાના સ્વાસ્થ્ય વિશે ચિંતિત ગ્રાહકો, કહેવાતા વ્યવસાયિક સ્ટાર્ટ-અપ્સની સંખ્યા 2016 થી ચારથી વધીને બે વર્ષથી બે ડઝન પછી વધીને શુદ્ધ માંસમાં રસ ઉભો કરે છે. ગુડ ફૂડ ઇન્સ્ટિટ્યુટના બજાર સંશોધનકાર.

છોડ આધારિત માંસના વિકલ્પો પણ બૂમ પાડતા હોય છે. મે મહિનામાં તેની પ્રારંભિક જાહેર રજૂઆત પછીથી માંસની બહારના શેર્સમાં ભાવમાં ત્રણ ગણો વધારો થયો છે. માંસ અને ઇમ્પોસિબલ ફુડ્સ સિવાય દરેક યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સમાં રિટેલર્સ અને ફાસ્ટ ફૂડ ચેઇન્સ માટે 100% પ્લાન્ટ આધારિત માંસના વિકલ્પો વેચે છે.

અને પ્રાણીઓના કોશિકાઓમાંથી ઉગાડવામાં આવતી સંસ્કૃતિનું માંસ મુખ્ય પ્રવાહના મેનૂ પર હોઇ શકે છે, નિર્માતાઓ નિયમનકારી મંજૂરીને ધ્યાનમાં રાખીને ટેક્નોલૉજીમાં સુધારો કરે છે અને ખર્ચ ઘટાડે છે.

તે ડચ સ્ટાર્ટ-અપ મોસા મીટના સહ-સ્થાપક માર્ક પોસ્ટ હતા, જેમણે 2013 માં ગૂગલ સહ સ્થાપક સેર્ગેઈ બ્રિન દ્વારા ભંડોળ 250,000 યુરો ($ 280,400) ની કિંમતે પ્રથમ “સંસ્કારી” ગોમાંસ હેમબર્ગર બનાવ્યું હતું, પરંતુ મોઝા મીટ અને સ્પેનના બાયોટેક મીટ્સ દ્વારા ભંડોળ પૂરું પાડવામાં આવ્યું હતું. તે પછીથી ઉત્પાદન ખર્ચ નાટકીય રીતે ઘટી ગયા છે.

“2013 માં બર્ગર આ ખર્ચાળ હતું કારણ કે પાછળથી તે નવલકથા વિજ્ઞાન હતું અને અમે ખૂબ જ નાના પાયે ઉત્પાદન કરી રહ્યા છીએ. એકવાર ઉત્પાદન વધારવામાં આવે પછી, અમે હેમબર્ગર બનાવવાની કિંમત લગભગ 9 યુરોની હશે, એમ મોઝા મીટ પ્રવક્તાએ જણાવ્યું હતું. રોઇટર્સે ઉમેર્યું હતું કે તે પરંપરાગત હેમબર્ગર કરતાં પણ સસ્તી બની શકે છે.

PRICE PARITY

બાયોટેક ફુડ્સના સહ સ્થાપક મર્સિડીઝ વીલાએ લેબમાંથી ફેક્ટરીમાં ખસેડવાની મહત્તા પર પણ ભાર મૂક્યો હતો.

વીલાએ જણાવ્યું હતું કે, અમારું લક્ષ્ય ઉત્પાદન સ્કેલ સુધી પહોંચવું અને 2021 સુધી નિયમનકારી મંજૂરી છે.

તેમણે જણાવ્યું હતું કે કલ્ચરલ માંસનું એક કિલોગ્રામ બનાવવાની સરેરાશ કિંમત હવે આશરે 100 યુરો છે, જે એક વર્ષ અગાઉ નોંધાયેલી 800 ડોલરની નીચે ફ્યુચર મીટ ટેક્નોલોજિસ દ્વારા ઇઝરાયેલી બાયોટેક કંપની છે, જેને યુ.એસ. માંસ પ્રોસેસર ટાયસન ફુડ્સ પાસેથી ભંડોળ પ્રાપ્ત થયું છે.

બાયોટેક ફુડ્સ, મોઝા મીટ અને હાયર સ્ટેક્સ, લંડન સ્થિત એક પ્રતિસ્પર્ધી પણ રોઈટર્સ દ્વારા સંપર્ક કરે છે, તેણે હજુ સુધી ઇયુ મંજૂરી માટે અરજી ફાઇલ કરી નથી, કારણ કે તેઓ હજી પણ તેમના વૃદ્ધિ સીરમ સુધારવા માટે કામ કરી રહ્યા છે.

સંસ્કારી માંસ બનાવવા માટે, પ્રાણીની સ્નાયુમાંથી સ્ટેમ કોષોને એક સંસ્કૃતિ માધ્યમમાં મૂકવામાં આવે છે જેને પછી બાયોરેક્ટરમાં નાખવામાં આવે છે – જે બિયર અને દહીંના આથો માટે વપરાય છે તે જ રીતે સ્નાયુ પેશીઓના નવા પગના વિકાસને ટેકો આપે છે.

ગુડ ફૂડ ઇન્સ્ટિટ્યુટ માર્કેટ રિસર્ચ કંપનીના એસોસિયેટ ડાયરેક્ટર લિઝ સ્પીચ, આ વર્ષે વ્હાઇટ પેપરમાં જણાવ્યું હતું કે સેલ-આધારિત માંસ ઔદ્યોગિક ધોરણે એકવાર પરંપરાગત માંસ સાથે ભાવ સમાનતા પ્રાપ્ત કરશે તેવી શક્યતા છે.

સ્પીચે સેલ કલ્ચર માધ્યમને સૌથી નોંધપાત્ર ખર્ચ ડ્રાઈવર તરીકે ઓળખી કાઢ્યું હતું અને જણાવ્યું હતું કે તે પ્રાણીઓ દ્વારા બનાવાયેલા ઘટકો વિના અને ખૂબ ઓછા ભાવે ઉત્પાદન કરવાનું શક્ય છે.

ઉર્જા કાર્યક્ષમતા

આ નવી તકનીકના સમર્થકો કહે છે કે માંસ માંગને સંતોષવા માટે તે એકમાત્ર પર્યાવરણીય રીતે ટકાઉ રીત છે કે યુનાઇટેડ નેશન્સના ફૂડ એન્ડ એગ્રીકલ્ચર ઓર્ગેનાઈઝેશન 2000 અને 2050 ની વચ્ચે બમણી થવાની અપેક્ષા રાખે છે.

પરંતુ ઓક્સફર્ડ યુનિવર્સિટીના પર્યાવરણીય વૈજ્ઞાનિક જ્હોન લિંચે જણાવ્યું હતું કે તે અસ્પષ્ટ છે કે સ્કેલેબલ લેબ-ઉગાડવામાં આવેલા માંસ ઉત્પાદન ખરેખર ઊર્જા અને પોષક તત્વોને પરંપરાગત માંસ ઉત્પાદન કરતાં માંસમાં વધુ અસરકારક રીતે રૂપાંતરિત કરી શકે છે.

“કેટલાક અભ્યાસોએ સૂચવ્યું છે કે પરંપરાગત માંસને પરંપરાગત પશુધન ઉત્પાદન કરતાં ઓછું ‘ફીડ’ સ્રોતની જરૂર પડી શકે છે, પરંતુ વધુ ઊર્જાની જરૂર છે. જો આ સ્થિતિ હોય, તો આ ઊર્જા ક્યાંથી આવે છે તેના પર આબોહવા પરની અસર તેના આધારે રહેશે.” કહ્યું.

કેટેગરીમાં રસ એ સુનિશ્ચિત કરે છે કે સ્ટાર્ટ-અપ્સ પાસે ભંડોળનો પૂરતો વપરાશ છે.

બાયોટેક ફુડ્સ વિલાએ જણાવ્યું હતું કે, કંપનીએ તેની પ્રથમ આવક પેદા કરવાની આશા વર્ષ 2021 સુધી પૂરતી ભંડોળ ધરાવતી હતી, એક અજાણ્યા રોકાણકાર પાસેથી મૂડી ઇન્જેક્શન માટે આભાર.

મોસા મીટમાં માંસ પ્રોસેસર્સ બેલ ફૂડ ગ્રુપ અને મર્ક કેજીએએના વેન્ચર કેપિટલ આર્મ એમ વેન્ચર્સ છે.

મેમાં ફૂડ અને કૃષિ જૂથ કાર્ગીલે જાહેરાત કરી કે તેણે સંસ્કારી માંસ કંપની એલ્ફ ફાર્મ્સમાં રોકાણ કર્યું છે.

Top