You are here
Home > Business > ટીસીએસ ક્વાર્ટરમાં ધીમી વૃદ્ધિ અને નરમ માર્જિન્સ સાથે આશ્ચર્યજનક છે – લાઇવમિંટ

ટીસીએસ ક્વાર્ટરમાં ધીમી વૃદ્ધિ અને નરમ માર્જિન્સ સાથે આશ્ચર્યજનક છે – લાઇવમિંટ

ટીસીએસ ક્વાર્ટરમાં ધીમી વૃદ્ધિ અને નરમ માર્જિન્સ સાથે આશ્ચર્યજનક છે – લાઇવમિંટ

હૈદરાબાદ: તાતા કન્સલ્ટન્સી સર્વિસીસ લિ. દ્વારા જૂન ક્વાર્ટરમાં આવકની જાણ કરવામાં આવી હતી જે સ્ટ્રીટના અંદાજની નીચે ભરાઈ ગઈ હતી. મહેસૂલ માર્ચ 5.4 ક્વાર્ટરમાં માત્ર 1.6% વધીને 5.49 અબજ ડોલર રહી હતી. જેફરીઝ ઇન્ડિયા પ્રા. ના વિશ્લેષકો. લિ. અને કોટક ઇન્સ્ટિટ્યુશનલ ઇક્વિટીઝે ડોલરની શરતોમાં 2.6-2.7% ની આવકનો અંદાજ મૂક્યો હતો. સ્ટ્રીટ દ્વારા આશરે એક ટકા પોઇન્ટની ખોટ માનવામાં આવે છે, અને ઐતિહાસિક રીતે મૂલ્યાંકનમાં તીવ્ર ઘટાડો થયો છે.

માર્ચ ક્વાર્ટરમાં 12.7 %થી જૂન મહિનામાં સતત ચલણના સંદર્ભમાં આવકમાં વાર્ષિક ધોરણે વૃદ્ધિ 10.6% થઈ. લાઇફ સાયન્સ અને હેલ્થકેર વર્ટિકલ સિવાય, જેણે આવકમાં 18.1% નો વધારો કર્યો હતો, અન્ય તમામ ઉદ્યોગોના વર્ટિકલ્સમાં આવકમાં ફક્ત એક-અંકનો વધારો થયો હતો. માર્ચ ક્વાર્ટરમાં ઊભી વર્ટિકલ્સમાં વૃદ્ધિ વધુ મજબૂત હતી.

આ ઉપરાંત, ટીસીએસે ઓપરેટિંગ પ્રોફિટ માર્જિન 24.2% નોંધાવ્યું હતું, જેફરી અને કોટકના અંદાજ કરતા સહેજ ઓછું હતું. મહેસૂલ વૃદ્ધિ અને માર્જિન્સ પરની આ ખોટ આવકના અંદાજ મુજબ વિશ્લેષકો દ્વારા ડાઉનગ્રેડમાં પરિણમી શકે છે. પ્રથમ ત્રિમાસિક ગાળામાં, ટીસીએસ ₹ 8.131 કરોડ ચોખ્ખો આવક 10.8% એક વર્ષ-વર્ષે વિકાસ અહેવાલ છે. પરંતુ કંપનીના બાયબેકને કારણે તેની ઇક્વિટી મૂડીમાં ઘટાડો થયો છે, શેર દીઠ કમાણીમાં વૃદ્ધિ દર વર્ષે 13% વધી છે.

કંપનીના મેનેજમેન્ટે વિશ્લેષકો સાથે એક કોલ પર જણાવ્યું હતું કે આવક ક્વાર્ટરના પ્રારંભમાં જે રીતે કલ્પના કરવામાં આવી તેના કરતા નજીવી હતી.

ટીસીએસ ઘણા ક્વાર્ટરમાં રિપોર્ટ કરી રહ્યું છે તે મોટા સોદાના પ્રકાશમાં મહેસૂલ કામગીરી ખાસ કરીને નિરાશાજનક છે. તે જણાય છે તેમ, જૂન ક્વાર્ટરમાં $ 5.7 બિલિયનના સોદા જીતેલા હોવાનું પણ નોંધાયું છે, જે પાછલા વર્ષના સમાન સમયગાળામાં 4.9 બિલિયન ડોલરથી પણ વધુ હતું.

એક વિશ્લેષકે જણાવ્યું છે કે, ટીસીએસના બુક-ટુ-બિલ રેશિયો નોંધપાત્ર રીતે બગડ્યા છે, કંપનીની ઑર્ડર બુકના પ્રમાણના સંદર્ભમાં, જે બિલ કરવામાં આવતી આવકમાં અનુવાદ કરે છે.

માર્ચ-ક્વાર્ટરમાં 11.6 %થી જૂન મહિનામાં 9.2% ની મધ્યમ-ગાળાના નાણાકીય વર્ષમાં સૌથી વધુ વેપારી વર્ટિકલ- બેંકિંગ ફાઇનાન્શિયલ સર્વિસીસ અને વીમા (બીએફએસઆઇ) નો વિકાસ થયો હતો.

“અમે વિચારીએ છીએ કે ટેક બજેટ માટે નબળા દેખાવમાં નબળા ખર્ચને પહેલાથી જ અસર પહોંચાડવાનું શરૂ થઈ ગયું છે, જે 4 મોટા યુ.એસ. બેંકો માટે સીવાય 18 એફ વિરુદ્ધ ~ 8% માં ~ 4% ની ધીમી વૃદ્ધિ થવાની ધારણા છે,” નોમુરાના વિશ્લેષકોએ જણાવ્યું હતું કે નૉૅધ.

બીજા મોટા ધંધામાં વર્ટિકલ-રિટેલ અને ગ્રાહક પેકેજ્ડ માલનો વિકાસ માર્ચમાં 9.9% થી જૂનમાં 7.9% થયો હતો. પાછલા નાણાકીય વર્ષમાં આ સેગમેન્ટ્સ કંપનીના આવકમાં 47% હિસ્સો પેદા કરે છે.

વધુ સુસ્પષ્ટ દ્રષ્ટિકોણ એ છે કે ટીસીએસ સાથે ઊંચી બેઝ અસર થઈ છે. અગાઉના બે ક્વાર્ટર્સમાં 12% ની વૃદ્ધિ દર એક આધાર પર આવ્યો હતો, જ્યાં વિકાસ 6-7% ની આસપાસ રહ્યો હતો. જૂન-ક્વાર્ટરમાં 10.6% નો વૃદ્ધિદર પાછલા વર્ષના સમાન સમયગાળા દરમિયાન 9.3% ની ઊંચી સપાટીએ હતો.

તેમ છતાં, આ બધા જ દ્વિ-વૃદ્ધિ વૃદ્ધિ ધારણાઓ વિશેના પ્રશ્નો ઉભા કરે છે કે જે વર્તમાન નાણાકીય વર્ષ માટે રોકાણકારો બેન્કિંગ કરે છે. “ક્વો 1 માં નરમ શરૂઆતથી દોરેલા, અમે યુ.એસ. ડોલરના આવકમાં વૃદ્ધિને FY20E માટે ડાઉનગ્રેડેડ કરી રહ્યાં છીએ,” ઘરેલુ બ્રોકિંગ કંપનીના વિશ્લેષકે ગ્રાહકોને એક નોંધમાં લખ્યું હતું.

કંપનીના ભાગ પર, મેનેજમેન્ટ તેના વૃદ્ધિ દેખાવ પર ટિપ્પણી કરતા પહેલા બીજી ક્વાર્ટર (Q2) માટે રાહ જોવી માંગે છે. મેનેજમેન્ટને વિશ્લેષકોને જણાવ્યું હતું કે, બીએફએસઆઇ બિઝનેસમાં નબળાઇ વધુ સ્પષ્ટ થઈ છે.

પરંતુ તંદુરસ્ત ઓર્ડર ઇનફ્લો અને ડીલ પાઇપલાઇન સાથે મેનેજમેન્ટ ચાલુ આવકમાં હકારાત્મક વેગ જુએ છે. ટીસીએસના ચીફ એક્ઝિક્યુટિવ ઓફિસર અને મેનેજિંગ ડિરેક્ટર રાજેશ ગોપીનાથને વિશ્લેષકોને જણાવ્યું હતું કે, જો ક્યુ 2 મજબૂત બનશે, તો આપણે બે આંકડા વૃદ્ધિ માટે તૈયાર થઈશું.

જેમ કે, તમામ અપેક્ષાઓ Q2 કામગીરી પર પિન કરેલા છે, કારણ કે નાણાકીય વર્ષનો બીજો ભાગ માંગ વૃદ્ધિના સંદર્ભમાં નરમ રહે છે.

ચાંદીના અસ્તર એ છે કે ટીસીએસએ વૃદ્ધિદરમાં પુનર્જીવનની આશા છોડી નથી. ભાવિ વૃદ્ધિ વિશેના વિશ્વાસમાં વધારો કરવાના સંકેતમાં, કંપનીએ ભરતી શરૂ કરી દીધી છે, જેમાં છેલ્લા પાંચ વર્ષમાં 12,356 કર્મચારીઓનો સમાવેશ થાય છે. ગોપીનાથને વિશ્લેષકોને કહ્યું હતું કે, અમે ત્યાં જે માગણી કરીએ છીએ તે માટે અમે પોતાને ઝીલવી રહ્યા છીએ.

તેમ છતાં, ટીસીએસના શેર અને તેના પ્રીમિયમ વેલ્યુએશન (તેના શ્રેષ્ઠ વૃદ્ધિ પ્રોફાઇલને પ્રતિબિંબિત કરતા) ના નોંધપાત્ર દેખાવને કારણે રોકાણકારો વૃદ્ધિના દેખાવ અંગે વધુ સ્પષ્ટતા માટે રાહ જોઈ શકે છે.

Top