You are here
Home > Business > ઘર ખરીદનારાઓને તેમના રસની સુરક્ષા માટે આઇબીસી હેઠળ નાણાંકીય ધિરાણકર્તાની સ્થિતિ આપવામાં આવી: એસસી માટે કેન્દ્ર – ટાઇમ્સ ઓફ ઇન્ડિયા

ઘર ખરીદનારાઓને તેમના રસની સુરક્ષા માટે આઇબીસી હેઠળ નાણાંકીય ધિરાણકર્તાની સ્થિતિ આપવામાં આવી: એસસી માટે કેન્દ્ર – ટાઇમ્સ ઓફ ઇન્ડિયા

ઘર ખરીદનારાઓને તેમના રસની સુરક્ષા માટે આઇબીસી હેઠળ નાણાંકીય ધિરાણકર્તાની સ્થિતિ આપવામાં આવી: એસસી માટે કેન્દ્ર – ટાઇમ્સ ઓફ ઇન્ડિયા

નવી દિલ્હી: બિલ્ડર્સ સામેની લડાઈમાં ઘર ખરીદનારાઓને ટેકો આપવો, જેણે તેમને દગાવી દીધી હતી અને દિવાની કાર્યવાહીનો સામનો કરવો પડ્યો હતો.

કેન્દ્ર

મંગળવારે સુપ્રીમ કોર્ટને જણાવ્યું હતું કે નાદારી અને નાદારી કોડમાં તેના દ્વારા લાવવામાં આવેલા સુધારામાં ગેરકાયદેસરતા નથી.

આઇબીસી

) તેમને બેંકો જેવા નાણાંકીય લેણદારો તરીકે વર્ગીકરણ દ્વારા કાર્યવાહીમાં તેમને કહેવું.

આઇબીસીમાં સુધારાના બંધારણીય માન્યતાને પડકારતી જુદી જુદી રીઅલ એસ્ટેટ કંપનીઓ દ્વારા દાખલ કરવામાં આવેલી 140 થી વધુ અરજીઓના બેચને પ્રતિભાવ આપતા કેન્દ્રએ સર્વોચ્ચ અદાલતમાં એફિડેવિટ દાખલ કર્યો અને કહ્યું કે લાખો ઘર ખરીદનારાઓના હિતનું રક્ષણ કરવા કાયદો સુધારવામાં આવ્યો છે. ફ્લેટ ખરીદવા માટે તેમની મહેનતની કમાણી કરી હતી પરંતુ કંપનીઓ દ્વારા તેમને દગાબાજી કરવામાં આવ્યા હતા. તે જણાવે છે કે સર્વોચ્ચ અદાલતે પોતે 2017 માં ઘર ખરીદનારાઓની દુર્ઘટના અંગે ચિંતા વ્યક્ત કર્યા પછી સુધારો લાવવામાં આવ્યો હતો અને કહ્યું હતું કે આઇબીસી હેઠળ ક્રેડિટર્સની સમિતિમાં તેમને પ્રતિનિધિત્વ આપવું જોઈએ.

રિયલ એસ્ટેટ કંપનીઓએ નાદારી અને નાદારી કોડ 2016 ની કલમ 5 (8) (એફ) ની માન્યતાને પડકારી છે જે કોડ હેઠળ નાણાકીય લેણદારો તરીકે ઘર ખરીદદારોને સમાવવાની ખાતરી આપે છે. જોકે, કેન્દ્રએ જણાવ્યું હતું કે નાણાકીય લેણદારોની મર્યાદામાં ઘર ખરીદનારાઓને શામેલ કરવા અંગેના શંકાને દૂર કરવા માટે નાણાંકીય ઋણની વ્યાખ્યાને સમજાવવા માટે સુધારો લાવવામાં આવ્યો હતો.

“એનો અર્થ એ થાય કે ઘર ખરીદનારાઓ અને અન્ય નાણાંકીય લેણદારો જેમણે ઉધાર લેવાની વ્યાવસાયિક અસર ધરાવતી ખરીદી કરારમાં પ્રવેશ કર્યો છે તે પહેલા કોડની અંતર્ગત આવરી લેવામાં આવ્યા હતા, કારણ કે તે સુધારા પહેલાં ઊભી હતી. આ વિભાગની કલમ 5 (8) (એફ) હેઠળ દાખલ કરવામાં આવી હતી, જેમાં જણાવાયું છે કે રિયલ એસ્ટેટ પ્રોજેક્ટ હેઠળની ફાળવણીને નાણાકીય લેણદારો તરીકે ગણવામાં આવે છે, તે માત્ર પુષ્કળ સ્પષ્ટતાના હેતુ માટે જ હતું.

કંપનીઓના સ્ટેન્ડ પર પ્રતિબંધ મૂકવો કે ઘર ખરીદનારાઓને આઈબીસી હેઠળ કાર્યવાહીનો ભાગ ન હોવો જોઇએ કારણ કે તેઓ ગ્રાહક અદાલતો અને સ્થાવર મિલકત (નિયમન અને વિકાસ) અધિનિયમ હેઠળ સત્તાધિકારીઓ સામે ફરિયાદ કરી શકે છે, અલગ કાયદા હેઠળ તેમને વૈકલ્પિક ઉપાય પૂરો પાડતા કેન્દ્ર નથી કોઈપણ બંધારણીય જોગવાઈઓનું ઉલ્લંઘન કરવું અને કંપનીઓ દ્વારા ફાઇલ કરાયેલી તમામ અરજીઓને બરતરફ કરવાની વિનંતી કરી હતી. “આ સુધારા માત્ર સ્થાવર મિલકતના વિકાસકર્તાઓ માટે છે જે નાણાંકીય ઋણના નાણાંકીય ઋણ ચુકવણીમાં ડિફૉલ્ટ છે.

ધિરાણકર્તા

, શું તે અન્ય નાણાકીય લેણદારોની ઘર ખરીદદારો છે. આ સુધારાથી દિલાસો અને તંદુરસ્ત રિયલ એસ્ટેટ ડેવલપર્સને નાદારી તરફ દોરી જવાની કોઈ અસર નથી, “એમ તેમણે જણાવ્યું હતું.

કંપનીઓની અરજીની સામે, ઘર ખરીદનારાઓએ પણ તેમનો જવાબ આપ્યો અને અરજીની બરતરફી માંગી.

“ત્વરિત કાયદાનું ઉદ્દેશ્ય કંપનીને ક્યારેય તોડવું નહીં પરંતુ કંપનીને ફરીથી ગોઠવવાનું અને રીઝોલ્યુશન પ્લાન સાથે આવવું એ કંપની દ્વારા કરવામાં આવેલ ડિફૉલ્ટને ઠીક કરે છે. અહીં ઉલ્લેખનીય છે કે ઘર ખરીદનારાઓ આ પ્રોજેક્ટમાં સૌથી વધુ હિસ્સેદાર છે અને તેમના હિતોને સલામત રાખવાની જરૂર છે કારણ કે તે જ મહત્વનું છે, તેમ ઘરના ઉત્પાદકોના એક બેચનું પ્રતિનિધિત્વ કરનાર વકીલ આદિત્ય પારોલિયાએ તેમના જવાબમાં જણાવ્યું હતું.

Top