You are here
Home > Health > વૈજ્ઞાનિકો નિફાહ વાયરસ લઈ શકે છે કે સંભવિત બેટ પ્રજાતિઓ શોધવા માટે મદદ કરવા માટે એઆઇ વાપરો – વાયર

વૈજ્ઞાનિકો નિફાહ વાયરસ લઈ શકે છે કે સંભવિત બેટ પ્રજાતિઓ શોધવા માટે મદદ કરવા માટે એઆઇ વાપરો – વાયર

વૈજ્ઞાનિકો નિફાહ વાયરસ લઈ શકે છે કે સંભવિત બેટ પ્રજાતિઓ શોધવા માટે મદદ કરવા માટે એઆઇ વાપરો – વાયર

નવી દિલ્હી : કેરળમાં નિપ્પા વાયરસનો તાજેતરનો ફેલાવો , જે 2018 માં થયો તે પછીનું છે, જેણે બેટ્સ પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કર્યું છે, જે વાઈરસને હોસ્ટ કરવા માટે જાણીતું છે. હવે, મશીન લર્નિંગનો ઉપયોગ કરીને, વૈજ્ઞાનિકોના આંતરરાષ્ટ્રીય જૂથએ નિપાહ વાયરસની યજમાની કરવાની ક્ષમતા સાથે બૅટ પ્રજાતિઓની ઓળખ કરી છે.

વાયરસ વહન કરવા માટે બેટના લક્ષણોના આધારે સંશોધકોએ નોંધ્યું છે કે ભારતમાં વધુ બૅટ પ્રજાતિઓ નિફાની જળાશયો હોઈ શકે છે જે અત્યાર સુધી પુષ્ટિ કરેલા છે.

“આપણા મુખ્ય તારણો પૈકી એક એ છે કે ભારતમાં નિપ્પા વાયરસની હાજરી ફક્ત ફળોના એક જ જાતિ – ભારતીય ઉડ્ડયન શિયાળમાંથી જાણીતી હતી. જો કે, અમારા વિશ્લેષણથી જાણવા મળ્યું છે કે ભારતમાં ઓછામાં ઓછા 11 જાતિઓ નિપાહના વાહક બની શકે છે, “પી.ઓ. નામર, ફોરેસ્ટ્રી, કેરાલા એગ્રિકલ્ચરલ યુનિવર્સિટીના વાઇલ્ડલાઇફ સ્ટડીઝ સેન્ટરના વડા અને સંશોધન ટીમના સભ્ય, જણાવ્યું હતું. ઇન્ડિયા સાયન્સ વાયર .

મશીન લર્નિંગ વિશ્લેષણ વિશ્વભરના પહેલાથી પ્રકાશિત વૈજ્ઞાનિક અભ્યાસો પર આધારિત છે; ખરેખર કોઈ નમૂનાનું પરીક્ષણ કરવામાં આવ્યું ન હતું, પરંતુ તે તારણોના માર્ગમાં આવતું નથી, જે જાહેર આરોગ્ય દૃષ્ટિકોણથી મહત્વપૂર્ણ છે.

“નીપાહની હાજરી હવે બૅટ્સની વધુ પ્રજાતિઓથી શંકાસ્પદ છે, જેમાં કીટની કીડીઓની કેટલીક પ્રજાતિઓનો સમાવેશ થાય છે, અમારે નમૂનાઓ એકત્રિત કરીને વિગતવાર અભ્યાસોની જરૂર છે. આવા અભ્યાસો લોકોને જરૂરી સાવચેતી રાખવામાં અને ભવિષ્યમાં સંભવિત ફેલાવોની શક્યતા ઘટાડવામાં મદદ કરશે.

તેમના વિશ્લેષણમાં 523 બેટ પ્રજાતિઓ અને 48 લક્ષણો, જેમ કે ફોર્ગીંગ પદ્ધતિઓ, આહાર, સ્થળાંતર વર્તણૂક, ભૌગોલિક ફેલાવો, પ્રજનન અને પર્યાવરણીય પરિસ્થિતિઓ શામેલ છે. 523 પ્રજાતિઓમાં, 31 ભારતમાં મળી આવ્યા છે અને તેમાંથી 11 અગાઉના અભ્યાસોમાં નીપાહ વાયરસની યજમાની જોવા મળી છે. મશીનની અલ્ગોરિધમ નિપાહને 83% ચોકસાઈ સાથે લઈ જવા માટે જાણીતી બેટ જાતિઓ ઓળખી શકે છે. એશિયા, ઑસ્ટ્રેલિયા અને ઓસીનામાં છ અન્ય જાતિઓ પણ ઓળખી કાઢવામાં આવી છે, જે તેના શરીરને વાયરસને હોસ્ટ કરવા માટે અનુકૂળ બનાવે છે. આમાંની ચાર જાતિઓ પણ ભારતમાં જોવા મળે છે, જેમાંથી બે કેરળમાં જોવા મળે છે.

“અમારા કાર્ય પ્રારંભિક દેખરેખને માર્ગદર્શન આપવા માટે પ્રજાતિઓની સૂચિ પ્રદાન કરે છે અને તે જળાશયોની નિર્ણાયક સૂચિ તરીકે લેવામાં નહીં આવે,” સંશોધકોએ તેમના પેપરમાં 27 જૂન, 2019 ના રોજ પ્રકાશિત થયેલા તેમના પરિણામોનું વર્ણન કરતા ચેતવણી આપી. “વધુ અભ્યાસોની શ્રેણી આવશ્યક છે જળાશયના યજમાનો પર ત્રિકોણ કરવા જે મનુષ્ય માટે જોખમ ઊભું કરે છે. ”

નિપાહ એક ઘાતક વાયરસ છે જે ચેપગ્રસ્ત બેટ્સના શરીર પ્રવાહીમાંથી મનુષ્યો સુધી ફેલાય છે. જ્યારે આવા બેટ્સ ફળો અથવા તારીખ પામ પર ખવડાવે છે, ત્યારે તે ફળો દૂષિત કરે છે. એકવાર કોઈ ચેપ લાગે પછી, તે સંપર્ક દ્વારા અન્ય લોકોને વાયરસ ફેલાવી શકે છે. કેટલાક કિસ્સાઓમાં સ્થાનિક પિગને ‘બ્રિજિંગ યજમાનો’ તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે.

સંશોધન ટીમમાં મોન્ટેના સ્ટેટ યુનિવર્સિટી, મોન્ટાનામાંથી રૈના કે. પ્લોટાઇટ, ડેનિયલ ઇ. ક્રોવલી અને એલેક્સ ડી. વૉશબર્નનો સમાવેશ થાય છે; એથેન્સ; જ્યોર્જિયા યુનિવર્સિટીના ડેનિયલ જે. બેકર. કેરી ઇન્સ્ટિટ્યુટ ઓફ ઇકોસિસ્ટમ સ્ટડીઝ, ન્યૂ યોર્કના બાર્બરા એ. હન અને તાઓ હુઆંગ; કેરાલા એગ્રીકલ્ચરલ યુનિવર્સિટી, થ્રિસુરનો પી.ઓ. નામદાર; અને જ્હોન્સ હોપકિન્સ બ્લૂમબર્ગ સ્કૂલ ઓફ પબ્લિક હેલ્થ, મેરીલેન્ડના એમિલી એસ. ગુર્લી.

Top