You are here
Home > Health > સ્માર્ટફોન એપ્લિકેશન એનોરેક્સિયા – ડેવિડસ્કોર્સની સારવાર કરવામાં મદદ કરી શકે છે

સ્માર્ટફોન એપ્લિકેશન એનોરેક્સિયા – ડેવિડસ્કોર્સની સારવાર કરવામાં મદદ કરી શકે છે

સ્માર્ટફોન એપ્લિકેશન એનોરેક્સિયા – ડેવિડસ્કોર્સની સારવાર કરવામાં મદદ કરી શકે છે

વૈજ્ઞાનિકો કહે છે કે સ્માર્ટફોન એપ્લિકેશન-આધારિત થેરપી ઍનોરેક્સિક લોકો તેમની આહારની આદતોને પુનઃસ્થાપિત કરવામાં અને સામાન્ય શરીરના વજનને ફરીથી પ્રાપ્ત કરવામાં મદદ કરી શકે છે. અભિગમ એ સિદ્ધાંત પર આધારીત છે કે ઍનોરેક્સિયાના બંને હોલમાર્ક ધીમી ખાવું અને વધારે શારિરીક મહેનત, ઉત્ક્રાંતિપૂર્ણ રીતે ટૂંકા આહાર પુરવઠો માટે પ્રતિસાદો સાચવેલી છે જે ડાયેટિંગ દ્વારા પ્રેરિત થઈ શકે છે – અને સામાન્ય ખાવાથી પ્રેક્ટિસ કરી શકે છે.

સ્વીડનમાં કારોલિન્સ્કા ઇન્સ્ટિટ્યુટના સંશોધકો સૂચવે છે કે ખાવાની વિકૃતિઓ માનસિક વિકાર તરીકે માનવામાં આવવી જોઈએ નહીં. ન્યૂરોસાયન્સમાં જર્નલ ફ્રન્ટિઅર્સમાં સંશોધનના મુખ્ય લેખક, પે સોડર્સ્ટેને જણાવ્યું હતું કે, ” સ્માર્ટફોન એપ્લિકેશનથી પ્રતિસાદને ધ્યાનમાં રાખીને ઍનૉરેક્સિક દર્દીઓ તેમના ખાદ્ય દરને સામાન્ય બનાવી શકે છે.” “અને માનક સારવારમાં નિષ્ફળ થવામાં વિપરીત, મોટાભાગના સામાન્ય શરીરના વજનને ફરીથી મેળવે છે, તેમના આરોગ્યમાં સુધારો થાય છે, અને થોડા થાક લાગે છે,” સોડર્સ્ટેન જણાવે છે. સંશોધકોએ જણાવ્યું હતું કે ઍનોરેક્સિયાને માનસિક બીમારી તરીકે સારવાર આપવાના પ્રયત્નો મોટે ભાગે નિષ્ફળ રહ્યા છે.

“વિશ્વભરમાં પ્રમાણભૂત સારવાર, જ્ઞાનાત્મક વર્તણૂકીય થેરાપી (સીબીટી), જ્ઞાનાત્મક પ્રક્રિયાઓ લક્ષ્યાંકને જાળવી રાખવાની વિચારણા કરે છે,” તેમ તેઓએ જણાવ્યું હતું. સીબીટી પછી લાંબા ગાળાના અજાણ્યા પરિણામો સાથે ખાવાની વિકૃતિઓમાંથી માફીની દર એક વર્ષમાં સૌથી વધુ 25 ટકા છે. મનોવૈજ્ઞાનિક દવાઓ ઓછા અસરકારક સાબિત થયા છે.

સોડર્સ્ટેન મુજબ, આપણે પરિપ્રેક્ષ્યને ફ્લિપ કરવાની જરૂર છે: નિષ્ક્રિય જ્ઞાનાત્મક પ્રક્રિયાઓને જાળવી રાખતા ખાવાના વર્તનને લક્ષ્ય બનાવવા. “માનવ ઍનોરેક્સિક્સની હડતાલની સમાનતામાં, ઉંદરો અને ઉંદરોએ દિવસમાં ફક્ત એકવાર ખોરાક આપવો શરૂ કર્યો હતો અને તેમની ખોરાકની પ્રવૃત્તિમાં વધારો કરવાનું શરૂ કર્યું હતું અને પોતાનો ખોરાક ઓછો કરીને તે બિંદુ સુધી પહોંચાડ્યો હતો, જેના પર તેઓ શરીરનો ભારે વજન ગુમાવે છે અને અંતે મૃત્યુ પામે છે” સોડર્સ્ટેન કહે છે . તાજેતરમાં, થિયરીને મગજ કાર્યના અભ્યાસ દ્વારા વિસ્તૃત અને માન્ય કરવામાં આવી છે. “અમે શોધી કાઢ્યું છે કે ભૂખે મરતા મગજમાં રાસાયણિક સંકેત આપવું એ ખોરાકની શોધને સમર્થન આપે છે, તેને બદલે ખાવું,” સોડર્સ્ટેન જણાવે છે.

સાબિત કરવા માટે કે ઉત્ક્રાંતિ પરિપ્રેક્ષ્ય વ્યવહારમાં કાર્ય કરે છે, વર્તન ખાવાથી નિયંત્રણ મશીન પર આઉટસોર્સ કરવામાં આવે છે જે કેટલી ઝડપથી ખાય છે તેના પર પ્રતિસાદ પ્રદાન કરે છે. “વિષય તેમના પ્લેટફોર્મ સાથે જોડાયેલા સ્કેલ પર રહેલા પ્લેટમાંથી ખોરાક ખાય છે. સ્કેલ ભોજન દરમ્યાન પ્લેટના વજનમાં ઘટાડો કરે છે અને ઍપ દ્વારા ખોરાકની સેવન, ભોજનની અવધિ અને ખાવાની દરનું વક્ર બનાવે છે.” સોડર્સ્ટેન.

“નિયમિત અંતરાલોમાં, સ્ક્રીન પર રેટિંગ સ્કેલ દેખાય છે અને વિષયને સંપૂર્ણતાની લાગણીને રેટ કરવા માટે કહેવામાં આવે છે,” તેમણે જણાવ્યું હતું. “ખાવું દર માટે સંદર્ભ વળાંક અને પૂર્ણતાની લાગણી માટે રેફરન્સ વળાંક પણ સ્માર્ટફોનની સ્ક્રીન પર પ્રદર્શિત થાય છે. આ રીતે આ સંદર્ભમાં વાસ્તવિક કર્વ્સમાં રેફરન્સ કર્વ્સમાં તેમના પોતાના વણાંકોને અનુકૂલિત કરી શકાય છે, જે રેકોર્ડ કરવામાં આવેલા વર્તન પર આધારિત છે. તંદુરસ્ત નિયંત્રણો, “તેમણે ઉમેર્યું.

આ પ્રતિસાદ દ્વારા, દર્દીઓ સામાન્ય રીતે ખાદ્ય પદાર્થ જેવા સામાન્ય ભાગ અને કેવી રીતે ખાવું તે અંગે કલ્પના કરવાનું શીખે છે. આ પદ્ધતિનો ઉપયોગ હવે 1500 થી વધુ દર્દીઓને ખાવાની પ્રેક્ટિસ દ્વારા માફી આપવા માટે કરવામાં આવે છે. સોદર્સ્ટેને જણાવ્યું હતું કે, સારવારના સરેરાશ એક વર્ષમાં માફીની દર 75 ટકા છે, રિલેપ્સનો દર અનુવર્તી પાંચ વર્ષમાં 10 ટકા છે અને કોઈ દર્દીનું અવસાન થયું નથી.

(આ વાર્તા Devdiscourse સ્ટાફ દ્વારા સંપાદિત કરવામાં આવી નથી અને સિંડિકેટેડ ફીડ માંથી સ્વતઃ પેદા થાય છે.)

Top