You are here
Home > Politics > બેંગલોર ડોક્ટર્સને રોકવાના વિરોધમાં સ્ટેલેમેટ ચાલુ રહે છે, મુખ્યમંત્રીશ્રીને મળવાની ના પાડી, તેણીએ બિનશરતી અપરાધની માંગ કરી – સમાચાર 18

બેંગલોર ડોક્ટર્સને રોકવાના વિરોધમાં સ્ટેલેમેટ ચાલુ રહે છે, મુખ્યમંત્રીશ્રીને મળવાની ના પાડી, તેણીએ બિનશરતી અપરાધની માંગ કરી – સમાચાર 18

બેંગલોર ડોક્ટર્સને રોકવાના વિરોધમાં સ્ટેલેમેટ ચાલુ રહે છે, મુખ્યમંત્રીશ્રીને મળવાની ના પાડી, તેણીએ બિનશરતી અપરાધની માંગ કરી – સમાચાર 18

નવી દિલ્હી: શુક્રવારે જ્યુનિઅર ડોકટરો પર હુમલો કરવાથી પશ્ચિમ બંગાળના મુખ્યમંત્રી મમતા બેનરજીએ રાજ્ય સચિવાલયમાં વાટાઘાટો માટે આમંત્રણ આપવાનો ઇનકાર કર્યો હતો, તેના બદલે તેમને કોલકાતામાં એનઆરએસ મેડિકલ કૉલેજ અને હોસ્પિટલમાં મળવા અને તેમને ચાર દિવસની રોજગારી આપવા માટે કહેવામાં આવ્યા હતા. લાંબી હડતાલથી સમગ્ર દેશમાં પશ્ચિમ બંગાળ અને અન્ય સ્થળોએ હેલ્થકેર સેવાઓને અવરોધિત કરી દીધી છે.

તેમના આંદોલનને તોડી નાખવાની એક યોજના હતી, એમ એક ડૉક્ટરે કહ્યું હતું કે, “તેણી (બેનરજી) રાજ્યના વાલી છે અને અહીં આવવા જોઈએ. અમે વાટાઘાટો માટે તૈયાર છીએ અને અમે ઉકેલ શોધવા માટે તૈયાર છીએ. ”

મેડિકલ એજ્યુકેશનના ડાયરેક્ટર પ્રદીપ મિત્રા એનઆરએસ કોલેજ ખાતેના આક્રમક ડોકટરોને મળ્યા હતા અને બેનરજીના આમંત્રણને જણાવ્યું હતું. પરંતુ ડોક્ટરોએ મુખ્યમંત્રી પાસેથી બિનશરતી માફી માંગી અને રાજ્ય સરકાર સમક્ષ તેમના વિરોધને નકારી કાઢતાં પહેલાં છ નિયમો નક્કી કર્યા.

જુનિયર ડોક્ટરોના સંયુક્ત ફોરમના પ્રવક્તા, ડૉ. અરિન્દમ દત્તએ જણાવ્યું હતું કે, ગુરુવારે એસએસકેએમ હોસ્પિટલમાં અમને સંબોધિત કરવા માટે અમે મુખ્યમંત્રી પાસેથી બિનશરતી માફી માંગીએ છીએ.

ગુરુવારે એસએસકેએમ હોસ્પિટલમાં, બેનર્જીએ એવો દાવો કર્યો હતો કે “બાહ્ય લોકો”, જેણે ખલેલ પહોંચાડવા માટે મેડિકલ કૉલેજમાં પ્રવેશ કર્યો હતો, તેઓ દોષિત હતા. તેમણે સીપીઆઇ (એમ) અને બીજેપી પર “ષડયંત્ર” નો આરોપ મૂક્યો હતો. ત્યારબાદ બેનરજીએ તેમની હડતાલ પાછી ખેંચી લેવા માટે ડોક્ટરોને ચાર કલાકનો અલ્ટિમેટમ જારી કર્યો હતો, જેમાં નિષ્ફળતા કે જેના કારણે તેમણે તેમના હોસ્ટેલ ક્વૉર્ટર્સ ખાલી કરવા આદેશ આપ્યો હતો.

છ પરિસ્થિતિઓની યાદી આપતા વિરોધીઓએ જણાવ્યું હતું કે બેનરજીને ઇજાગ્રસ્ત ડોકટરોને હોસ્પિટલમાં જવું પડશે અને તેમની ઑફિસે તેમના પર હુમલો કરવાની નિંદાને નિવેદન આપવું જોઈએ.

“અમે પણ મુખ્ય પ્રધાનના તાત્કાલિક હસ્તક્ષેપની ઇચ્છા રાખીએ છીએ. સોમવારે રાત્રે નિલ રતન સરકર મેડિકલ કૉલેજ અને હોસ્પિટલમાં ડોકટરોને રક્ષણ પૂરું પાડવા પોલીસની નિષ્ક્રિયતા સામે ન્યાયિક તપાસની દસ્તાવેજી પુરાવા પણ પૂરી પાડવી જોઈએ, એમ દત્તએ જણાવ્યું હતું. “અમે દસ્તાવેજીકૃત પુરાવા અને અમારા પર હુમલો કરનારા લોકો સામેની કાર્યવાહીની વિગતો માંગીએ છીએ.”

ગ્રૂપને હડતાળના પગલે જુનિયર ડોકટરો અને પશ્ચિમ બંગાળના મેડિકલ વિદ્યાર્થીઓ સામે દાખલ કરવામાં આવેલા તમામ “ખોટા કેસો અને શુલ્ક” ના બિનશરતી ઉપાડની માગણી કરવામાં આવી. તેઓએ તમામ સ્વાસ્થ્ય સુવિધાઓ તેમજ સશસ્ત્ર પોલીસ કર્મચારીઓની પોસ્ટિંગમાં ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચરમાં સુધારાની પણ માંગ કરી હતી.

સોમવાર રાત્રે બે જુનિયર ડોક્ટરો પર એક દર્દીના પરિવારના સભ્યોએ હુમલો કર્યો હતો, જે એનઆરએસ હોસ્પિટલમાં કથિત બેદરકારી પર મૃત્યુ પામ્યા હતા. તેમાંના એક ડૉ. પરબિહા મુખપોધ્યાય, ગંભીર રીતે ઘાયલ થયા હતા અને કોલકાતાના ન્યુરોસાયન્સીસ ઇન્સ્ટિટ્યુટમાં સારવાર લઈ રહ્યા છે. તે હવે સ્થિર સ્થિતિમાં હોવાનું કહેવાય છે.

રાજીનામું માં સંમિશ્રણ

ચાલુ હડતાલ દરમિયાન, પશ્ચિમ બંગાળના અનેક ડૉક્ટરોએ રાજ્ય સરકારની સ્થિતિને સંભાળવા સામે શુક્રવારે રાજીનામું આપ્યું હતું. એનઆરએસ મેડિકલ કૉલેજ અને હોસ્પિટલના પ્રિન્સિપલ સાયબલ મુખર્જી અને ઉપપ્રમુખ સૌરવ ચેટર્જીએ તેમના કાગળોમાં મૂક્યાના એક દિવસ પછી માસ રાજીનામું આવ્યું હતું.

શુક્રવારે એનઆરએસ મેડિકલ કૉલેજ અને હૉસ્પિટલમાં ડોકટરોને મળતા અભિનેતા-ફિલ્મ નિર્માતા અપર્ણા સેને મુખ્ય પ્રધાનને તેમની અગાઉની વર્તણૂંક માટે તેમની ફરિયાદોને ધીરજપૂર્વક સાંભળવા અને માફી માંગવાની વિનંતી કરી હતી.

પદ્મ શ્રી પુરસ્કાર સાથે અન્ય અભિનેતા કૌશિક સેન અને સંગીતકાર દેબોજ્યોતી મિશ્રા સાથે હતા.

પશ્ચિમ બંગાળના રાજ્યપાલ કેશરી નાથ ત્રિપાઠીએ શુક્રવારે કહ્યું હતું કે તેમણે પરિસ્થિતિ અંગે ચર્ચા કરવા બેનરજીને બોલાવ્યા હતા, પરંતુ તેમને કોઈ જવાબ મળ્યો ન હતો. ત્રિપાઠીએ ઈજાગ્રસ્ત જુનિયર ડૉક્ટરની મુલાકાત પણ લીધી.

“મેં મુખ્યમંત્રીનો સંપર્ક કરવાનો પ્રયત્ન કર્યો છે. મેં તેને બોલાવ્યો છે. આ ક્ષણે ત્યાંથી કોઈ પ્રતિભાવ નથી. જો તે મને ફોન કરશે, તો અમે આ બાબતે ચર્ચા કરીશું.

પ્રખ્યાત ફેશન ડિઝાઈનર અગ્નિમિત્રા પૌલ સહિત ભાજપના નેતાઓની એક ટીમ ત્રિપાઠીને મળી હતી અને બેનરજીના મુખ્યમંત્રી અને આરોગ્ય પ્રધાન તરીકે રાજીનામું માંગ્યું હતું.

ભાજપના વરિષ્ઠ નેતા મુકુલ રોયે કહ્યું હતું કે “ઇમરજન્સી જેવી પરિસ્થિતિ” તરીકે વર્ણવતા વરિષ્ઠ ભાજપના નેતા મુકુલ રોયે કહ્યું હતું કે, “ગવર્નરને તાત્કાલિક મુખ્યમંત્રી સાથે વાત કરવી જોઈએ અને રાજ્યની બંધારણીય વડા તરીકે તેમની સત્તાનો ઉપયોગ કરવો જોઈએ અને શાંતિ જાળવી રાખવી જોઈએ.”

અગાઉ દિવસે, કેન્દ્રીય આરોગ્ય પ્રધાન હર્ષવર્ધનએ બેનરજીને આ સંવેદનશીલ બાબતને “પ્રતિષ્ઠાના મુદ્દા” ન બનાવવા અને હલનચલનમાં “આનંદકારક અંત” ખાતરી આપવાની વિનંતી કરી હતી.

બેનરજીને લખેલા એક પત્રમાં, વર્ધનએ વિનંતી કરી હતી કે ડોકટરોને સલામત કાર્યકારી વાતાવરણ પૂરું પાડશે. તેમણે પ્રબળ ડોકટરો, ખાસ કરીને પશ્ચિમ બંગાળમાં, પ્રતીકાત્મક વિરોધ રોકવા અને કામ ફરીથી શરૂ કરવા માટે અપીલ કરી જેથી દર્દીઓને તકલીફ ન આવે.

વર્ધનએ હોસ્પિટલોમાં આરોગ્ય સંભાળ કાર્યકરો સામે હિંસા તપાસવા માટે કેન્દ્રીય કાયદાની તબીબી ભાઈચારાની માંગ માટે ટેકો વ્યક્ત કર્યો હતો, અને ઉમેર્યું હતું કે આવા ગુનાઓને બિનજમીનપાત્ર બનાવવું જોઈએ.

સમગ્ર ભારતમાં ડૉક્ટર્સ પર વારંવાર હુમલાઓ કરવામાં આવી રહેલા એએસપી ડબલ્યુબેંગલ આ પરિસ્થિતિ તરફ દોરી ગયા છે. સરકારે 12 વર્ષ સુધીની જેલ સાથે ડૉક્સ પર કોઈ હુમલા કરવા બિન-જામીનપાત્ર ગુના કરવા માટે કાયદો પસાર કરવો આવશ્યક છે. ડ્રેકોનિયન ક્લિનિકલ એસ્ટાબ્લિશમેન્ટ એક્ટ કે જે ડૉક્સને ગુનેગારો તરીકે માને છે તેને પાછો ખેંચી લેવાની જરૂર છે @drharshardhan pic.twitter.com/DPwV9sTb2j

– ડૉ. હર્ષવર્ધન (@ધવર્ધનવર્ધન) 14 જૂન, 2019

રાષ્ટ્રવ્યાપી જગા 17 જુન

ભારતીય મેડિકલ એસોશિએશન (આઇએમએ) દ્વારા શુક્રવારે ચાર દિવસના રાષ્ટ્રવ્યાપી વિરોધ પછી લોકસભાના ચીંચીં થયાના થોડા કલાકો પછી અને કેન્દ્રિય ગૃહમંત્રી અમિત શાહને હોસ્પિટલોમાં આરોગ્ય સંભાળ કાર્યકરો સામે હિંસા ચકાસવા માટે કેન્દ્રીય કાયદાનો અમલ કરવાની માંગ કરી હતી.

તબીબી વ્યાવસાયિકો સામે કોઈ પણ પ્રકારના હિંસાની નિંદા, ડોક્ટરોની સર્વોચ્ચ સંસ્થાએ જણાવ્યું હતું કે તેનો વિરોધ શનિવાર અને રવિવારે પણ ચાલુ રહેશે, જેમાં બ્લેક બેજેસ, ધર્નાસ અને શાંતિ માર્ચે પહેર્યા હોવાનો સમાવેશ થાય છે. આઇએમએએ 17 મી જૂને રાષ્ટ્રવ્યાપી હડતાળ માટે બોલાવ્યો છે, જેમાં બિન-આવશ્યક સ્વાસ્થ્ય સેવાઓનો ઉપાડ સામેલ હશે. આઇએમએએ જણાવ્યું હતું કે ઓપીડી સહિત તમામ બિન-આવશ્યક સેવાઓ 17 મી જૂનથી 6 વાગ્યાથી 24 કલાક માટે પાછા ખેંચી લેવામાં આવશે, જ્યારે કટોકટી અને કારકિર્દી સેવાઓ ચાલુ રહેશે.

કેન્દ્રીય કાયદા માટેની માંગને નવીકરણ આપતા, આઇએમએએ જણાવ્યું હતું કે કાયદો ઉલ્લંઘનકારો માટે ઓછામાં ઓછા સાત વર્ષની જેલની સજા માટે જોગવાઈ હોવી જોઈએ. કેસની નોંધણી થાય તે સુનિશ્ચિત કરવા માટે, ગુનેગારોને ધરપકડ કરવામાં આવે છે અને ખાતરી આપવામાં આવે છે, POCSO કાયદામાં પૂરા પાડ્યા મુજબ યોગ્ય ફરજિયાત જોગવાઈઓ સ્થાપિત કરવાની હોય છે.

આઇએમએના જનરલ સેક્રેટરી આરવી અસાકન કહે છે કે, “પશ્ચિમ બંગાળના નિવાસી ડોક્ટરોની તમામ કાયદેસરની માંગ નિઃશંકપણે સ્વીકારવી જોઈએ.”

શુક્રવારે ડૉક્ટરો અને તબીબી વિદ્યાર્થીઓએ સમગ્ર દેશમાં વિરોધ પ્રદર્શન કર્યું હતું, જે તેમના બંગાળના સમકક્ષો સાથે એકતા વ્યક્ત કરે છે.

એઆઈએમએસના રેસિડેન્ટ ડૉક્ટર્સ એસોસિએશન, સફદરજંગ હોસ્પિટલ, રામ મનોહર લોહિયા હોસ્પિટલ, યુનાઈટેડ રેસિડેન્ટ અને ડોક્ટર્સ એસોશિએશન ઓફ ઇન્ડિયા (યુઆરડીએ) અને ફેડરેશન ઓફ રેસીડેન્ટ ડોક્ટર્સ એસોસિયેશન (ફોર્ડા) ના વડપણના એક પ્રતિનિધિમંડળે વર્ધનને મળ્યા અને પશ્ચિમમાં ડોકટરો સામે હિંસા અંગે રજૂઆત રજૂ કરી. બંગાળ

રેસીડેન્ટ ડૉક્ટર્સ એસોસિએશન (આરડીએ) ના બેનર હેઠળના ડૉક્ટરોએ ઑલ ઇન્ડિયા ઇન્સ્ટિટ્યુટ ઑફ મેડિકલ સાયન્સિસ (એઆઈએમએસ) ના કેમ્પસની અંદર મંચ યોજ્યા હતા. જ્યારે ઘણા ડોકટરો તેમના કપાળ પર પટ્ટા પહેરતા હતા, ત્યારે ઘણા લોકોએ હેલ્મેટ પહેર્યા હતા. સફદરજંગ હોસ્પિટલના નિવાસી ડૉક્ટરોએ પણ તેમના કેમ્પસ પર વિરોધ કર્યો હતો.

દિલ્હી મેડિકલ એસોશિએશન (ડીએમએ) દ્વારા બંગાળમાં વિરોધ કરનારા ડોકટરોને સંપૂર્ણ ટેકો આપવામાં આવ્યો હતો, કારણ કે તે દલીલ કરે છે કે દર્દીઓને લગતી સમસ્યાઓના ઉકેલ માટે તબીબી સુવિધાઓ અને ડોકટરોની સંખ્યા વધારવાની જરૂર છે.

(એજન્સીઓ દ્વારા ઇનપુટ્સ સાથે)

Top