You are here
Home > Health > ડાયાબિટીસ મેનેજમેન્ટ: આ સમર ફળ નિયંત્રણમાં તમારા બ્લડ સુગરને રાખવામાં સહાય કરી શકે છે – એનડીટીવી ન્યૂઝ

ડાયાબિટીસ મેનેજમેન્ટ: આ સમર ફળ નિયંત્રણમાં તમારા બ્લડ સુગરને રાખવામાં સહાય કરી શકે છે – એનડીટીવી ન્યૂઝ

ડાયાબિટીસ મેનેજમેન્ટ: આ સમર ફળ નિયંત્રણમાં તમારા બ્લડ સુગરને રાખવામાં સહાય કરી શકે છે – એનડીટીવી ન્યૂઝ
Diabetes Management: This Summer Fruit Could Help Keep Your Blood Sugar in Control

ડાયાબિટીસ એ એવી સ્થિતિ છે જ્યાં તમારા શરીરમાં અસામાન્ય ગતિએ રક્ત ખાંડનો ચયાપચય થાય છે.

હાઈલાઈટ્સ

  • ઉનાળો અહીં તેની બધી ભવ્યતામાં છે
  • ઉનાળામાં ફળો અને શાકભાજીઓની વૃત્તિ સાથે લોડ થાય છે
  • પપૈયા એ એક ફળ છે, આપણે આ સિઝનમાં પૂરતા પ્રમાણમાં મેળવી શકતા નથી

ઉનાળો અહીં અને કેવી રીતે છે. જેમ જેમ ગરમીનો વેગ તીવ્ર બને છે, ત્યાં હવામાન વિશે ખૂબ જ ઓછી વસ્તુ છે. પરંતુ તમામ પરસેવો, ડિહાઇડ્રેશન અને ચીડિયાપણું વચ્ચે, કોઈ પણ રસદાર અને તાજગી આપતા ઉનાળાના ફળોમાં હંમેશાં થોડી રાહત મેળવી શકે છે. પપૈયા એ એક ઉનાળુ ફળ છે જે હમણાં જ પૂરતું નથી. મીઠી અને સંપૂર્ણ રીતે ચિત્તભ્રમણા હોવા ઉપરાંત, પપૈયા આરોગ્ય લાભોનું સંગ્રહાલય પણ છે. તે સ્વાસ્થ્ય લાભોની સંભાવનાથી ભરેલું છે; તે એન્ટીબેક્ટેરિયલ પ્રોપર્ટીઝથી ભરેલું છે જે તમારી રોગપ્રતિકારક શક્તિને જાળવી રાખવામાં મદદ કરે છે. તે એન્ટીઑકિસડન્ટો જેવા કે કેરોટીનોઇડ્સનો સારો સ્રોત પણ છે, જે આંખની દૃષ્ટિને સુરક્ષિત કરે છે અને સુધારે છે. પપૈયા પરંપરાગત રીતે તેના પાચન પ્રોત્સાહક ગુણધર્મો માટે જાણીતી છે. પલ્પ અને બીજથી લઈને પાંદડા સુધી, કોઈ પણ વ્યક્તિ તેના ફાયદા મેળવવા માટે પપૈયાના છોડનો કોઈપણ ભાગ ખાય છે. કેટલાક નિષ્ણાતોના જણાવ્યા મુજબ, ડાયાબિટીસ આહારમાં પણ પપૈયા પણ ફળદાયી ઉમેરો કરી શકે છે.

(પણ વાંચો: )

ડાયાબિટીસ એ એવી સ્થિતિ છે જ્યાં તમારા શરીરમાં અસામાન્ય ગતિએ રક્ત ખાંડનો ચયાપચય થાય છે. ડાયાબિટીસ હાલમાં વિશ્વભરમાં સૌથી મોટી આરોગ્ય ચિંતાઓમાંની એક છે. લાખો લોકો મેટાબોલિક ડિસઓર્ડરથી પીડાય છે અને જો તાજેતરના અંદાજો માનવામાં આવે છે, 2030 સુધીમાં, ભારત પાસે 98 મિલિયન ડાયાબિટીસ હોવાનું અપેક્ષિત છે. ડાયાબિટીસને તેમની આહારમાં જે ઉમેરવામાં આવે છે તેનાથી સાવચેત રહેવાની જરૂર છે. તેઓએ ખાંડ અને કાર્બ-ગાઢ ખોરાકને સાફ કરવું જ જોઇએ. તેના બદલે, તેમાં રેસાવાળા સમૃદ્ધ ખોરાક શામેલ હોવા જોઈએ. અને, પપૈયા બિલને બંધબેસે છે તે ઘણા કારણો પૈકી એક છે.

તમારા ડાયેટમાં પપૈયા ઉમેરવાનું શા માટે છે તે તમને ડાયાબિટીસને વધુ સારી રીતે સંચાલિત કરવામાં સહાય કરી શકે છે:

1. પાયોય એન્ટીઑકિસડન્ટમાં શ્રીમંત છે

મેક્રોબાયોટિક પોષણશાસ્ત્રી અને આરોગ્ય વ્યવસાયી શિલ્પા અરોરાના જણાવ્યા પ્રમાણે, પપૈયા કુદરતી એન્ટીઑકિસડન્ટોથી ભરપૂર છે, જે પપૈયાને ડાયાબિટીસ માટે એક મહાન પસંદગી બનાવે છે. ડાયાબિટીસ ઘણીવાર અસંખ્ય બિમારીઓનો ભોગ બને છે, જેમાં અનિયમિત રક્ત ખાંડના સ્તરને લીધે હૃદય અથવા ચેતા નુકસાન થાય છે. પપૈયાનો વપરાશ મુક્ત ક્રાંતિકારી પ્રવૃત્તિને લીધે ભાવિ કોષના નુકસાનને અવરોધવામાં અને તેના જીવનકાળમાં વધારો કરવામાં મદદ કરી શકે છે.

(પણ વાંચો: : )

j7urh1m8

ડાયાબિટીસ માટે પપૈયા: ડાયાબિટીસ મેનેજમેન્ટ: પપૈયા કુદરતી એન્ટીઑકિસડન્ટોથી ભરપૂર છે

2. પપૈયા ફાઇબરમાં સમૃદ્ધ છે

પપૈયા ડાયેટરી ફાઇબરથી સમૃદ્ધ છે જે પાચકને સહાય કરી શકે છે અને ખરાબ કોલેસ્ટેરોલને ખાડીમાં રાખીને તમારા હૃદયને તંદુરસ્ત રાખી શકે છે. આ ખોરાકને ફાઇબરમાં સમૃદ્ધ રાખવાથી લોહીના પ્રવાહમાં ખાંડની ધીમી રીલીઝ થાય છે, જે રક્ત ખાંડના વધઘટને અટકાવે છે.

3. પપૈયા ઓછી કેલરીમાં છે

ઓછી કેલરી ફળ ઘણી વખત સલાડમાં મુખ્ય હોય છે. ડાયાબિટીસમાં વજન વધારવાનું એક સામાન્ય કારણ છે. તમારા આહારમાં પપૈયાનો સમાવેશ કરીને તમને તમારું વજન ચકાસવામાં મદદ મળશે.

(પણ વાંચો: : )

પપૈયા

ડાયાબિટીસ માટે પપૈયા: ડાયાબિટીસનું સંચાલન: ઓછી કેલરી ફળ ઘણીવાર સલાડમાં મુખ્ય હોય છે.

પપૈયાના અન્ય ફાયદા

  • રોગપ્રતિકારક શક્તિને પ્રોત્સાહન આપે છે – પપૈયા વિટામિન એ, બી, સી, અને કેના એક મહાન સ્રોત છે અને તે ઉત્તમ રોગપ્રતિકારક બુસ્ટર તરીકે ઓળખાય છે. વાળ અને ચામડી સહિત શરીરના પેશીઓના વિકાસ માટે તે મહાન છે. તે કોલેટનને જાળવવા માટે, જોડાણયુક્ત પેશીઓના માળખાકીય પ્રોટીનને જાળવવામાં મદદ કરે છે. એમ કહેવામાં આવે છે કે એક મધ્યમ કદના પપૈયા તમને વિટામિન્સની દૈનિક જરૂરિયાતને બમણું કરી શકે છે.
  • ત્વચા ક્લિનર્સ – સૌંદર્ય નિષ્ણાતો પણ ઘણી વખત કુદરતી ત્વચા ચામડીની જેમ પેપાયાના કાપીને સૂચવે છે કારણ કે સક્રિય એન્ઝાઇમ અશુદ્ધિઓ દૂર કરવા અજાયબીઓની કામગીરી કરે છે.
  • સંધિવા પર તપાસ રાખો – તે કેલ્શિયમ, પોટેશિયમ, મેગ્નેશિયમ અને તાંબુ જેવા ખનિજોમાં પણ સમૃદ્ધ છે. નિયમિત વપરાશ શરીરમાં કેલ્શિયમ બેંકનું નિર્માણ કરવામાં મદદ કરે છે અને લાંબા ગાળે સંધિવા પર તપાસ કરવામાં મદદ કરી શકે છે.

ડાયાબિટીસ ડાયેટમાં પપૈયા કેવી રીતે શામેલ કરવું

પપૈયામાં થોડી વધારે કુદરતી ખાંડની સામગ્રી હોય છે, તેથી જ તમારે હંમેશાં મધ્યસ્થતામાં તેનો ઉપયોગ કરવો જોઈએ. તેમને તમારા મુખ્ય ભોજન સાથે મિશ્રિત ન કરો; નાસ્તો તરીકે ભોજન વચ્ચે ફળો હોવો શ્રેષ્ઠ છે. તમે તેમ છતાં તેમને બદામ જેવા કેટલાક બદામ સાથે મિશ્રિત કરી શકો છો, જે ફળના ગ્લાયકેમિક લોડને સંતુલિત કરવામાં સહાય કરી શકે છે.

Top