You are here
Home > Health > હાઈપોથાઇરોડીઝમ ડાયાબિટીસ, હાયપરટેન્શન-સંબંધિત ગૂંચવણોમાં વધારો કરી શકે છે – એક્સપ્રેસ હેલ્થકેર

હાઈપોથાઇરોડીઝમ ડાયાબિટીસ, હાયપરટેન્શન-સંબંધિત ગૂંચવણોમાં વધારો કરી શકે છે – એક્સપ્રેસ હેલ્થકેર

હાઈપોથાઇરોડીઝમ ડાયાબિટીસ, હાયપરટેન્શન-સંબંધિત ગૂંચવણોમાં વધારો કરી શકે છે – એક્સપ્રેસ હેલ્થકેર

વર્લ્ડ થાઇરોઇડ ડે પર, 25 મે, ડૉ. શ્રીરુપા દાસ, તબીબી બાબતોના નિયામક, શ્રી એબૉટ ઇન્ડિયા, ભારતમાં હાઈપોથાઇરોડિઝમના બોજની સમીક્ષા કરે છે અને વિવેકા રોયચૌધરીને સમજાવે છે કે આ સ્થિતિની સમયસર તપાસ અને સારવાર કેવી રીતે સંબંધિત ગૂંચવણોને અટકાવી શકે છે.

ભારતમાં હાઈપોથાઇરોડીઝમની ઘટનાઓ અને રોગનો બોજો શું છે? આ આંકડાઓ બાકીના વિશ્વની સરખામણી કેવી રીતે કરે છે?

હાઈપોથાઇરોડીઝમ, જે અંડરએક્ટિવ થાઇરોઇડ પણ કહેવાય છે, તે જ્યારે થાઇરોઇડ ગ્રંથિ પુરતું થાઇરોઇડ હોર્મોન ઉત્પન્ન કરતું નથી. પ્રારંભિક લક્ષણો ધ્યાનમાં લેવું મુશ્કેલ છે, અને થાક, વજનમાં વધારો અને ઠંડુ લાગવું શામેલ છે. જો કે સ્થિતિ ધીમે ધીમે પ્રગતિ કરી શકે છે, જો સારવાર ન કરવામાં આવે તો, હાયપોથાઇરોડીઝમ વિવિધ આરોગ્ય પરિણામો તરફ દોરી શકે છે. 1 આમ, દેશમાં બિન-સંચારક્ષમ રોગના બોજમાં આ સ્થિતિ નોંધપાત્ર રીતે ફાળો આપી શકે છે.

અભ્યાસો બતાવે છે કે વિકસિત દેશોમાં હાઇપોથાઇરોડિઝમનો ફેલાવો લગભગ 4-5 ટકા છે જ્યારે ભારતમાં તેનો 10 ટકા છે. 2 જો આપણે ધ્યાનમાં લઈએ કે ભારતના ગ્રામીણ વિસ્તારો આ સ્થિતિની જાણ કરી શકે છે, તો ભારતમાં દરે ડબલ વિકસિત દેશો કરતાં વધુ છે.

પ્રારંભિક નિદાન ગંભીર કેમ છે?

હાઈપોથાઇરોડીઝમનું નિદાન કરવું એ પડકારજનક છે. થાઇરોઇડ ડિસઓર્ડરના સમાન લક્ષણો અન્ય રોગોમાં પણ સામાન્ય છે. ભારતમાં નવા નિદાન કરાયેલા દર્દીઓનું વિશ્લેષણ બતાવે છે કે થાક એ સૌથી સામાન્ય લક્ષણ છે, જેમાં નબળી ભૂખ, નબળી યાદશક્તિ અને એકાગ્રતા, કબજિયાત, શ્વાસની તીવ્રતા અને ઠંડુ લાગે છે. 3 જો તમે વિચારતા હો કે થાઇરોઇડ ડિસઓર્ડર કર્યા વગર લગભગ દરેકને આમાંના એક લક્ષણોનો અનુભવ થયો છે, તો તમે જોઈ શકો છો કે લક્ષણોને અવગણવું કેટલું સરળ છે. તદુપરાંત, દર્દીને ડૉક્ટરની સલાહ લેવા માટે સંકેત આપવા માટે લક્ષણો ખૂબ તીવ્ર ન હોઈ શકે અથવા નોંધપાત્ર રીતે પુનરાવર્તિત થઈ શકશે નહીં.

તેમ છતાં, હાયપોથાઇરોડીઝમ ગંભીરતાથી લેવાની જરૂર છે કારણ કે સ્થિતિ પ્રગતિ કરી શકે છે અને આરોગ્ય સંબંધિત ગુણવત્તામાં ક્ષતિ પેદા કરી શકે છે. 4 હાઈપોથાઇરોડીઝમવાળા દર્દીઓ સામાન્ય વસ્તીની તુલનામાં કોમોરબીટીટીઝ અને ગૂંચવણો માટે વધુ પ્રતિકાર દર્શાવે છે. એવા પુરાવા છે જે હાઈપોથાઇરોડીઝમ સૂચવે છે કે ડાયાબિટીસ વધારે છે અને હાઈપરટેન્શન સંબંધિત સમસ્યાઓ. 4 વધુમાં, થાઇરોઇડ ધરાવતી પ્રી-મેનોપોઝલ સ્ત્રીઓ વારંવાર માસિક સ્રાવ, અનિયમિત ચક્ર અને આંતર માસિક રક્તસ્ત્રાવ જેવા માસિક અસામાન્યતાઓની જાણ કરે છે. 5 પ્રારંભિક નિદાન આપણને પરિસ્થિતિને સમયસર રીતે સારવાર અને વ્યવસ્થા કરવા દે છે, જે જીવનની આરોગ્ય-સંબંધિત ગુણવત્તા સુધારવા માટે મદદ કરે છે અને સંબંધિત ગૂંચવણોથી થતી રોકી શકે છે.

સારવાર અને સંચાલન વ્યૂહરચનાઓ શું છે?

હાયપોથાઇરોડીઝમની પસંદગીનો ઉપચાર થાઇરોક્સિન સોડિયમ છે, જે એકવાર એક દિવસની મૌખિક દવા છે, જે ફક્ત તમારા ડૉક્ટરની સલાહ લેવી જોઈએ.

પરંપરાગત રીતે, હાયપોથાઇરોઇડ દર્દીઓને નાસ્તો પહેલાં અડધા કલાકમાં ખાલી પેટ પર થાઇરોક્સિન સોડિયમ ટેબ્લેટ લેવાની સલાહ આપવામાં આવે છે. ઉપચાર દરમિયાન થાઇરોઇડ કાર્યની દેખરેખમાં ટી.એસ.એચ. તે આગ્રહણીય છે કે ટી.એસ.એચ. ની શરૂઆતના 6-8 અઠવાડિયા પછી અથવા થાઇરોક્સિન સોડિયમ ડોઝમાં ફેરફાર પછી માપવામાં આવે છે. એકવાર દર્દી થાઇરોક્સિન સોડિયમની સ્થિર ડોઝ પર હોય, તો ટી.એસ.એચ.ની વાર્ષિક દેખરેખની ભલામણ કરવામાં આવે છે.

ભારતમાં હાઈપોથાઇરોડીઝમ અને ડાયાબિટીસ / હાઈપરટેન્શન વચ્ચેની લિંકને જોતાં, ભારતીય વસ્તીમાં સ્ક્રીનિંગ પર નવીનતમ અંતર શું છે?

સ્ક્રીનીંગ પ્રારંભિક શોધ અને હાઇપોથાઇરોડીઝમના વધુ સારા સંચાલનમાં મદદ કરે છે, તે પહેલાં ગંભીર કાર્ડિયોવેસ્ક્યુલર અને ન્યુરોજિકલ જટિલતાઓ તરફ દોરી જાય છે. ડેટા ટાઇપ 2 ડાયાબિટીસ (26.9 ટકા) અને હાઈપરટેન્શન (31.2 ટકા) ધરાવતા ભારતીય દર્દીઓમાં હાઇપોથાઇરોડીઝમની ઊંચી પ્રાપ્તિ દર્શાવે છે. 5 એવા કેટલાક પુરાવા છે જે હાયપોથાઇરોડીઝમ સૂચવે છે કે ડાયાબિટીસ વધારે છે અને હાઈપરટેન્શન સંબંધિત સમસ્યાઓ. [5] વધુમાં, નવી નિદાન થયેલ હાઈપોથાઇરોડીઝમ દર્દીઓની ભારતની સૌથી મોટી રજિસ્ટ્રીમાંથી માહિતી બતાવે છે કે 70 ટકાથી વધુ દર્દીઓ મહિલાઓ હતી, 86 ટકા શહેરી વિસ્તારોમાં રહેતા હતા, 65 ટકા 18-45 વર્ષનાં વય જૂથમાં હતા અને 75 થી વધુ ટકા ઉચ્ચ અથવા મધ્યમ સામાજિક-આર્થિક વર્ગોમાં હતા. 3 જ્યારે આવી વલણો માત્ર સૂચક છે, અમે તેમનો વિચાર કરી શકીએ છીએ અને યુવાન અને મધ્યમ વૃદ્ધ મહિલાઓ માટે સ્ક્રીનિંગ પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરી શકીએ છીએ.

અન્ય દેશોમાં સ્ક્રીનીંગ અને પ્રારંભિક નિદાનમાં શું તફાવત છે?

થાઇરોઇડ ડિસફંક્શન માટે સ્ક્રિનિંગ પ્રારંભિક શોધ અને યોગ્ય સારવારની મંજૂરી આપે છે. અસુરક્ષિત ગર્ભવતી પુખ્તોમાં થાઇરોઇડ ડિસફંક્શન માટે સાર્વત્રિક સ્ક્રીનીંગની ભલામણ કરવામાં આવતી નથી, અમેરિકન થાઇરોઇડ એસોસિયેશન અને અમેરિકન એસોસિયેશન ઓફ ક્લિનિકલ એંડ્રોક્રિનોલોજિસ્ટ્સના આંતરરાષ્ટ્રીય માર્ગદર્શનોની ભલામણ કરવામાં આવે છે, જે ઓટોમોમ્યુન બિમારીઓ, થાઇરોઇડ રોગોના પારિવારિક ઇતિહાસ, ઇતિહાસના ઇતિહાસ સાથેના લોકોમાં આક્રમક કેસ શોધવાની ભલામણ કરે છે. થાઇરોઇડ ગ્રંથિમાં ગરદન રેડિયેશન, મનોચિકિત્સા વિકૃતિઓ, ડિસ્લિપિડીમિયા, હાયપરટેન્શન. રોગના પ્રારંભમાં આ દર્દીઓમાં હાઈપોથાઇરોડીઝમનું નિદાન કરવાથી સ્થિતિ વધુ સારી રીતે સંચાલિત કરવામાં મદદ મળી છે.

1 ભારતીય જે એન્ડ્રોક્રિનોલ મેટાબ. 2011 જુલાઈ; 15 (સપ્લિ 2): એસ 78-એસ 81.

2 ભારતીય જે એન્ડ્રોક્રિનોલ મેટાબ. 2013 જુલાઈ-ઑગસ્ટ; 17 (4): 647-652.

3 ભારતીય જે એન્ડ્રોક્રિનોલ મેટાબ. 2017 માર્ચ-એપ્રિલ; 21 (2): 302-307.

4 જામા. 2018; 320 (13): 1349-1359.

4 ડાયાબિટીસ, મેટાબોલિક સિન્ડ્રોમ અને સ્થૂળતા: લક્ષ્યાંક અને ઉપચાર 2019: 12 369-376

5 એન્ડ્રોક રેવ. 2010; 31 (5): 702-755

Top