તણાવ સુસ્પષ્ટ હતો. જેટ એરવેઝના કર્મચારીઓ, બેન્કો જેટ એરવેઝ દ્વારા 1.2 અબજ ડૉલરની ચૂકવણી કરે છે, એરલાઇનના ગ્રાહકો, અને કેટલાક અન્ય રસ ધરાવતાં પક્ષો આશ્ચર્ય વ્યક્ત કરતા હતા કે 10 મે, 2019 ના રોજ 6 વાગ્યા સુધી કેટલા લોકો બિડ સબમિટ કરશે.

ટી.પી.જી., ઈન્ડિગો પાર્ટનર્સ, એતિહાદ એરવેઝ અને એનઆઈઆઈએફ સહિત એરલાઈન માટેની બિડમાં આમંત્રણ આપવામાં આવ્યું ત્યારે ચાર રસ ધરાવતા પક્ષો હતા. અંતે, ત્યાં એક જ બિડ રજૂ કરાયો હતો, જે એતિહાદ એરવેઝ છે.

ઇતિહાદની રોકાણ કરવાની બિડ , દરેકને રાહતની તકલીફ તરીકે આવી હતી, કારણ કે તે બોલી પ્રક્રિયાના ફ્લૉપ શો ચલાવવાની શરમ બચાવે છે. જેટ એરવેઝમાં રોકાણના સંદર્ભમાં એતિહાદ એરવેઝ દ્વારા નક્કી કરવામાં આવેલી શરતો હજુ સુધી કોઈ પણ જાણતી નથી, બિડને હજી સુધી આકારણી કરવામાં આવી નથી.

પરંતુ શુક્રવારે સાંજે પ્રકાશિત ઇતિહાદ એરવેઝના નિવેદનમાં કેટલાક સંકેતો હોઈ શકે છે. ઇતિહાદે જણાવ્યું હતું કે, “એતિહાદ એરવેઝે આજે ભારતના જેટ એરવેઝમાં લઘુમતી હિસ્સામાં ફરીથી રોકાણ કરવાના હિતોને સમર્થન આપ્યું છે. એતિહાદ ફરી ભાર મૂકે છે કે તે એકમાત્ર રોકાણકાર બનવાની અપેક્ષા નથી કરી શકાતી, અને અન્ય જરૂરિયાતોમાં, વધારાના યોગ્ય રોકાણકારોને જેટ એરવેઝની આવશ્યક્તાને પુનઃપ્રાપ્ત કરવાની જરૂર પડશે. ”

એતિહાદે અગાઉ ભૂતકાળમાં, ખાતરી આપી હતી કે તે જેટ એરવેઝમાં રોકાણ કરવા માંગશે, જ્યાં સુધી તેમને ઓપન માર્કેટમાંથી શેર ખરીદવા માટે ઓપન ઓફર કરવાથી માફી મળી જાય. અજયસિંહને આવા મુક્તિ આપવામાં આવી હતી જ્યારે તેણે મારન્સમાંથી સ્પાઇસજેટમાં હિસ્સો ખરીદ્યો હતો અને ભૂતકાળમાં એતિહાદ એરવેઝને નકારી કાઢવામાં આવી હતી. તેથી, આ સમયે, ઇતિહાદે કાળજીપૂર્વક તેમના નિવેદનમાં જણાવ્યું હતું કે જેટ એરવેઝમાં તે લઘુમતી ભાગીદાર (50 ટકાથી ઓછું) બનવા માંગે છે.

જેટ એરવેઝ કટોકટી: એશિહાદ એરવેઝે રોકડથી ભરાયેલી એરલાઇનમાં બોલી રાહતની નિશાની તરીકે આવે છે પરંતુ અન્ય ભાગીદારને શોધી કાઢે છે.

જેટ એરવેઝ એરક્રાફ્ટની ફાઇલ છબી. પીટીઆઈ

ઇતિહાદ એરવેઝ પાસે આ ક્ષણે આ રમતમાં વધુ ચામડી છે. 2013 માં જેટ એરવેઝમાં ઇતિહાદ એરવેઝે પૈસા રોકાણ કર્યું ન હતું, તેમણે JetPrivilege વારંવાર ફ્લાયર પ્રોગ્રામનો 50.1 ટકા હિસ્સો ખરીદ્યો હતો. એરલાઇનના ગ્રાઉન્ડિંગ સાથે, JetPrivilegeક્ષણ માટે મુખ્ય ગ્રાહક અને તેમના પુરસ્કાર પ્રોગ્રામનો મુખ્ય યુએસપી ગુમાવ્યો છે, જે લોકો માટે સાઇન અપ કરવા અને JetPrivilege પર તેમના માઇલને સંગ્રહિત કરવા માટેનું એક મોટું આકર્ષણ હતું. તેથી, તે ફરીથી જેટ એરવેઝ ઓપરેશન્સ કિકસ્ટાર્ટ કરવા માટે તેમના રસ છે.

ઇતિહાદ એરવેઝે બોલી, અને નિવેદનમાં હવે ઘણા પ્રશ્નોના જવાબ ન મળ્યા છે. તે લેન્ડરો અને રોકાણ બેન્કરોને જેટ એરવેઝ માટેના અન્ય રોકાણ ભાગીદારોને શોધવાનું બોજ મોકલે છે. બેન્કો અન્ય અનિવાર્ય બિડર્સ તરફ વળે છે, પરંતુ વિકલ્પો ત્યાં એટલા મહાન નથી.

જેસન અનસવર્થ નામની એક અજાણી વ્યક્તિ છે, જેણે એટોમોસ્ફીયર એરલાઇન્સ નામની સ્ટાર્ટઅપ એરલાઇન હોવાનો દાવો કર્યો છે જે જેટ એરવેઝમાં રોકાણ કરવા માંગે છે. જો કે, તેના ઓળખપત્રોમાંથી પસાર થતાં, તેની પાસે કોઈ એરલાઇન ચલાવતી કોઈ કુશળતા નથી, અને એરલાઇન તરીકે નોંધવામાં આવેલા ચાર વર્ષમાં જમીન પરથી તેની એટમોસ્ફિયર એરલાઇન્સને પણ બંધ કરી શક્યું નથી. જો કે, જેટ એરવેઝ એ એક સૂચિબદ્ધ કંપની છે, આ વ્યક્તિ દ્વારા કરવામાં આવેલા નિવેદનો ગંભીરતાથી લેવા અને મૂલ્યાંકન કરવાના છે, જે એરલાઇનને પુનર્જીવિત કરવા માટે વાસ્તવિક નોકરીમાંથી એક ભ્રમણા છે.

અન્ય બિડરને તેમની બોલીના ભાગ રૂપે નરેશ ગોયલ લાગે છે. આ પરિસ્થિતિ એવી નથી કે ઇતિહાદ પહેલી જગ્યાએ પસંદ કરશે.

જેટ એરવેઝ માટે ઇતિહાદની બિડ હવે વસ્તુઓની યોજનામાં આશ્ચર્યજનક છે. એતિહાદ એરવેઝે પોતે છેલ્લાં ત્રણ વર્ષમાં $ 4.8 બિલિયનના નુકસાનની ખોટ કરી છે, સતત આગળ વધવા માટે યોગ્ય ફિટ શોધવા માટે તેની વ્યૂહરચનાને પુન: આકારણી કરી રહી છે. તેઓ ભવિષ્યમાં એરક્રાફ્ટ એક્વિઝિશન્સ પર ચૂકવણી કરવા માટે 600 મિલિયન ડોલરની લોનની તપાસ કરી રહ્યા છે.

ઇતિહાદ એરવેઝ માટે બીજી એરલાઇનને ફિક્સ કરવા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવા માટે, આ પરિસ્થિતિમાં, તે વ્યૂહરચના અને મૂડી ફાળવણી પરિપ્રેક્ષ્ય બંનેથી ભ્રમણા છે, જ્યારે તેઓ તેમના પોતાના ગૌરવને ફરીથી પ્રાપ્ત કરવા માટે તેમના પોતાના મકાનમાં વ્યસ્ત રહેવું જોઈએ.

આ સંજોગોમાં, આ બિડ મોટી છે જો. આ બીડ બીજા ભાગીદારને શોધવાની હિંમત કરે છે, જે આસપાસ ક્યાંય નથી, અને જેટ એરવેઝની સ્થિતિ ઝડપી અસ્પષ્ટ છે. ઈતિહાદ સાથે ભાગીદારીનો અંત લાવનારા લોકો જ ભારતના સાર્વભૌમ સંપત્તિ ભંડોળનો એનઆઈઆઈએફ હોઈ શકે છે. પરંતુ તેઓ ઉડ્ડયનને તેના તરફ કોઈ પગલાં લેવા પહેલાં ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર તરીકે વર્ગીકરણ કરવાની રાહ જોઈ રહ્યા છે.

આ પરિસ્થિતિઓમાં, જેટ એરવેઝ માટે બિડ હજુ પણ જન્મેલી હોઇ શકે છે, અને તે કદાચ એરલાઇનને સારા માટે સ્થગિત થવાથી બચાવવામાં મદદ કરશે નહીં.

(લેખક મુંબઈ સ્થિત બિઝનેસ ટ્રાવેલ અને એવિએશન પત્રકાર છે, અને ઇન્ડિયન ફ્રીક્વન્ટ-ટ્રાવેલર વેબસાઇટ લાઇવ ફ્રોમ એ લાઉન્જ (www.livefromalounge.com) ના સ્થાપક છે.

ફર્સ્ટપોસ્ટ / ઇલેક્શન્સ પર લોકસભાની ચૂંટણી 2019 માટેની નવીનતમ ચૂંટણી સમાચાર, વિશ્લેષણ, ભાષ્ય, જીવંત અપડેટ્સ અને શેડ્યૂલ માટેની તમારી માર્ગદર્શિકા. આગામી સામાન્ય ચૂંટણીઓ માટે તમામ 543 મતવિસ્તારોમાંથી અપડેટ્સ માટે Twitter અને Instagram પર અથવા અમારા ફેસબુક પૃષ્ઠની જેમ અમને અનુસરો.

સુધારાશે તારીખ: 13 મે, 2019 08:21:58 IST

સ્વાગત છે

  • 1. જો તમે દિલ્હી એનસીઆર અથવા મુંબઈના કેટલાક ભાગોમાં હોવ તો તમે ડોરસ્પેપ ડિલિવરી માટે સબ્સ્ક્રાઇબ કરી શકો છો. ડિજિટલ સબ્સ્ક્રિપ્શન તેની સાથે મફત આવે છે.
  • 2. જો તમે આ વિતરણ ઝોનની બહાર છો, તો તમે મર્યાદિત અવધિ માટે ફર્સ્ટપોસ્ટ પ્રિન્ટ સામગ્રીની સંપૂર્ણ કલગીને ઍક્સેસ કરી શકો છો.
  • 3. તમે પાંચ વાર્તાઓ સુધી નમૂના લઈ શકો છો, જેના પછી તમારે સતત ઍક્સેસ માટે સાઇન અપ કરવાની જરૂર પડશે.