You are here
Home > Health > વૈજ્ઞાનિકો મગજનો વિસ્તાર શોધે છે જ્યાં મૂલ્યના નિર્ણયો લેવામાં આવે છે – તબીબી એક્સપ્રેસ

વૈજ્ઞાનિકો મગજનો વિસ્તાર શોધે છે જ્યાં મૂલ્યના નિર્ણયો લેવામાં આવે છે – તબીબી એક્સપ્રેસ

વૈજ્ઞાનિકો મગજનો વિસ્તાર શોધે છે જ્યાં મૂલ્યના નિર્ણયો લેવામાં આવે છે – તબીબી એક્સપ્રેસ
વૈજ્ઞાનિકો મગજનો વિસ્તાર શોધી કાઢે છે જ્યાં મૂલ્યના નિર્ણયો લેવામાં આવે છે
મગજના વિસ્તારને શોધવા માટે જ્યાં મૂલ્યની માહિતી ઉંદરમાં સ્થિર રીતે જાળવી રાખવામાં આવે છે, સંશોધકોએ 500 થી વધુ ચેતાકોષોનું એક સાથે ચિત્રણ કર્યું છે, જે અહીં સફેદ વર્તુળો તરીકે દર્શાવવામાં આવ્યા છે. ક્રેડિટ: કોમિયામા લેબ, યુસી સાન ડિએગો

કેલિફોર્નિયા યુનિવર્સિટી સાન ડિએગોના ન્યુરોબાયોલોજિસ્ટ્સે ભૂતકાળના અનુભવોના આધારે બનાવેલ મૂલ્ય નિર્ણયો માટે મગજ વિસ્તારને જવાબદાર ઠેરવ્યું છે.

વરિષ્ઠ લેખક તાકાકી કોમિઆમાએ જણાવ્યું છે કે હજારો ન્યુરોન્સમાંથી મળેલા ડેટામાં મગજના એક ક્ષેત્રને , અથવા આરએસસી કહેવામાં આવે છે, જે અગાઉ “મૂલ્ય આધારિત નિર્ણય-નિર્માણ” માટે જાણીતી ન હતી, તે એક મૂળભૂત પ્રાણી વર્તન કે જે ન્યુરોલોજીકલમાં નબળી છે સ્કિઝોફ્રેનિઆથી ડિમેંટીયા અને વ્યસનને લગતી શરતો.

આવા નિર્ણય-નિર્માણમાં આપણે જે પ્રકારનો સામનો કરીએ છીએ તે નથી, દાખલા તરીકે, જ્યારે ટ્રાફિક લાઇટને શોધવામાં આવે છે, જે બાહ્ય સંકેતો છે જે અમારા કાર-ડ્રાઇવિંગ નિર્ણયોને નિર્દેશિત કરે છે. તેના બદલે, કોમિઆમા, મુખ્ય લેખક રાયોમા હૅટોરી અને તેમના સાથીઓએ શોધી કાઢ્યું કે આરએસસી એ નિર્ણય માટે ઘરનો પ્રદેશ છે જેમ કે આપણે સવારે કોફી ક્યાં ખરીદીએ છીએ. જ્યારે આપણે મુલાકાત લેતા, ત્યારે અમારા વિષયવસ્તુ મૂલ્યને આરએસસીના અમારા અનુભવના આધારે અપડેટ કરવામાં આવે છે જ્યાં આગલી વખતે કોફી માટે બહાર જતા સુધી મૂલ્ય જાળવવામાં આવે છે.

સંશોધન જર્નલ સેલમાં 9 મે પ્રકાશિત થયેલ છે.

યુસી સાન ડિએગોના ડિવીઝનના ન્યુરોસાયન્સીસ પ્રોફેસર કોમિઆમાએ કહ્યું હતું કે, “જ્યારે તમારી પાસે બે કૉફી શોપ્સ પસંદ કરવા માટે હોય, ત્યારે કોઈ પણ તમને ક્યા જવાનું કહેશે-તમે આંતરિક મૂલ્ય પર આધાર રાખશો નહીં.” બાયોલોજિકલ સાયન્સ અને સ્કૂલ ઓફ મેડિસિન, અને હાલ? સી? ઓ? લ્યુ ડેટા સાયન્સ ઇન્સ્ટિટ્યુટના સ્થાપક અધ્યાપક સભ્ય. “મગજ કેવી રીતે આ મૂલ્યની માહિતીને જાળવે છે-અને તે કેવી રીતે તંદુરસ્ત અને રોગના સ્થિતિઓમાં ભિન્ન હોઈ શકે છે – ક્લિનિકલ એપ્લિકેશન્સમાં સંબંધિત હોઈ શકે છે.”

સંશોધન ટીમ એકસાથે છ માસમાં છ મગજના પ્રદેશોમાં 500 થી વધુ ચેતાકોષોની કલ્પના કરે છે. 45,000 થી વધુ રેકોર્ડીંગ્સના પરિણામી ડેટા ટ્રાવ એ તેમને દરેક મગજ ક્ષેત્રમાં કેટલી મૂલ્ય-સંબંધિત માહિતી પ્રક્રિયા કરવામાં આવે તેની તુલના કરવાની મંજૂરી આપી. આ વિશાળ ડેટા સેટ તેમને કોર્ટેક્સ તરીકે ઓળખાતા મસ્તિષ્કના બાહ્ય સ્તરે એક વિસ્તાર આરએસસી તરફ દોરી ગયો, જે મગજ નેટવર્ક્સ અને કાર્યોની શ્રેણીને જોડે છે.

માઉસ રેટ્રોસ્પ્લેનીયલ કોર્ટેક્સમાં ન્યુરોન્સની પ્રવૃત્તિ. ન્યુરલ પ્રવૃત્તિ ફ્લોરોસન્ટ સૂચક સાથે કલ્પનામાં આવી હતી. મૂવી 20 ગણી વધારે છે. ક્રેડિટ: કોમિયામા લેબ, યુસી સાન ડિએગો

“અમે શોધી કાઢ્યું છે કે આરએસસી, જે અગાઉ મૂલ્ય આધારિત સંદર્ભમાં અભ્યાસ કરાઈ ન હતી, એ સમય સાથે સૌથી વધુ મજબૂત મૂલ્ય માહિતી દર્શાવે છે. આ અનન્ય લાક્ષણિકતાઓ હતી,” કોમિઆમાએ જણાવ્યું હતું.

નિર્ણય લેવા માટે આરએસસીમાં મૂલ્યની માહિતીનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે કે નહીં તેની ખાતરી કરવા માટે સંશોધકોએ આરજેસીને ઓપ્ટોજેનેટિક્સ નામની તકનીકનો ઉપયોગ કરીને નિષ્ક્રિય કરી દીધી છે, જે ફેરફાર કરવા માટે પ્રકાશ-સક્રિયકૃત પ્રોટીનનો ઉપયોગ . પરિણામો દર્શાવે છે કે આ ઉંદરને અગાઉના અનુભવોમાં જે થયું તે યાદ નથી.

હાટ્ટોરીએ કહ્યું, “મૂળભૂત રીતે, અમે આ વિશિષ્ટ આરએસસી વિસ્તારને નિષ્ક્રિય કરીને તાજેતરના ઇતિહાસને ઉંદર બનાવી દીધા છે.”

સંશોધકો હવે મૂલ્યાંકન આધારિત પ્રવૃત્તિ પદ્ધતિઓ સ્થાપિત કરવા અને જાળવવા માટે આરએસએસ અન્ય સિસ્ટમ્સ સાથે કેવી રીતે સંપર્ક કરે છે તેનો અભ્યાસ કરી રહ્યા છે.

Komiyama, જેની લેબ દરરોજ લગભગ એક ટેરાબાઇટ માહિતી પેદા કરે છે, કહે છે કે વિશાળ ડેટા સેટ્સ રેકોર્ડ અને અભ્યાસ કરવા માટે વિજ્ઞાનની તાજેતરની ક્ષમતા મૂળભૂત ન્યુરોજિકલ ફંક્શન્સની અમારી સમજણ માટે નવી વિંડોઝ ખોલે છે.

“અગાઉ આ પ્રકારના પ્રયોગો એક સમયે એક ન્યુરોન સાથે હતા, જે વિશ્લેષણ કરવાનું સરળ હતું,” કોમિઆમાએ જણાવ્યું હતું. “તકનીકી પ્રગતિ હજારો નવા અને હજારો ન્યુરોનલ પ્રવૃત્તિઓના રેકોર્ડિંગ સાથે પ્રયોગોને મંજૂરી આપી રહી છે જે વર્તનની વિવિધ સુવિધાઓ સાથે સંબંધિત હોઈ શકે છે. મને ખાતરી છે કે અમે હજુ પણ આ જટિલ ડેટાની સપાટીને ખંજવાળ કરી રહ્યા છીએ જેથી આગામી નવી પડકાર મોટી થઈ ગઈ. માહિતી વિશ્લેષણ.”જર્નલ માહિતી: સેલ

સંદર્ભ : વૈજ્ઞાનિકો મગજનો વિસ્તાર શોધી કાઢે છે જ્યાં મૂલ્યના નિર્ણયો લેવામાં આવે છે (2019, મે 9) 9 મે 2019 ના રોજ https://medicalxpress.com/news/2019-05- વૈજ્ઞાનિકો- brain-area-decisions.html માંથી પુનર્પ્રાપ્ત

આ દસ્તાવેજ કૉપિરાઇટને પાત્ર છે. ખાનગી અભ્યાસ અથવા સંશોધનના ઉદ્દેશ્ય માટે કોઈ પણ નિષ્પક્ષ કામકાજ સિવાય, લેખિત પરવાનગી વિના કોઈ પણ ભાગ પુનઃઉત્પાદિત કરી શકાશે નહીં. સામગ્રી માત્ર માહિતી હેતુઓ માટે પ્રદાન કરવામાં આવે છે.

Top