You are here
Home > Business > કરવેરા વિભાગ રોકાણના સ્ત્રોતની તપાસ કરી શકે છે – ખલીજ ટાઇમ્સ

કરવેરા વિભાગ રોકાણના સ્ત્રોતની તપાસ કરી શકે છે – ખલીજ ટાઇમ્સ

કરવેરા વિભાગ રોકાણના સ્ત્રોતની તપાસ કરી શકે છે – ખલીજ ટાઇમ્સ

પ્ર: મારા પુત્ર, અમેરિકન યુનિવર્સિટીમાંથી લાયકાત ધરાવતા, ભારતમાં એક બિઝનેસ એન્ટિટી સ્થાપવાની યોજના છે. કેટલાક સંબંધીઓ અને મિત્રો તેમની રાજધાની મૂકવા માટે સંમત થયા છે અને હું તે પણ કરીશ કારણ કે હું ચોક્કસપણે તેમના વ્યવસાયમાં જોડાઇશ. મને કહેવામાં આવ્યું છે કે આ વ્યવસાયમાં રોકાણ કરાયેલા ભંડોળના સ્ત્રોતની વાસ્તવિકતા નક્કી કરવા માટે ભારતમાં કરવેરા વિભાગ દ્વારા કેટલીક તપાસ હાથ ધરવામાં આવી શકે છે. શું એવું છે, કેમ કે તે કેટલાક સંભવિત રોકાણકારોને મૂકી શકે છે?

એ: કાયદામાં જોગવાઈ છે કે કરવેરા વિભાગ રોકાણના સ્ત્રોતની તપાસ કરી શકે છે, જો શેર્સના મૂલ્ય, શેરના મૂલ્ય બજાર મૂલ્ય કરતા વધી જાય છે. આવી ઘટનામાં, વધારાની રકમને વ્યવસાયના અસ્તિત્વની આવક તરીકે ગણવામાં આવે છે. જો કે, આ કાયદાની સ્પષ્ટતાને હવે સ્પષ્ટ કરવામાં આવી છે, જો કે તેઓ ઉદ્યોગો માટે પ્રોત્સાહન વિભાગ અને આંતરિક વેપાર વિભાગ પાસેથી પ્રમાણપત્ર મેળવે છે. આ વિભાગ વ્યવસાયની વાસ્તવિકતાને ધ્યાનમાં લેશે અને સ્ટાર્ટ-ઇશ્યૂ કરશે જો સ્ટાર્ટ-અપ કર કાયદાનો ઉપયોગપાત્રતામાંથી મુક્તિ માટેની ચોક્કસ શરતોને અનુસરશે.

જો સંપૂર્ણ મૂડીરોકાણ 250 મિલિયન રૂપિયાની મર્યાદામાં હોય અને કોઈ નાણાકીય વર્ષમાં તેનું ટર્નઓવર એક અબજ રૂપિયાથી વધુ ન હોય તો સ્ટાર્ટઅપ મુક્તિ આપવામાં આવશે. આ લાભ કંપનીના નિવેશની તારીખથી અથવા ભાગીદારી પેઢીની નોંધણીની 10 વર્ષની શરૂઆતના સમયગાળા દરમિયાન ઉપલબ્ધ રહેશે. હાલમાં, આશરે 300 કંપનીઓએ સર્ટિફિકેટ માટે અરજી કરી હતી અને 277 મંજૂર કરવામાં આવી છે જે તેમને કરની જોગવાઈમાંથી મુક્તિ માટે પાત્ર બનશે. તેથી, તમારા પુત્રને ડીપીઆઈઆઈટીમાં અરજી કરવાની સલાહ આપવી જોઈએ, અને એકવાર આ પ્રમાણપત્ર મંજૂર થઈ જાય તે પછી તેને ટેક્સ સત્તાવાળાઓને રજૂ કરાવવું જોઈએ જેથી તેના વ્યવસાયમાં રોકાણ કરાયેલા ભંડોળ અંગે કોઈ તપાસ કરવામાં ન આવે.

પ્ર: હું વ્યવસાય દ્વારા એક ડૉક્ટર છું અને ગલ્ફમાં આવતાં પહેલાં દસ વર્ષ સુધી ભારતમાં પ્રેક્ટિસ કરી રહ્યો હતો. મારા ભારતમાં એક નર્સિંગ હોમ હતું જેના પર હું ભારતમાં કર ચુકવતી વખતે અવમૂલ્યનનો દાવો કરતો હતો. જ્યારે હું અખાતમાં આવ્યો ત્યારે મેં આ મિલકત વેચી અને ભારતમાં રહેણાંક મકાન ખરીદવા માટે મૂડી લાભોનું રોકાણ કર્યું. મૂલ્યાંકન અધિકારીએ જમીન પરના મુદતને નકારી કાઢ્યા છે કે ડીપ્રેસિએટેડ એસેટના વેચાણ પર મૂડી લાભ થયો છે અને મૂડી લાભો ટૂંકા ગાળાની ગણાય છે. શું તે આમ કરવા માટે યોગ્ય છે?

એ: આવકવેરા ધારાના સેક્શન 50 હેઠળ, જ્યારે મૂલ્યના મૂલ્યના આધારે સંપત્તિ વેચાય છે ત્યારે આવી સંપત્તિ પર ઊભી થતી મૂડી લાભ ટૂંકા ગાળાના મૂડી લાભ તરીકે ગણવામાં આવે છે. તેથી, લાર્જ ટર્મ કેપિટલ ગેઇન્સ પર 20 ટકાના રાહત દર પર, સામાન્ય દર પર કર વસૂલવામાં આવશે નહીં. જો કે, અદાલતોએ જોયું છે કે સેક્શન 50 ની આ જોગવાઈ જોગવાઈ કાયદાના અન્ય જોગવાઈઓને વિસ્તૃત કરી શકાતી નથી.

તેથી, જ્યાં ત્રણ વર્ષથી વધુ સમયથી રહેલી સંપત્તિના વેચાણ પર કરવામાં આવેલા મૂડી લાભના સંદર્ભમાં આવકવેરા ધારોની કલમ 54-એફ હેઠળ મુક્તિ લાગુ પડે છે, આવા કેપિટલ લાભને લાંબા ગાળા તરીકે ગણવામાં આવશે. જો આ જોગવાઈની અન્ય શરતો સંતોષાય તો, વિભાગ 54-F નો લાભ લાગુ થશે. તેથી, જો તમે તમારા નર્સિંગ હોમ વેચવાની તારીખથી બે વર્ષની અંદર રહેણાંક મકાન ખરીદ્યું છે, તો તમે કલમ 54-એફ હેઠળ મૂડી લાભો કરમાંથી મુક્તિ મેળવવા પાત્ર હશો. તમારે આકારણી હુકમ સામે અપીલ કરવી જોઈએ કેમ કે આ મુક્તિને નકારવામાં આવે છે.

પ્ર: હું મારા પરિવારના વ્યવસાયમાં જોડાઇ રહ્યો છું જે ભારત પરત ફરે છે જેમાં પરિવહનનો સમાવેશ થાય છે. મને કહેવામાં આવ્યું છે કે ગુડ્સ એન્ડ સર્વિસીઝ ટેક્સ કાયદા હેઠળ હવે નવી જોગવાઈ લાગુ થઈ છે, જેના માટે ટ્રક ઓપરેટર્સને ઈ-વે બલ બનાવવાની જરૂર છે. મને આના પર કેટલાક માર્ગદર્શનની જરૂર છે.

એ: ગુડ્સ એન્ડ સર્વિસીઝ ટેક્સ કાયદા હેઠળ ઇલેક્ટ્રોનિક-વે રીત બિલ સિસ્ટમ રજૂ કરવામાં આવી છે. આ ગોઠવણ હેઠળ, પ્રત્યેક ઇન્વૉઇસ માટે ફક્ત એક ઇ-વે બિલ જ બનાવવો પડશે. કન્સાઇનર, માલસામાન અથવા ટ્રાન્સપોર્ટર દ્વારા કોઈ વધારાના ઇ-વે બૅલ ઉત્પન્ન થઈ શકશે નહીં. રાજ્ય સરહદોમાં 50,000 થી વધુ મૂલ્યના માલની હિલચાલ માટે એક ઇ-વે બિલ જરૂરી છે. પ્રત્યેક ઇન્વૉઇસ માટે ઈ-વે બલ વિના કેપ્ચર કરાયેલા ટ્રક્સ 10,000 રૂપિયાના દંડ માટે જવાબદાર હોઈ શકે છે.

કોઈ કરચોરી હોય કે નહીં તે શોધવા માટે માલની તપાસ કરી શકાય છે. ટેક્સ સિવાયના કરના સો ટકાના દંડને ટેક્સ ઉપરાંત લાગુ કરી શકાય છે. વાહન અને માલ બંનેને પણ અમલમાં મૂકી શકાય છે. ઈ-વે બિલ બિલ હેઠળ, માલની હિલચાલ માટેની અંતર, સ્રોત અને ગંતવ્ય સ્થાનોના પોસ્ટલ કોડ્સ પર આધારિત હશે. 10 ટકા સુધીનો તફાવત માન્ય છે. કરચોરી માટેના સ્કોપને ઘટાડવા આ બધું જ કરવામાં આવ્યું છે.

લેખક એક પ્રેક્ટિસિંગ વકીલ છે, જે ભારતના કર અને વિનિમય વ્યવસ્થાપન કાયદામાં વિશેષતા ધરાવે છે.

ભૂલ: મેક્રો / જાહેરાતો / dfp-ad-article-new ખૂટે છે!

Top