You are here
Home > Business > એકવાર ટોચની ઝવેરાત સાંકળમાં ગીતાંજલી જેમ્સ, લિક્વિડેશનનો સામનો કરે છે: રિપોર્ટ – Moneycontrol.com

એકવાર ટોચની ઝવેરાત સાંકળમાં ગીતાંજલી જેમ્સ, લિક્વિડેશનનો સામનો કરે છે: રિપોર્ટ – Moneycontrol.com

એકવાર ટોચની ઝવેરાત સાંકળમાં ગીતાંજલી જેમ્સ, લિક્વિડેશનનો સામનો કરે છે: રિપોર્ટ – Moneycontrol.com

ગીતાંજલી જેમ્સ લિક્વિડેશન માટે આગેવાની લે છે કારણ કે લેણદારોની સમિતિએ ઓવર-રનના સંદર્ભમાં ઠરાવ પ્રક્રિયાને સમાપ્ત કરવાનું મતદાન કર્યું છે. મહેુલ ચોક્સી સંચાલિત કંપનીએ 31 નાણાકીય લેણદારોને 12,550 કરોડ રૂપિયા ચૂકવ્યા છે અને રૂ. 14,000 કરોડના પીએનબી કૌભાંડમાં ચાવીરૂપ ખેલાડી છે.

માત્ર છ વર્ષના સમયમાં, ગીતાંજલી જેમ્સ ભારતના સૌથી પ્રસિદ્ધ જ્વેલરોમાંના એક તરીકે પ્રવાસીકરણનો સામનો કરવા ગયો હતો. પ્રમોટર ચોક્સી ચાલી રહેલ છે. હાલમાં તે એન્ટિગુઆમાં છે, જે પ્રત્યાર્પણનો સામનો કરી રહ્યો છે.

વરિષ્ઠ બેન્કોએ બિઝનેસ સ્ટાન્ડર્ડને કહ્યું કે અન્ય કોઈ વિકલ્પ સંભવિત લાગતું નથી. “સંપત્તિ (નાણાં) આપણા માટે કિંમતી છે અને કોઈ પણ ખરાબ પછી સારા પૈસા ફેંકી શકશે નહીં. આવા કેસ માટે કોઈ વ્યવસાયી અને અન્ય ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચરને સ્થાનાંતરિત કરવામાં કોઈ મુદ્દો નથી,” એમ બેન્કોએ જણાવ્યું હતું. કેટલાક ધિરાણકર્તાઓએ પુનઃપ્રાપ્તિ માટે વિવિધ ફોરમમાં દાવા દાખલ કરી દીધી છે.

સમાચાર સ્વતંત્ર રીતે સમાચાર ચકાસી શક્યું નથી.

ગીતાંજલી જેમ્સની સ્થાપના 1966 માં ચિનુભાઈ ચોક્સી દ્વારા કરવામાં આવી હતી, અને તે મુંબઈના મુખ્ય દાગીનામાંની એક હતી. મહેલએ 1985 માં કંપનીનો હવાલો સંભાળ્યો હતો. એશ્વર્યા રાય, કરીના કપૂર અને બિપાશા બાસુ સહિત ટોચના બોલીવુડના સ્ટાર્સે બ્રાન્ડને સમર્થન આપ્યું હતું. સપ્ટેમ્બર 2018 પહેલાં એક વર્ષ, જ્યારે ગીતાંજલીને એક્સચેન્જોમાંથી સસ્પેન્ડ કરવામાં આવ્યા હતા, કંપનીનો શેર સતત રૂ. 600 પર ટ્રેડ થઈ રહ્યો હતો. કંપનીનું માર્કેટ કેપિટલાઇઝેશન રૂપિયા 6,000 કરોડ હતું.

જો કે, એક વર્ષમાં, કંપનીના શેરમાં 90 ટકાનો ઘટાડો થયો અને રૂ .5000 કરોડની માર્કેટ કેપ અદૃશ્ય થઈ ગઈ. માર્ચ 2018 માં, ખાસ પીએમએલએ અદાલતે ચોક્સી અને તેમના ભત્રીજા, નિર્વા મોદી અને નેશલ દિપક મોદી સામે બિન-જામીનપાત્ર ધરપકડ વૉરન્ટ્સ (એનબીડબ્લ્યુ) બહાર પાડ્યા હતા. તેમને પંજાબ નેશનલ બેન્ક (પી.એન.બી.) ના રૂ. 13,500 કરોડના કૌભાંડમાં ભારતીય કર્મચારીઓના ઇતિહાસમાં સૌથી મોટો કૌભાંડ છે.

શરૂઆતમાં, ચોક્સાઈએ એન્ફોર્સમેન્ટ ડિરેક્ટોરેટ (ઇડી) અને સિક્યોરિટીઝ એન્ડ એક્સચેન્જ બોર્ડ ઓફ ઇન્ડિયા (સેબી) દ્વારા તપાસવામાં આવેલી સિક્યોરિટીઝ કૌભાંડમાં ગડબડ કરી દીધી હતી. 2012 માં, કંપનીએ મુંબઈ સ્થિત બ્રોકરેજ, પ્રાઇમ સિક્યોરિટીઝ અને અન્ય કંપનીઓ સાથે શેરમાં કથિત રીતે ભ્રષ્ટાચાર કર્યો હતો. પ્રાઇમ બ્રોકિંગ કંપની (પ્રાઇમ સિક્યુરિટીઝની પેટાકંપની) સાથે 2012 માં એનએસઈ પર ટ્રેડિંગથી પ્રતિબંધ મૂક્યો હતો .

એવું પણ આક્ષેપ કરવામાં આવ્યું હતું કે તેણે વિવિધ શેલ કંપનીઓ ચલાવી હતી, જેણે તેમના ભત્રીજા નિર્વાણ મોદીએ જે કર્યું તે જ રીતે, ગેરકાયદેસર વેપારપદ્ધતિમાં ઉપયોગમાં લેવા માટે કંપનીમાંથી ભંડોળનો ઉપાડ કર્યો હતો.

ગીતાંજલીના ભૂતપૂર્વ સલાહકાર અતુલ મર્ચન્ટના જણાવ્યા મુજબ ચોક્સીએ બ્રાન્ડમાં ઘણા પૈસા રોકાણ કર્યા હતા, જે ગીતાંજલિના પતનને કારણે પરિણમ્યું હતું. કંપનીમાં બહુવિધ ભૂમિકામાં વેપારી સામેલ છે. “જો તમે 1960 ના દાયકામાં કંપનીની શરૂઆતમાં સંશોધન કરો છો, તો ગીતાંજલીનું ફોર હીરાનું ટ્રેડિંગ હતું, ઉત્પાદન નહીં કરતું અને તે તે વિસ્તાર છે જેણે ચોકસાઈને મુશ્કેલીમાં મુક્યા છે કારણ કે તેની પાસે તેની માનસિકતા નથી,” તેમણે પેપરને કહ્યું .

ચોક્સીના જણાવ્યા મુજબ, તે સરકારના કડક નિયમો હતા અને તેમની વ્યવસાયિક વ્યૂહરચના કે જેણે કંપનીને નકારી કાઢી. તેઓ લુઈસ વીટન અને ગુચી જેવા ઘણા વૈભવી બ્રાન્ડ્સ બનાવવાની ઇચ્છા ધરાવે છે, અને એકવારમાં 30 જુદા જુદા બ્રાન્ડ્સ લોન્ચ કરે છે. તેમાં ગીલી, માયા, આસ્મી, નક્ષત્ર અને ગીતાંજલીનો સમાવેશ થાય છે. આમાંથી મોટાભાગના બ્રાંડ્સ 2013 થી આગળ ન હતા.

ગિંતાજલિના વિનિમય સાથેની ફાઇલિંગ મુજબ, તેની પાસે કાર્યકારી મૂડી લોન અને બાહ્ય વ્યાપારી ઉધાર (ઇસીબી) ના રૂપમાં 12,558 કરોડનું દેવું છે.

Top