You are here
Home > Health > આમ કેન્સરથી બચવા માટે નાના સેલ સારા સમાચાર છે – ઓડિશા ટેલિવિઝન લિ.

આમ કેન્સરથી બચવા માટે નાના સેલ સારા સમાચાર છે – ઓડિશા ટેલિવિઝન લિ.

આમ કેન્સરથી બચવા માટે નાના સેલ સારા સમાચાર છે – ઓડિશા ટેલિવિઝન લિ.

બેંગલુરુ: ભારતીય નેશનલ કાઉન્સિલ ઓફ મેડિકલ રિસર્ચ (આઈસીએમઆર) ના સંસ્થા હેઠળ નેશનલ ઈન્સ્ટીટ્યુટ ફોર રીપ્રોડક્ટિવ હેલ્થ (એનઆઈઆરઆરએચ) ના એક વૈજ્ઞાનિક – કહે છે કે તેની ટીમ દ્વારા ઓળખાયેલી એક નવી પ્રકારનું સ્ટેમ સેલ પુરુષો અને પુરુષોમાં પ્રજનનક્ષમતાને પુનઃસ્થાપિત કરવામાં મદદ કરી શકે છે. જે સ્ત્રીઓએ કેન્સર માટે સારવાર લીધી છે.

કેન્સરની સારવાર, અથવા “ઓન્કોથેરાપી”, જેમાં રેડિયેશન અને રસાયણોનો ઉપયોગ શામેલ છે, દર્દીઓને અનિચ્છનીય આડઅસરો તરીકે વંધ્યીકૃત કરે છે અને જ્યારે કેન્સરથી સાજા થાય છે ત્યારે તેઓ બાળકોને જન્મ આપી શકતા નથી.

સ્ત્રીઓ “ઓકાયટ્સ” (અપરિપક્વ ઇંડા) ના આજીવન અનામત સાથે જન્મે છે, તેમ છતાં આ ઓંકોથેરપી દ્વારા નાશ પામે છે. નર માં, શુક્રાણુઓના ઉત્પાદન માટે જવાબદાર પરીક્ષણો, તેમને નીચેના કેન્સરની સારવાર કરવાનું બંધ કરે છે.

પ્રજનન જાળવણી માટે હાલમાં સ્વીકૃત અભિગમો પુરુષ દર્દીઓને પાછળથી ઉપયોગ માટે કેન્સરની સારવાર શરૂ કરતા પહેલા “ક્રાયો-બેંકો” માં તેમના શુક્રાણુઓને જમા કરાવવાની જરૂર છે. તેવી જ રીતે સ્ત્રીઓ, જે બાળકો ધરાવવાની ઇચ્છા રાખે છે, તેમના ઇંડા અથવા ગર્ભમાં ઓનકોથેરાપી પછી ઉપયોગ માટે “ક્રાયોપેરેસ્ડ” હોવા આવશ્યક છે.

“આ અભિગમો આક્રમક, મોંઘા, તકનીકી રીતે પડકારરૂપ છે અને સહાયિત પ્રજનન તકનીકો પર આધાર રાખે છે,” આઈઆઈઆરઆરએચના સેલ બાયોલોજિસ્ટ દીપા ભારતીયા, ભારતીય જર્નલ ઓફ મેડિકલ રિસર્ચના તાજેતરના અંકમાં, આઇસીએમઆરના મુખ્ય જર્નલમાં જણાવે છે.

અહેવાલ અનુસાર, હવે એક માર્ગ છે. ભારતીયા કહે છે કે વર્ષોથી તેણીની ટીમ દ્વારા કરવામાં આવતી સંશોધનમાં પરીક્ષણો (પુરૂષોમાં) અને અંડાશય (સ્ત્રીઓમાં) માં “ખૂબ નાના એમ્બ્રોનિક-જેવા સ્ટેમ સેલ્સ (વીએસઇએલએસ)” ની નવલકથા વસ્તીની ઓળખ થઈ.

પ્રકૃતિ દ્વારા “નિષ્ક્રીય” હોવાથી, આ આદિમ સ્ટેમ કોશિકાઓ (વીએસઇએલએસ) કેન્સર ઉપચારમાં ટકી રહી છે અને તેથી ઓંકોથેરપી પહેલાં બાળકોને તેમના શુક્રાણુઓ અથવા ગર્ભમાં બેંકો ન મૂકવા માટે કેન્સર બચાવેલા વિકલ્પોની તક આપી શકે છે, અહેવાલ કહે છે.

ભારતીયા કહે છે કે, “વીસઇલ્સ દાયકાઓથી તેમના નાના કદ અને ખૂબ ઓછી સંખ્યામાં હાજરીને લીધે પ્રપંચી રહ્યું છે.”

ભારતીયો કહે છે કે આ અનન્ય વીસઇલ્સ (પરીક્ષણો અને અંડાશયમાં) કે જે ઑંકોથેરપીમાં ફસાયા નથી તે “કેન્સરથી બચી ગયેલ બિન-કાર્યકારી ગોનાડ અને અંડાશયને ફરીથી બનાવવાની વૈકલ્પિક વ્યૂહરચના ખોલે છે”.

જ્યારે વી.એસ.ઇ.એલ. કેન્સરની સારવારમાં ટકી રહે છે, તેમનું મૂળ “નિવાસસ્થાન” (અથવા વિશિષ્ટ) જોકે ઑંકોથેરાપી દ્વારા નાશ પામે છે. VSELs કાર્યાત્મક બનાવવા માટે, તેમના “વિશિષ્ટ” ને “મેસેન્કલલ કોશિકાઓ” ટ્રાન્સપ્લાન્ટ કરીને ફરી બનાવવામાં આવે છે – અસ્થિ મજ્જામાંથી લેવામાં આવતી અન્ય પ્રકારનાં સ્ટેમ કોષો – પરીક્ષણોમાં, અહેવાલ કહે છે.

ભારતીયો કહે છે કે “બિન-વિધેયાત્મક ગોનાડમાં મેસેન્શિમલ કોષોનું સરળ અને સીધું ટ્રાન્સપ્લાન્ટેશન તેમને ફરીથી બનાવવું પૂરતું છે.” “એ જ રીતે,” અંડાશય સપાટી ઉપકલા કોશિકાઓ “નું ટ્રાન્સપ્લાન્ટેશન VSELs નો નિષ્ક્રિય અંડાશયને ફરીથી બનાવવાની મંજૂરી આપે છે.”

ભારતીએ જણાવ્યું હતું કે, પ્રજનન પુનઃસ્થાપન માટેની આ અભિગમ સલામત છે, ઉંદરમાં તેના પ્રયોગશાળામાં કરવામાં આવેલા અગાઉના અભ્યાસો દર્શાવે છે કે આ પદ્ધતિએ બિન-કાર્યકારી અંડાશયની ભૂમિકાને પુનર્સ્થાપિત કરી હતી અને પરિણામે ફળદ્રુપ સંતાનોનો જન્મ થયો હતો.

ભારતીએ જણાવ્યું હતું કે, “અમારા જૂથે વિશિષ્ટ (મેસેન્શિમલ) કોશિકાઓને ટ્રાન્સસીટમાં ટ્રાન્સપ્લાન્ટ કરીને બિન-વિધેયાત્મક માઉસ પરીક્ષણમાં સ્પર્મેટોજેનેસિસ (શુક્રાણુ ઉત્પાદન) પણ સફળતાપૂર્વક પુનઃસ્થાપિત કર્યું છે.”

આ તારણોના પ્રકાશમાં, તેણી કહે છે કે ઑનકોર્ફર્ટિલિટીનું ક્ષેત્ર દરિયાઇ પરિવર્તનમાંથી પસાર થઈ શકે છે અને કેન્સર દર્દીઓમાં પ્રજનન જાળવણી માટે ગેમેટ્સ અને ગોનાડાલ પેશીઓના ક્રાયોપ્રેઝર્વેશનની પ્રવર્તમાન વ્યૂહરચનાઓ સુધારવામાં આવશે. “પાયલોટ ક્લિનિકલ સ્ટડીઝ (મનુષ્યમાં) કરવાની જરૂર છે.”

બેંગલુરુ સ્થિત સ્ટેમ સેલ કંપનીના મેનેજમેંટ ડિરેક્ટર બાલુ મનોહરએ આ પત્રકારને જણાવ્યું હતું કે, “વીસઇએલ પ્રેરિત પ્લુરોપોન્ટ સ્ટેમ (આઇપીએસ) ક્લલ્સ માટે વૈકલ્પિક સેલ સ્રોત હોઈ શકે છે.” “પરંતુ તે એકલતા તરીકે ક્લિનિકથી હજી પણ દૂર છે અને આ કોષોનું મોટા પાયે વિસ્તરણ પ્રમાણિત કરવું આવશ્યક છે.”

Top