You are here
Home > Health > લો-કાર્બ, હાઇ-ફેસ્ટ નાસ્તામાં ડાયાબિટીસ માટે ફાયદાકારક – એશિયન ઉંમર

લો-કાર્બ, હાઇ-ફેસ્ટ નાસ્તામાં ડાયાબિટીસ માટે ફાયદાકારક – એશિયન ઉંમર

લો-કાર્બ, હાઇ-ફેસ્ટ નાસ્તામાં ડાયાબિટીસ માટે ફાયદાકારક – એશિયન ઉંમર

નાસ્તા માટેના ઇંડા ટાઈપ 2 ડાયાબિટીસ ધરાવતા લોકોને લાભ કરે છે.

વૉશિંગ્ટન : ટાઇપ 2 ડાયાબિટીસ (ટેડ) ધરાવતા લોકોએ નાસ્તો માટે ઇંડા પસંદ કરવું જોઈએ, તાજેતરના અભ્યાસ સૂચવે છે.

તારણો અનુસાર, એક ઉચ્ચ ચરબી, લો-કાર્બ નાસ્તો (એલસીબીએફ) સમગ્ર દિવસ દરમિયાન ટી 2 ડી નિયંત્રણ બ્લડ ખાંડના સ્તરોમાં મદદ કરી શકે છે.

“નાસ્તામાં ચાલતા મોટા રક્ત ખાંડના સ્પાઇક એ T2D ધરાવતા લોકોમાં સવારે ઇન્સ્યુલિન પ્રતિકારના મિશ્રણને કારણે છે અને સામાન્ય પશ્ચિમી નાસ્તો ખોરાક – અનાજ, ઓટમલ, ટોસ્ટ અને ફળ – કાર્બોહાઇડ્રેટ્સમાં ઊંચા હોય છે,” જોનાથન કહે છે ક્લિનિકલ ન્યુટ્રિશનના અમેરિકન જર્નલના જર્નલમાં પ્રકાશિત અભ્યાસના લિટલ, લીડ લેખક

લિટલ અનુસાર, નાસ્તામાં સતત “સમસ્યા” ભોજન હોય છે જે T2D ધરાવતા લોકો માટે સૌથી મોટી રક્ત ખાંડની સ્પાઈક્સ તરફ દોરી જાય છે. સંશોધન દર્શાવે છે કે સવારે લોબ-કાર્બ અને ઉચ્ચ-ચરબીયુક્ત ભોજન પહેલી વસ્તુ, આ વિશાળ સ્પાઇકને અટકાવવાનો સરળ માર્ગ છે, સમગ્ર દિવસ દરમિયાન ગ્લાયકેમિક નિયંત્રણમાં સુધારો કરે છે અને કદાચ અન્ય ડાયાબિટીસની સમસ્યાઓ પણ ઘટાડી શકે છે.

અભ્યાસ સહભાગીઓ, સારી રીતે નિયંત્રિત ટી 2 ડી સાથે, બે પ્રાયોગિક ખોરાક દિવસો પૂર્ણ કર્યા. એક દિવસે, તેઓ નાસ્તો માટે ઓમેલેટ ખાય છે અને બીજા દિવસે, તેઓ ઓટના લોટ અને કેટલાક ફળ ખાય છે. બંને દિવસોમાં સમાન ભોજન અને ડિનર પૂરું પાડવામાં આવ્યું હતું. એક સતત ગ્લુકોઝ મોનિટર – એક નાના ઉપકરણ કે જે તમારા પેટમાં જોડાય છે અને દર પાંચ મિનિટમાં ગ્લુકોઝને માપે છે – સમગ્ર દિવસ દરમિયાન રક્ત ખાંડના સ્પાઇક્સને માપવા માટે ઉપયોગમાં લેવાય છે. સહભાગીઓએ ભૂખ, સંપૂર્ણતા અને મીઠી અથવા સ્વાદિષ્ટ કંઈક ખાવાની ઇચ્છાઓની રેટિંગ્સની પણ જાણ કરી.

લિટલ અભ્યાસથી નક્કી કરવામાં આવ્યું છે કે ખૂબ જ ઓછા કાર્બોહાઇડ્રેટ ઉચ્ચ ચરબી નાસ્તામાં નાસ્તા પછી રક્ત ખાંડની તીવ્રતાને અટકાવી દે છે અને આખરે ગ્લુકોઝના સંપર્કમાં ઘટાડો કરવા માટે પૂરતી અસર પડી છે અને આગામી 24 કલાક માટે ગ્લુકોઝ રીડિંગની સ્થિરતામાં સુધારો કરે છે.

અમે અપેક્ષા રાખીએ છીએ કે નાસ્તામાં 10 ટકા કરતાં ઓછા કાર્બોહાઇડ્રેટ્સને મર્યાદિત કરવામાં આ ભોજન પછી સ્પાઇકને અટકાવવામાં મદદ કરશે. પરંતુ અમને આશ્ચર્ય થયું હતું કે તેનામાં પૂરતી અસર હતી અને સમગ્ર ગ્લુકોઝ નિયંત્રણ અને સ્થિરતામાં સુધારો થયો હતો. આપણે જાણીએ છીએ કે રક્ત ખાંડમાં મોટા પ્રમાણમાં આપણા રક્ત વાહિનીઓ, આંખો અને કિડનીને નુકસાન થાય છે. ટી 2 ડી દર્દીઓમાં ખૂબ જ ઓછા કાર્બોહાઇડ્રેટ હાઇ-ફેટ નાસ્તો ભોજનનો સમાવેશ મોટા સવારે ગ્લુકોઝ સ્પાઇકને લક્ષ્ય બનાવવા અને સંકળાયેલ ગૂંચવણોને ઘટાડવાનો વ્યવહારુ અને સરળ રસ્તો હોઈ શકે છે, “તેમણે સમજાવ્યું હતું.

તે નોંધે છે કે દિવસમાં બંને જૂથોમાં લોહીના ખાંડના સ્તરોમાં કોઈ તફાવત હોતો નથી, સૂચવે છે કે એકંદર પોસ્ટ-ભોજન ગ્લુકોઝ સ્પાઈક્સ ઘટાડવા માટેની અસર નાસ્તાના પ્રતિસાદને આભારી છે કારણ કે લો-કાર્બ નાસ્તામાં ગ્લુકોઝ વધુ ખરાબ થઈ ગયું છે. બપોરના અથવા રાત્રિભોજન માટેના જવાબો.

“અમારા અભ્યાસના પરિણામો સમગ્ર દિવસ દરમિયાન મેક્રોન્યુટ્રિઅન્ટ વિતરણને બદલવાના સંભવિત ફાયદા સૂચવે છે જેથી કાર્બોહાઇડ્રેટ્સ સવારના સમયે વિતરણ અને રાત્રિભોજનના મધ્યમ પ્રમાણમાં કાર્બોહાઇડ્રેટસનો ઉપયોગ કરતાં સંતુલિત બપોરના અને રાત્રિભોજન સાથે પ્રતિબંધિત હોય,” લિટલ ભારપૂર્વક જણાવે છે.

સંશોધનના અન્ય રસપ્રદ પાસાં તરીકે, સહભાગીઓએ નોંધ્યું હતું કે મધુર ભોજન માટે પૂર્વ ભોજનની ભૂખ અને તેમની ઉપદ્રવને કારણે ઓછા-કાર્બ નાસ્તામાં ખાધા પછી દિવસમાં પછીનો ઘટાડો જોવા મળ્યો હતો. થોડું સૂચવે છે કે ખોરાકમાં આ ફેરફાર કોઈ પણ વ્યક્તિ માટે એક સ્વસ્થ પગલું હોઈ શકે છે, તે પણ જેઓ ડાયાબિટીસ સાથે જીવતા નથી.

નો અંત

Top