You are here
Home > Business > Q4 પરિણામો: ટીસીએસનો નફો અંદાજીત કરે છે પરંતુ માર્જિન કરાર – બ્લૂમબર્ગ ક્વિન્ટ

Q4 પરિણામો: ટીસીએસનો નફો અંદાજીત કરે છે પરંતુ માર્જિન કરાર – બ્લૂમબર્ગ ક્વિન્ટ

Q4 પરિણામો: ટીસીએસનો નફો અંદાજીત કરે છે પરંતુ માર્જિન કરાર – બ્લૂમબર્ગ ક્વિન્ટ

ટાટા કન્સલ્ટન્સી સર્વિસીસ લિ . માર્ચના ક્વાર્ટરમાં નફામાં સ્થિર રહ્યો હતો અને માર્જિનમાં ઘટાડો થયો હોવા છતાં પણ વ્યવસાયમાં સ્થિર વૃદ્ધિ જોવા મળી હતી.

જાન્યુઆરી-માર્ચ ક્વાર્ટરમાં ચોખ્ખો નફો અનુક્રમે 0.3 ટકા વધીને 8,126 કરોડ રૂપિયા થઈ ગયો છે. તે બ્લુમબર્ગ દ્વારા ટ્રેક કરાયેલા વિશ્લેષકોના રૂ. 7,981 કરોડના સર્વસંમતિ અંદાજ સાથે સરખામણી કરે છે.

  • મહેસૂલ 1.8 ટકા વધીને રૂ. 38,010 કરોડ થઈ ગઈ છે.
  • ડોલરની દ્રષ્ટિએ આવક 2.8 ટકા વધીને 5,397 મિલિયન ડોલર થઈ હતી.
  • ઓપરેટિંગ પ્રોફિટ 0.2 ટકા ઘટીને રૂ. 9,537 કરોડ થયું છે.
  • માર્જિન 40 બેસિસ પોઈન્ટ સાથે 25.1 ટકા કોન્ટ્રેક્ટ થયું.

એક મીડિયા નિવેદનમાં ચીફ એક્ઝિક્યુટિવ ઑફિસર રાજેશ ગોપીનાથને જણાવ્યું હતું કે, “છેલ્લા પંદર ક્વાર્ટરમાં અમારી પાસે આ સૌથી મજબૂત આવક વૃદ્ધિ છે.” “અમારી ઓર્ડર બુક અગાઉના ત્રિમાસિક ગાળા કરતાં મોટી છે, અને સોદા પાઇપલાઇન પણ મજબૂત છે. મેક્રો અનિશ્ચિતતાઓને આગળ હોવા છતાં, નવા નાણાકીય વર્ષ માટે અમારી મજબૂત એક્ઝિટ અમને ખૂબ સારી રીતે રજૂ કરે છે. ”

છેલ્લા બે ક્વાર્ટરમાં ટીસીએસનું પ્રદર્શન મજબૂત સોદાના વેગથી કરવામાં આવ્યું છે, જે ગ્રાહકના વિશ્વાસમાં વળતર સૂચવે છે. જ્યારે વિકાસ સૉફ્ટવેર સેવાઓ પ્રદાતાની બેંકીંગ અને નાણાકીય સેવાઓ અને રિટેલ જેવા લેગસી વર્ટિકલ્સ પર પાછો ફર્યો છે, ત્યારે તેનો ડિજિટલ વ્યવસાય વૃદ્ધિને ચાલુ રાખે છે. તે વૈશ્વિક વૃદ્ધિ ધીમી અને બ્રેક્સિટ જેવા ધીરે ધીરે અનિશ્ચિતતા હોવા છતાં છે.

પાછલા બે વર્ષથી આઇટી ઉદ્યોગએ તેમને મુશ્કેલીમાં મૂકી દીધેલા અવરોધોને આગળ ધપાવવાનું શરૂ કર્યું છે, પણ એક નવી પડકાર ઊભી થઈ છે: સ્થાનિકીકરણને લીધે ખર્ચમાં વધારો.

ભારતીય આઇટી કંપનીઓને કેપ્ટિવ કેન્દ્રોમાંથી ઓફશોર સાઇટ્સ પર સખત સ્પર્ધાનો સામનો કરવો પડે છે – જેનું સંચાલન ગ્રાહકો દ્વારા કરવામાં આવે છે અને તેમની માલિકીની માલિકીની હોય છે – જેમની કિંમત ઓછી હોય છે. તે તેમના ઉપ-ખાતાના ખર્ચાઓમાં ઉમેરે છે અને અંતે માર્જિન પર ભાર મૂકે છે.

“આઇટી કંપનીઓએ સ્થાનિક ભરતીમાં વધારો કર્યો હોવા છતાં, હકીકત એ છે કે મિડ-લેવલ પર પ્રતિભા સરળતાથી ઉપલબ્ધ નથી. આનાથી અમેરિકામાં ખર્ચના માળખામાં વધારો થશે, એમ કોટક ઇન્સ્ટિટ્યૂશનલ ઇક્વિટીઝે અગાઉની એક અહેવાલમાં જણાવ્યું હતું. અહેવાલ અનુસાર, ડિસેમ્બર 2018 ના ક્વાર્ટરમાં ખર્ચના માળખામાં વધારો અગાઉથી દૃશ્યમાન છે, જેમાં ઇન્ફોસિસ લિ. અને ટીસીએસ માટે પેટાકંપની ખર્ચમાં વધારો થયો છે. “ખર્ચમાં વધારો કરવા માટે કેટલાક રૂપિયાના મૂલ્યની અવમૂલ્યન જરૂરી છે.”

રૂપિયો યુ.એસ. ડોલર સામે મજબૂતી શરૂ કરી દીધી છે અને તેનો અર્થ એ છે કે ગયા વર્ષે આઇટી કંપનીઓને મળતા માર્જિન લાભો હવે ઉપલબ્ધ રહેશે નહીં. આઈઆઈએફએલ સિક્યુરિટીઝના એક્ઝિક્યુટિવ વાઇસ પ્રેસિડન્ટ સંજીવ ભસીને જણાવ્યું હતું કે, રૂપિયો, ટેઇલવિન્ડ શું હતું તે હવે હેડવિંડ બની ગયું છે. “જો હું અપેક્ષા રાખું છું કે માર્જિન ઊલટું કરતાં સહેજ નબળું બનશે.”

ગ્લોબલ ઇક્વિટીસ રિસર્ચના મેનેજિંગ ડિરેક્ટર ટ્રીપ ચૌધરીએ જણાવ્યું હતું કે હજી સુધી માર્જિન અને વૈશ્વિક મંદીને રોકાણકારોને ચિંતા ન કરવી જોઈએ. “મને નથી લાગતું કે માર્જિન ધ્યાન કેન્દ્રિત હોવું જોઈએ. જ્યારે તમે નવી સેવાઓ માટે નવા ગ્રાહકોને સંપૂર્ણપણે નવા મૂલ્ય પ્રસ્તાવો સાથે જીતી રહ્યા છો, ત્યારે તમારે લેન્ડ ગ્રેબ માટે જવું પડશે. તમે પહેલા આ મોટા સોદા જીતી લીધા હતા અને પછી આખરે માર્જિન સુધરશે, “તેમણે બ્લૂમબર્ગ ક્વિન્ટને કહ્યું. “લાંબા ગાળાના રોકાણકારો સોદા જીતી પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવા માટે હમણાં જ ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે. માર્જિન આવશે, કદાચ 12 મહિના પછી. પરંતુ જ્યારે તમે ગ્રાહકનું ધ્યાન પ્રાપ્ત કરી શકો છો ત્યારે માર્જિન વિસ્તરણની પાયો બને છે. ટીસીએસ, ઇન્ફોસીસ અને અન્ય ભારતીય આઇટી કંપનીઓ તે જ કરી રહી છે. ”

ચૌધરીએ જણાવ્યું હતું કે ભારતીય અર્થતંત્ર ધીમી વૈશ્વિક અર્થતંત્રને કારણે વ્યાપક વૃદ્ધિને જોશે. “જ્યારે અર્થતંત્ર ધીમો પડી જાય છે ત્યારે ગ્રાહક સસ્તા ભાવે શ્રેષ્ઠ પ્રતિભા શોધે છે. અને ભારતીય આઇટી સેવાઓ તેના માટે લાભાર્થી બનશે. તફાવત એ છે કે ટીસીએસ, ઇન્ફોસીસ અને અન્ય ભારતીય કંપનીઓએ પોતાની જાતને ફરીથી ગોઠવી છે, નવી ટેક્નોલોજીઓ માટે પોતાને ફરીથી તૈયાર કરી છે – જે માંગ મજબૂત છે. ”

બોર્ડે રૂ. 18 ની અંતિમ ડિવિડન્ડની દરખાસ્ત કરી છે.

જાન્યુઆરી-માર્ચ ગાળા દરમિયાન ટીસીએસના શેરમાં 5 ટકાનો વધારો થયો છે. આ સમયગાળા દરમિયાન એનએસઈ નિફ્ટી આઇટી ઇન્ડેક્સમાં 8 ટકાથી વધુ વધારો થયો છે. પરિણામોની જાહેરાત કરતાં આજે શેર 0.26 ટકા નીચી સપાટીએ બંધ રહ્યો હતો.

Top