You are here
Home > Health > સાવચેત રહો, વિટામિન ડી વધુ કિડની નિષ્ફળતાનું કારણ બની શકે છે: વિટામીન ડી ઝેરના લક્ષણો શું છે? ટાઇમ્સ નાઉ

સાવચેત રહો, વિટામિન ડી વધુ કિડની નિષ્ફળતાનું કારણ બની શકે છે: વિટામીન ડી ઝેરના લક્ષણો શું છે? ટાઇમ્સ નાઉ

સાવચેત રહો, વિટામિન ડી વધુ કિડની નિષ્ફળતાનું કારણ બની શકે છે: વિટામીન ડી ઝેરના લક્ષણો શું છે? ટાઇમ્સ નાઉ
સાવચેત રહો, વિટામિન ડી વધુ કિડની નિષ્ફળતાનું કારણ બની શકે છે: વિટામીન ડી ઝેરના લક્ષણો શું છે?

સાવચેત રહો, વિટામિન ડી વધુ કિડની નિષ્ફળતાનું કારણ બની શકે છે: વિટામીન ડી ઝેરના લક્ષણો શું છે? | ફોટો ક્રેડિટ: થિંકસ્ટોક

નવી દિલ્હી: વિટામીન ડી એ તમારા સ્વાસ્થ્યને સારું આરોગ્ય જાળવવાની ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ પોષક તત્ત્વો છે. તે શરીરમાં કેલ્શિયમ અને ફોસ્ફેટની માત્રા નિયમન સહિત, તમારા કોષોને સામાન્ય રીતે કાર્ય કરતી રાખવા માટે ઘણી ભૂમિકા ભજવે છે. કેલ્શિયમ અને ફોસ્ફેટ એ હાડકાં, દાંત અને સ્નાયુને તંદુરસ્ત રાખવા જરૂરી આવશ્યક પોષક તત્ત્વો છે. વિટામિન ડીની અછત અસ્થિ વિકૃતિઓ તરફ દોરી શકે છે, જેમ કે બાળકોમાં રિકેટ્સ અને ઘણી સ્વાસ્થ્ય સમસ્યાઓ. હજુ સુધી વિટામિન ડી લેવાથી તમને કિડની નિષ્ફળતા સહિત વિવિધ સ્વાસ્થ્ય સમસ્યાઓ માટે જોખમ ઊભું થઈ શકે છે.

નવા અભ્યાસ મુજબ, વિસ્તૃત સમયગાળા માટે વિટામિન ડી લેતા કિડનીના નુકસાન થઈ શકે છે. 54 વર્ષીય માણસના કેસનો ઉલ્લેખ કરતા, કે જે વર્ષોથી વિટામીન ડીની ઊંચી ડોઝ લેતા કિડની નિષ્ફળતાનું નિદાન કરતું હતું, કેનેડિયન મેડિકલ એસોસિએશન જર્નલમાં પ્રકાશિત થયેલા અભ્યાસમાં વિટામિન ડી ઇન્ટેકથી સંકળાયેલા જોખમો પર ખાસ ધ્યાન આપવામાં આવ્યું છે. જે લોકો વિટામિનમાં અભાવ નથી.

વધુ વિટામિન ડી અને કિડની નુકસાન: તેઓ કેવી રીતે જોડાયેલા છે?

અહેવાલ પ્રમાણે, માણસને વિટામીન ડી નું ઉચ્ચ માત્રા સૂચવવામાં આવ્યું છે – દરરોજ 8 ટીપાંની માત્રા – નિસર્ગોપચારક દ્વારા, અભ્યાસમાં જણાવાયું છે. એવું કહેવાય છે કે દર્દીને હાડકાના નુકશાન અથવા વિટામિન ડીની અછતનો ઇતિહાસ નથી. જો કે, તેણે દરરોજ વિટામિન ડીની 8 થી 12 ડ્રોપ લીધી, જે 8,000-12,000 આઇયુની છે, જે દોઢ વર્ષથી વધુ છે. તેનાથી રક્તમાં કેલ્શિયમનું પ્રમાણ ઊંચું પ્રમાણમાં પરિણમ્યું છે, જેના પરિણામે કિડનીના નુકસાનમાં નોંધપાત્ર ઘટાડો થયો છે. તે નોંધ્યું છે કે લાંબા ગાળે વિટામિન ડી સપ્લિમેન્ટ્સના ઊંચા ડોઝનો ઉપયોગ કરવાથી શરીરમાં કેલ્શિયમનું નિર્માણ થઈ શકે છે (હાયપરકાલેસીમિયા).

ઓસ્ટીયોપોરોસિસ કેનેડાના 2010 ના માર્ગદર્શિકા મુજબ, વિટામિન ડીની ભલામણ કરેલ દૈનિક ભથ્થું (આરડીએ) મોટાભાગના પુખ્ત વયના લોકો માટે 400-1000 આઈયુ છે અને ઓસ્ટીયોપોરોસિસના જોખમમાં જોખમ ધરાવતા લોકો 800-2000 આઇયુ છે.

ટોરોન્ટો યુનિવર્સિટી, ટોરોન્ટો, ઑન્ટારિયો, કેનેડા અને એમડીના બૉર્ડ ઑગસ્ટે એમડીએસ મેડિકેપ મેડિકલ ન્યૂઝને જણાવ્યું હતું કે આ કેસના અભ્યાસનું લક્ષ્ય વ્યાપક પ્રેક્ષકોને જાણ કરવું છે કે દર્દીઓમાં વિટામિન ડી મોટા ડોઝ (દરરોજ 10,000 આઈયુ) દૈનિક છે. સામાન્ય સીરમ વિટામિન ડી સ્તર ઝેરીતા તરફ દોરી શકે છે. તેમણે ઉમેર્યું હતું કે આગ્રહણીય કરતાં વિટામિન ડી લેતા વધુ નુકસાન અને ખાસ કરીને કિડની નિષ્ફળતા તરફ દોરી શકે છે.

વિટામિન ડી ઝેરના લક્ષણો શું છે?

વિટામિન ડી ઝેર અસામાન્ય છે અને સામાન્ય રીતે એવા લોકોમાં થાય છે જેઓ લોહીના સ્તરની દેખરેખ વગર ખૂબ લાંબા સમય સુધી ઉચ્ચ ડોઝ સપ્લિમેન્ટ લે છે. વિટામિન ડી ઝેરના લક્ષણો બદલાઈ શકે છે અને લાંબા ગાળા માટે અપરિચિત થઈ શકે છે, જે નિદાનમાં વિલંબ કરી શકે છે. લક્ષણોમાં શામેલ છે:

  • હાઈ બ્લડ પ્રેશર
  • થાક
  • વારંવાર પેશાબ
  • ઉન્નત રક્ત કેલ્શિયમ સ્તર
  • ઉબકા અને ઉલટી
  • ગરીબ ભૂખ
  • મૂંઝવણ

આ લક્ષણો હાડકાના દુખાવો અને કિડનીની સમસ્યાઓ તરફ પ્રગતિ કરી શકે છે. વિટામિન ડી ઝેરની ચિન્હો અને લક્ષણોને સમજવું અને જાણવું એ ક્રોનિક કિડનીના નુકસાનને અટકાવવામાં મદદ કરી શકે છે. કોઇ પણ વિટામિન અને ખનિજ પૂરક લેતા પહેલાં હંમેશાં તેમના ડૉક્ટર સાથે વાત કરવી જોઈએ.

ડિસક્લેમર: લેખમાં સૂચવેલ ટીપ્સ અને સૂચનો ફક્ત સામાન્ય માહિતી હેતુ માટે છે અને વ્યાવસાયિક તબીબી સલાહ તરીકે ગણવામાં આવવું જોઈએ નહીં. જો તમને કોઈપણ તબીબી બાબત વિશે કોઈ ચોક્કસ પ્રશ્નો હોય તો હંમેશાં તમારા ડૉક્ટર અથવા વ્યાવસાયિક આરોગ્યસંભાળ પ્રદાતાનો સંપર્ક કરો.

લોકપ્રિય વિડિઓ

Top