You are here
Home > Health > સગર્ભા માતાઓએ ધૂમ્રપાન મારિજુઆનાને જન્મ આપ્યો છે, જેમાં નવા જન્મેલા સ્મૃતિમાં વિકલાંગતા – દેવીસ્કીર્સ

સગર્ભા માતાઓએ ધૂમ્રપાન મારિજુઆનાને જન્મ આપ્યો છે, જેમાં નવા જન્મેલા સ્મૃતિમાં વિકલાંગતા – દેવીસ્કીર્સ

સગર્ભા માતાઓએ ધૂમ્રપાન મારિજુઆનાને જન્મ આપ્યો છે, જેમાં નવા જન્મેલા સ્મૃતિમાં વિકલાંગતા – દેવીસ્કીર્સ
Pregnant mothers smoking marijuana put new born at risk of memory impairments

ઉંદર પર આ અભ્યાસ કરવામાં આવ્યો હતો, જેમાં કેટલીક માદા ઉંદરો કૃત્રિમ રાસાયણિકમાં ખુલ્લી થઈ હતી જે તેમના ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન સમાન પ્રોટીનને કેનાબીસ તરીકે સક્રિય કરે છે. છબી ક્રેડિટ: ANI

એક નવા અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે ગર્ભવતી મહિલાઓ દ્વારા સવારે માંદગીને દૂર કરવા માટે મારિજુઆનાનો ઉપયોગ વિકાસશીલ બાળકોના મગજને અસર કરી શકે છે. અભ્યાસ ‘પ્રાયોગિક જીવવિજ્ઞાન 2019’ બેઠકમાં રજૂ કરવામાં આવ્યો હતો. અગાઉના સંશોધનમાં માતાએ જન્મેલા બાળકોને બતાવ્યું છે કે ગર્ભવતી વખતે મારિજુઆના લેવામાં આવ્યા હતા, તેવી વર્તણૂક સમસ્યાઓ તેમજ શીખવાની અને મેમરીની ખામીઓ વિકસવાની શક્યતા છે.

આ અભ્યાસ કેવી રીતે અગાઉના તારણો અને પોઇન્ટ પર વધુ પુષ્ટિ લાવે દવા હિપ્પોકેમ્પસમાં ચેતા જટિલ જોડાણો પરિવર્તન આવે છે. “આ અભ્યાસમાંથી મળેલા તારણો ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન કેનાબીસથી બહાર આવતા બાળકોમાં મેમરીને પુનર્સ્થાપિત કરવા માટેના ભવિષ્યના હસ્તક્ષેપ માટે એક શ્રેષ્ઠ આધાર તરીકે સેવા આપશે, અને પહેલીવાર, કોઈ ચોક્કસ મિકેનિઝમ ઓળખી કાઢશે કે જેના દ્વારા શીખવાની અને યાદશક્તિની નિષ્ફળતા થાય છે અને આ વિકલાંગતાને કેવી રીતે સુધારી શકાય છે “પ્રિયંકા દાસ પીંકીએ કહ્યું.

ઉંદર પર આ અભ્યાસ કરવામાં આવ્યો હતો, જેમાં કેટલીક માદા ઉંદરો કૃત્રિમ રાસાયણિકમાં ખુલ્લી થઈ હતી જે તેમના ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન સમાન પ્રોટીનને કેનાબીસ તરીકે સક્રિય કરે છે. આગળ, તેઓએ બેબી ઉંદરોના મગજની તપાસ કરી અને શોધી કાઢ્યું કે હિપ્પોકેમ્પસમાં ચેતા સિન્થેટીક કેનાબીસથી ઉદ્ભવેલ લોકોમાં ઘટાડો થયો હતો.

સંશોધકોએ શોધી કાઢ્યું છે કે રુટ કારણ ન્યુરલ સેલ એડહેસિઓન અણુ (એનસીએએમ) માં ઘટાડો છે, જે યોગ્ય ન્યુરલ કનેક્શન અને સિનેપ્ટિક શક્તિને જાળવવા માટે જરૂરી પ્રોટીન છે. પીંકીએ જણાવ્યું હતું કે, “અમારા સંશોધન અને ક્ષેત્રમાં અગાઉના અસ્તિત્વમાંના તારણોના આધારે, એવું કહી શકાય છે કે ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન મારિજુઆનાનો ઉપયોગ કરવો એ મુજબની પસંદગી રહેશે નહીં.”

નિષ્કર્ષ સૂચવે છે કે એનસીએએમમાં ​​વધારો કરીને મારિજુઆનાની અસરોને કાબૂમાં લેવાનું શક્ય છે, જો કે તેમાં સામેલ કરાયેલ મિકેનિઝમ્સને સમજવા માટે વધુ સંશોધનની આવશ્યકતા છે અને નિર્ધારિત કરે છે કે પ્રાણીઓમાં અભ્યાસોના તારણો માનવ બાળકોમાં અનુવાદ કરશે કે નહિ. “ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન મારિજુઆનાના સંભવિત સલામત ઉપયોગ અંગેના નિષ્કર્ષ સાથે હજુ પણ ખૂબ જ પ્રારંભિક છે,” પીંકીએ નોંધ્યું હતું.

પીંકીએ કહ્યું હતું કે, “જોકે, એ પણ નોંધનીય છે કે સંતાનમાં જોવાયેલી અસર તેમના વય પ્રમાણે અને ત્રિમાસિક મુજબ તે ડ્રગ તેમજ ડૉઝના વહીવટના રસ્તા અને ડોઝના સંપર્કમાં આવી શકે તે મુજબ બદલાઈ શકે છે. ”

Top