You are here
Home > Business > શું વોડાફોન આઇડિયામાં વધુ રોકાણ કરવાનું મૂલ્ય છે? બ્લૂમબર્ગ ક્વિન્ટ

શું વોડાફોન આઇડિયામાં વધુ રોકાણ કરવાનું મૂલ્ય છે? બ્લૂમબર્ગ ક્વિન્ટ

શું વોડાફોન આઇડિયામાં વધુ રોકાણ કરવાનું મૂલ્ય છે? બ્લૂમબર્ગ ક્વિન્ટ

ભારતની સૌથી મોટી ટેલિકોમ કંપની તેની તાજેતરની રાઇટ્સ ઇશ્યૂથી રૂ. 25,000 કરોડ એકત્ર કરવાની યોજના ધરાવે છે, તેના મૂલ્યાંકનના દસમા ભાગથી ઓછા પગાર પર અને લડાઈના વિક્ષેપોને આ ક્ષેત્રના નવા પ્રવેશકર્તા દ્વારા લાવવામાં આવે છે.

વોડાફોન આઇડિયા લિમિટેડના પ્રમોટરો – વોડાફોન પીએલસી. અને આદિત્ય બિરલા ગ્રૂપે કંપનીને મૂલ્ય રૂ .9, 92,000 કરોડ, અથવા રૂ. 130 પ્રતિ શેર કર્યું હતું, આશરે બે વર્ષ અગાઉ જ્યારે વોડાફોન ઇન્ડિયા અને આઇડિયા સેલ્યુલર લિ. વચ્ચેનું વિલિનીકરણ જાહેરાત કરાયું હતું. કંપની હવે બે સપ્તાહના લાંબા ઇશ્યૂમાં હાલના રોકાણકારો પાસેથી ભંડોળ એકત્ર કરવા માટે 12.5 રૂપિયા પ્રતિ શેર એકત્ર કરવા માંગે છે જે 10 એપ્રિલના રોજ શરૂ થાય છે.

ખાતરી કરવા માટે, સખત સ્પર્ધા-રિલાયન્સ જિઓ ઇન્ફોકોમ લિમિટેડ દ્વારા ગંદકી-સસ્તી ટેરિફ યોજનાઓ સહિત-વિખેરતા નાણાકીય અને વિલંબમાં વિલંબથી કંપનીના મૂલ્યાંકનમાં ઘટાડો થયો છે. શેરહોલ્ડર્સે છેલ્લા બે વર્ષમાં ઇક્વિટીમાં 40,000 કરોડ રૂપિયાનું રોકાણ કર્યું છે, જેમાં વર્તમાન રાઇટ્સ ઇશ્યૂમાં તેમના ફાળોનો સમાવેશ થાય છે.

આ મુદ્દાને ડિસ્કાઉન્ટ પર રાખવામાં આવે છે, જે હાલના રોકાણકારો નીચા ભાવે તેમના હોલ્ડિંગને વધારવા દે છે, પરંતુ કેઆર ચૉકસેના મેનેજિંગ ડિરેક્ટર દેવેન ચોક્સીએ જણાવ્યું હતું કે શેર ટૂંક સમયમાં વળતર નહીં આપે. કંપનીના કેપેક્સ પ્રોગ્રામ પૂરા થતાં સુધી કંપનીને વધુ મૂડીની જરૂર પડી શકે છે, તેમણે ઉમેર્યું હતું કે, અધિકારોનો મુદ્દો કંપનીને પૂરતી મદદ કરશે નહીં. “અધિકારો મુદ્દો મોટે ભાગે એવા રોકાણકારો માટે છે જે ઓછામાં ઓછા આગામી પાંચ વર્ષ સુધી રોકાણ રોકવા માંગે છે.”

દેવું એક પર્વત

વોડાફોન આઇડિયાના દેવાનું રૂ. 1,23,000 કરોડનું છે અને તેના લીવરેજ રેશિયો નાણાકીય વર્ષ 2015 માટે વ્યાજ, કર, અવમૂલ્યન અને અમલીકરણ પહેલાં તેની કમાણી 33.3 ગણું છે. બ્લૂમબર્ગ ક્વિન્ટની ગણતરી અનુસાર, સૂચિત ફંડ પ્રેરણા કંપનીના દેવાને માત્ર 20 ટકા ઘટાડે છે અને તેના ઇબીટ્ડાના 26.5 ગણાના લીવરેજ રેશિયોને ઘટાડે છે. તે ભારતી એરટેલ લિ. અને રિલાયન્સ જિઓ કરતા વધારે છે.

કંપની સિંધુ ટાવર્સમાં લગભગ રૂ. 5,500 કરોડની કિંમતે તેની હિસ્સા વેચવાની પ્રક્રિયામાં છે અને મર્જર સિનર્જીઝ તરીકે 8,400 કરોડ રૂપિયાનો ખ્યાલ આવે છે, જે માર્ચ 2021 સુધીમાં તેની ઇબીટડાને વર્ષમાં વધારો કરશે. આ પ્રયાસો છતાં વોડાફોન આઇડિયાના લીવરેજ તેના સાથીદારોની સરખામણીમાં ઊંચી રહેવું.

જોઇન્ડ્રે કેપિટલ સર્વિસીસના સંશોધન વડા, અવિનાશ ગોરક્ષીકરે જણાવ્યું હતું કે રાઈટ ઇશ્યૂ પછી પણ, કંપનીના પુસ્તકો પરનું ઋણ ઊંચું રહેશે. “જો ત્યાં 5 જી હરાજી હોય, તો તેઓને વધારાના ભંડોળની જરૂર પડી શકે છે જે વધુ મંદી તરફ દોરી શકે છે.”

ફંડ પ્રેરણા અને ઇક્વિટી ડીલ્યુશન

સીએલએસએ, જેએમ ફાઇનાન્સિયલ, એચડીએફસી સિક્યોરિટીઝ, એડલવાઇઝ અને મોતીલાલ ઓસ્વાલ જેવા મલ્ટિપલ બ્રોકરેજિસે જણાવ્યું છે કે આયોજિત ફંડ ઇન્ફ્યુઝન આગામી છ-આઠ ક્વાર્ટરમાં વોડાફોન આઇડિયાના ઓપરેશન્સને ટેકો આપશે, અને તેના પછી તેને અન્ય પ્રેરણાની જરૂર પડશે. બ્લૂમબર્ગ ક્વિન્ટે માર્ચમાં અહેવાલ આપ્યો હતો કે વર્તમાન ભંડોળના પ્રેરણાથી કંપનીના ઇક્વિટી બેઝને 70 ટકા સુધી ઘટાડવામાં આવશે . જો કંપની ભવિષ્યમાં સમાન ભ્રમણા કરશે, તો તે લઘુમતી શેરહોલ્ડરો માટે વધુ ઇક્વિટી મંદી તરફ દોરી જશે.

પ્રતિકૂળ ઉદ્યોગ ગતિશીલતા

તીવ્ર સ્પર્ધા અને સારી ચુકવણીવાળા ગ્રાહકો પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવાના કારણે છેલ્લા નવ મહિનામાં વોડાફોન આઇડિયાએ 3.5 કરોડ સક્રિય ગ્રાહકો ગુમાવ્યા છે. જો કે, જો કંપની સબ્સ્ક્રાઇબર્સ ગુમાવશે તો તેની આવકમાં વૃદ્ધિ નબળી રહેશે.

વોર્સિંગ ફાઇનાન્સિયલ

ટેલિકોમ કંપનીએ ડિસેમ્બરમાં પૂરા થયેલા નવ મહિનામાં 15,150 કરોડ રૂપિયાનો ચોખ્ખો ઘટાડો કર્યો છે. બ્લુમબર્ગ દ્વારા ટ્રૅક કરાયેલા વિશ્લેષકોના સર્વસંમતિના અંદાજ મુજબ કંપની આગામી બે ફિસ્કલ્સ માટે નુકસાનની જાણ કરવાનું ચાલુ રાખી શકે છે. નુકસાનથી કંપનીના ચોખ્ખા મૂલ્યને જ નુકસાન થશે નહીં, પરંતુ તેના નાણાં પર પણ ભાર મૂકવામાં આવશે.

આઇસીઆઇસીઆઈ સિક્યોરિટીઝના ટેલિકોમ વિશ્લેષક સંજેશ જૈનના જણાવ્યા પ્રમાણે, કંપની ખૂબ ચુસ્ત દોરડું ચલાવી રહી છે. તેમણે એક નોંધમાં જણાવ્યું હતું કે, તેની નાણાકીય શક્તિ સુધારવા માટે નોંધપાત્ર બજાર સુધારાની જરૂર છે.

વોડાફોન આઇડિયાએ આશા વ્યક્ત કરી હતી કે, સિંધુ ટાવર્સમાં રાઇટ્સ ઇશ્યૂ, હિસ્સાના વેચાણ અને તેની ફાઇબર એસેટ્સની વેચાણથી તેના ભંડોળની ચિંતાઓને ઓછી કરવામાં મદદ મળશે, એમ કંપનીએ બ્લૂમબર્ગ ક્વિન્ટ સાથેની એક મુલાકાતમાં જણાવ્યું હતું.

કંપનીને વિશ્વાસ છે કે તેને ફંડના પ્રેરણાના બીજા તબક્કાની જરૂર નથી. વોડાફોન આઇડિયાના ચીફ એક્ઝિક્યુટિવ ઓફિસર બાલેશ શર્માએ જણાવ્યું હતું કે, “અમને વિશ્વાસ છે કે અધિકારોના મુદ્દા ઉપરાંત સિંધુ (ટાવર્સ) મુદ્રીકરણ અને ઓપરેશન્સમાંથી પેદા થતી રોકડ લાંબા અંતર માટે પૂરતી હશે.” “વોડાફોન આઈડિયા માટે વધતી કવરેજ અને ક્ષમતા દ્વારા ફાઇબર મુદ્રીકરણ અને વધતા જતા આવકમાં વધારો કરવો પૂરતો હશે.”

કંપનીએ જણાવ્યું હતું કે તેના નેટવર્ક પર 4 જી સબ્સ્ક્રાઇબર વધતા અને વપરાશકર્તા દીઠ સરેરાશ આવકમાં સુધારો કરવાના પગલાઓના લીધે માર્ચ 2019 માં પૂરા થયેલા ત્રિમાસિક ગાળા દરમિયાન માર્જિનલ આવક વૃદ્ધિની જાણ કરવાની અપેક્ષા છે.

ટાર્ગેટ કન્સલ્ટિંગના સ્થાપક સમીર કાલરાએ રોકાણકારોને રાઇટ્સ ઇશ્યૂમાં ‘ઓવરસબ્સ્ક્રાઇબ’ કરવાની સલાહ આપી હતી. ઓન ગ્રાઉન્ડ કોસ્ટ કટ, ફંડ ઇન્ફ્યુઝન, ટાવર અને ફાઈબર એસેટ્સનું વેચાણ અને સંભવિત ટેરિફના વધારાથી કંપનીના ફાઇનાન્સમાં વધારો થઈ શકે છે. “રિલાયન્સ જિઓને ટેરિફમાં વધારો કરવાની અપેક્ષા છે કારણ કે તે હોમ બ્રોડબેન્ડ પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરે છે, જે વોડાફોન આઇડિયાને લાભ કરશે કારણ કે તે સેગમેન્ટમાં હરીફ નથી.”

રિલાયન્સ જિઓ સાથે લિંક

વોડાફોન આઇડિયાને ફાયદો થતાં સેક્ટર પર નજર રાખતા કેટલાક વિશ્લેષકો ટેરિફમાં વધારો કરવાની અપેક્ષા રાખે છે. એસબીઆઇસીએપી સિક્યુરિટીઝના સંશોધનના વડા, રાજીવ શર્માએ જણાવ્યું હતું કે, આ વધારો સંભવતઃ રિલાયન્સ જિયો દ્વારા કરવામાં આવશે. 5 જીના રોલઆઉટ અને ટાવર અને ફાઇબર એસેટ્સના મુદ્રીકરણથી રિલાયન્સ જિઓને ટેરિફ વધારવા માટે નજરઅંદાજ થઈ શકે છે કારણ કે તે ઓપરેટર ખર્ચમાં વધારો કરશે.

બ્લૂમબર્ગના ડેટા અનુસાર, કંપનીને ટ્રૅક કરેલા 25 વિશ્લેષકોમાંથી બારમાં સ્ટોક પર ‘સેલ’ રેટીંગ છે, જ્યારે સાત સાતમાં ‘હોલ્ડ’ સૂચવે છે. 12 મહિનાની સર્વસંમતિના લક્ષ્યના ભાવમાં 10 ટકાના વળતરની સંભવિતતા સૂચવે છે.

અહીં સંપૂર્ણ મુલાકાત જુઓ

Top