You are here
Home > Health > તમારા ડાયાબિટીસ ડાયેટમાં શા માટે તમારે લીલા લીલી શાકભાજી શામેલ કરવી જોઈએ તે અહીં છે – એનડીટીવી ન્યૂઝ

તમારા ડાયાબિટીસ ડાયેટમાં શા માટે તમારે લીલા લીલી શાકભાજી શામેલ કરવી જોઈએ તે અહીં છે – એનડીટીવી ન્યૂઝ

તમારા ડાયાબિટીસ ડાયેટમાં શા માટે તમારે લીલા લીલી શાકભાજી શામેલ કરવી જોઈએ તે અહીં છે – એનડીટીવી ન્યૂઝ

ડાયાબિટીસનું વ્યવસ્થાપન: ડાયાબિટીસનું લક્ષ્ય સારી રીતે સંતુલિત ભોજન લેવું જોઈએ.

પ્રકાર 2 ડાયાબિટીસથી પીડિત લોકોએ તેમના રક્ત ખાંડના સ્તરોને સારી રીતે સંચાલિત કરવી જોઈએ. હાઈ બ્લડ શુગરના સ્તરો તેમના સ્વાસ્થ્ય પર નકારાત્મક અસર કરી શકે છે. તંદુરસ્ત જીવનશૈલી, વજન વ્યવસ્થાપન અને નિયમિત શારીરિક પ્રવૃત્તિથી ડાયાબિટીસ તેમના રક્ત ખાંડના સ્તરને જાળવવામાં મદદ કરશે. તંદુરસ્ત જીવનશૈલીમાં સ્વસ્થ આહારની આદતો અને સક્રિય જીવનશૈલીનો સમાવેશ થવો જોઈએ. તંદુરસ્ત ખોરાકમાં સંપૂર્ણ ખોરાક, પ્રોટીન સમૃદ્ધ ખોરાક, તંદુરસ્ત ચરબી, કાર્બોહાઇડ્રેટ્સ અને ફાઇબરનો સમાવેશ થવો જોઈએ. આ ખોરાક લોહીના શર્કરાના સ્તરને નિયંત્રિત કરવામાં મદદ કરશે, તમને લાંબા સમય સુધી સંપૂર્ણ લાગે છે અને તમારા શરીરને પણ પોષણ આપે છે. ડાયાબિટીસ, સારી રીતે સંતુલિત ભોજન ખાવાનું લક્ષ્ય રાખવું જોઈએ. ઉપરાંત, તેઓએ સ્થિર અને પ્રોસેસ્ડ ખોરાક, કેનમાં અને પેકેજ્ડ રસને ટાળવું જોઈએ. ડાયાબિટીસનું સંચાલન કરવા માટે અત્યંત ફાયદાકારક ખોરાક એ પાંદડાવાળા લીલા શાકભાજી છે. ચાલો આપણે તમને કહીએ કે કેમ.

પણ વાંચો: વજન ઘટાડવાથી ડાયાબિટીસ છુટકારો મેળવી શકો છો? જો તમે ડાયાબિટીસ છો, તો તમારે કેવી રીતે વજન ગુમાવવું તે અહીં છે

5sq2mjl8

તંદુરસ્ત ખોરાકમાં સંપૂર્ણ ખોરાક, પ્રોટીન સમૃદ્ધ ખોરાક, તંદુરસ્ત ચરબી, કાર્બોહાઇડ્રેટ્સ અને ફાઇબરનો સમાવેશ થવો જોઈએ.
ફોટો ક્રેડિટ: આઈસ્ટોક

ડાયબીટિક્સ માટે લીલી પાંદડાવાળા શાકભાજી શા માટે અગત્યની છે તે અહીં છે:

લીફરી ગ્રીન્સ શાકભાજી ડાયાબિટીસને સંચાલિત કરવા માટે અત્યંત મહત્વપૂર્ણ છે. સ્પિનચ, કાલે, કોબી, લેટસ, બ્રોકોલી, કોબીજ અને કોલાર્ડ ગ્રીન્સ જેવા શાકભાજી અત્યંત પૌષ્ટિક છે અને તે કેલરી અને કાર્બોહાઇડ્રેટમાં ખૂબ ઓછા છે. તે વિટામીન સી જેવા કેટલાક વિટામિન્સ અને ખનીજોનો ઉત્તમ સ્રોત છે જે ડાયાબિટીસ અને ઉચ્ચ બ્લડ પ્રેશરને નિયંત્રિત કરવા માટે ફાયદાકારક છે. ખનિજો અને ઓમેગા -3 ફેટી એસિડ્સમાં શ્રીમંત, તેઓ ઇન્સ્યુલિન સ્રાવને સુધારવામાં અને તમારા રક્ત ખાંડના સ્તરને નિયમન કરવામાં મદદ કરે છે. ફાઇબર પાંદડાવાળા ગ્રીન્સથી ભરપૂર તમારી ભૂખની ગાંઠોને નિયંત્રિત કરી શકે છે અને પાચક આરોગ્યને પ્રોત્સાહિત કરી શકે છે. પાંદડાવાળા ગ્રીન્સમાં પણ એન્ટીઑકિસડન્ટનો નોંધપાત્ર જથ્થો શામેલ છે જે તમારી આંખોને મોટેભાગે અને મેક્ુલર ડિજનરેશન અને ડાયાબિટીસ સાથે સંકળાયેલી કેટલીક સામાન્ય ગૂંચવણોથી સુરક્ષિત કરે છે. એન્ટિઑક્સિડન્ટ ગુણધર્મો તેમને ડાયાબિટીસને ધ્યાનમાં લીધા વિના, ઘણા આધુનિક આહારમાં સામાન્ય પસંદગી બનાવે છે.

ઘણાં ડાર્ક પાંદડાવાળા શાકભાજીમાં પ્રોટીન પણ હોય છે , જે ડાયાબિટીસના આહાર માટે મહત્વનું છે. ફાઇબરની જેમ, પ્રોટીન તમને લાંબા સમય સુધી સંપૂર્ણ લાગે છે અને તમને આગલા ભોજનમાં વધારે પડતા અતિશય ખાવુંથી અટકાવે છે. આનાથી ચીપ્સ, બર્ગર અથવા પિઝા જેવી બિનઆરોગ્યપ્રદ ખોરાક પર નાસ્તામાં થવાની તકો ઓછી થાય છે અને અંતે વજન ઓછું કરવામાં મદદ મળે છે. વધુમાં, પ્રોટીન એ એક મહત્વનું પોષક તત્ત્વો છે જે તમારા શરીરને રક્ત ખાંડ પર ઓછી અસર સાથે સ્થિર શક્તિ આપે છે.

તમે આ પાંદડાવાળા લીલા શાકભાજીને તમારા સૂપ, સલાડ, સેન્ડવીચ, સ્ટ્યુઝ, લીલી સુકીમાં ઉમેરી શકો છો અથવા તેમને મુખ્ય વાનગી તરીકે ખાઈ શકો છો. આ શાકભાજી તૈયાર કરતી વખતે ખૂબ જ વધારે રસોઈ તેલનો ઉપયોગ કરવાનું ટાળો. આ શાકભાજી સિવાય, તમારી પાસે અન્ય બિન-સ્ટાર્ચ શાકભાજી પણ હોઈ શકે છે જેમ કે બીન્સ, વટાણા, ગાજર, મશરૂમ્સ, ઘંટડી મરી, ડુંગળી અને શતાવરીનો છોડ. આ પણ ડાયાબિટીસનું સંચાલન કરવામાં મદદ કરશે.

પણ વાંચો: શું નાસ્તો અને ડાયાબિટીસ વચ્ચે જોડાણ છે? તે વિશે વધુ જાણો

ડિસક્લેમર: સલાહ સહિતની આ સામગ્રી ફક્ત સામાન્ય માહિતી પ્રદાન કરે છે. તે યોગ્ય તબીબી અભિપ્રાય માટે કોઈ વિકલ્પ નથી. વધુ માહિતી માટે હંમેશાં નિષ્ણાત અથવા તમારા પોતાના ડૉક્ટરનો સંપર્ક કરો. એનડીટીવી આ માહિતીની જવાબદારીનો દાવો કરે છે.

લોકસભા ચૂંટણી 2019 માટે ndtv.com/elections પર નવીનતમ ચૂંટણી સમાચાર , જીવંત અપડેટ્સ અને ચૂંટણી શેડ્યૂલ મેળવો. અમને 2019 ની ભારતીય સામાન્ય ચૂંટણીઓ માટે 543 સંસદીય બેઠકોમાંથી દરેક માટે ફેસબુક પર પસંદ કરો અથવા Twitter અને Instagram પર અમને અનુસરો.

Top