You are here
Home > Business > આઠ માસની ઊંચી સપાટીએથી એશિયન શેરો પાછો ફર્યો છે કારણ કે ટ્રમ્પે નવા ટ્રેડ વોર ફ્રન્ટ – ઇન્વેસ્ટિગ.કોમ ખોલ્યા છે

આઠ માસની ઊંચી સપાટીએથી એશિયન શેરો પાછો ફર્યો છે કારણ કે ટ્રમ્પે નવા ટ્રેડ વોર ફ્રન્ટ – ઇન્વેસ્ટિગ.કોમ ખોલ્યા છે

આઠ માસની ઊંચી સપાટીએથી એશિયન શેરો પાછો ફર્યો છે કારણ કે ટ્રમ્પે નવા ટ્રેડ વોર ફ્રન્ટ – ઇન્વેસ્ટિગ.કોમ ખોલ્યા છે
© રોઇટર્સ. ફ્રેન્કફર્ટમાં શેરબજારમાં જર્મન શેર પ્રાઇસ ઇન્ડેક્સ ડીએક્સ ગ્રાફ © રોઇટર્સ. ફ્રેન્કફર્ટમાં શેરબજારમાં જર્મન શેર પ્રાઇસ ઇન્ડેક્સ ડીએક્સ ગ્રાફ

અભિનવ રામનરાયણ દ્વારા

લંડન (રોઇટર્સ) – યુએસના રાષ્ટ્રપતિ ડોનાલ્ડ ટ્રમ્પે યુરોપિયન યુનિયન સામે વધુ ટેરિફની ધમકી આપી હોવાના છ મહિનામાં વૈશ્વિક શેરોમાં છ માસની ઉંચી સપાટીએ પહોંચ્યો હતો, જો કે યુરોપીયન સેન્ટ્રલ બેંકના મોટાભાગના ભાવોએ તેમને ખૂબ દૂર રહેવાથી અટકાવ્યો હતો.

ટ્રમ્પે મંગળવારે 11 અબજ ડોલરના મૂલ્યવાન ઇયુ ઉત્પાદનો પર એરક્રાફ્ટ સબસિડી પર લાંબા સમયથી ચાલતા વિવાદમાં ટેરિફ લાદવાની ધમકી આપી હતી અને વૈશ્વિક વેપાર યુદ્ધમાં નવું મોરચો ખોલ્યું હતું.

યુએસ અને એશિયાઈ શેરોમાં ઘટાડો થયો હતો, અને એમએસસીઆઇ વર્લ્ડ ઇક્વિટી ઇન્ડેક્સ, જે 47 દેશોમાં શેરને ટ્રૅક કરે છે, તે છ મહિનાની નીચી સપાટીએ પહોંચ્યો હતો, જે પાછલા સપ્તાહમાં અગાઉ પહોંચ્યો હતો.

ડોઇશ બેન્કના ચીફ માર્કેટ સ્ટ્રેટેજિસ્ટ જીમ રીડ જણાવ્યું હતું કે, “જોખમી અસ્કયામતો તાજેતરના સત્રમાં પેડલથી દૂર રહેવાની ધમકી આપી રહી છે અને ગઈકાલે અમે જોયું કે યુ.એસ.-ઇયુ ટેરિફ હેડલાઇન્સમાં વિલંબિત પ્રતિક્રિયા સાથે”.

પરંતુ એક દિવસ પહેલાં ઘટીને, યુરોપીયન શેરો આશા પર થોડો વધારો થયો હતો કે ઇસીબી બુધવારે પછી મળે ત્યારે કેટલીક સહાયક નીતિ પ્રસ્તાવ કરશે.

શેરની પેન-યુરોપિયન ઇન્ડેક્સ 0.3 ટકા વધ્યો હતો, જે આંશિક રીતે મંગળવારના નુકસાનને પાછો ખેંચી લે છે. મંગળવારે લગભગ સંપૂર્ણ ટકાવારી બાદ જર્મનીમાં 0.4 ટકાનો વધારો થયો છે.

અગાઉ, જાપાનની બહાર એશિયા-પેસિફિક શેર્સનું એમએસસીઆઈનું સૌથી વ્યાપક ઇન્ડેક્સ ઑગસ્ટ 1 થી અત્યાર સુધીમાં સૌથી વધુ વધીને એક દિવસ પછી 0.1 ટકા ઘટ્યું હતું.

0.4 ટકાનો ઘટાડો અને જાપાનનો 0.7 ટકાનો ઘટાડો થયો છે.

પ્રાઇમ પાર્ટનર્સના ચીફ ઇન્વેસ્ટમેન્ટ ઓફિસર ફ્રાન્કોઇસ સેવરીએ લક્ષ્યાંકિત લાંબા ગાળાના રિફાઇનિંગ ઓપરેશન્સ તરીકે ઓળખાતા બેન્કોને સસ્તા લોન્સનો ઉલ્લેખ કરતાં ઇસીબી “ટી.એલ.ટી.આર.ઓ. અંગે કેટલીક વધુ વિગતો સાથે બહાર આવશે.” “વૈશ્વિક ચિત્ર નક્કી કરવામાં આવ્યું છે, હવે અમે અનામત પર નકારાત્મક વ્યાજ દર નીતિના ગોઠવણ વિશે વાત કરવા જઈ રહ્યા છીએ, અને તેઓ શું કરે છે તેના વિશેની વિગતોની રાહ જોઈ રહ્યા છે.”

ઇસીબી સહિતની સેન્ટ્રલ બેંકોએ આ વર્ષે ધીમી પડી ગયેલી વૃદ્ધિ અંગેની ચિંતાઓ પર ધ્યાન આપ્યું છે. મંગળવારે, ઇન્ટરનેશનલ મોનેટરી ફંડે વૈશ્વિક આર્થિક વિકાસ માટે તેની આગાહી કાપી અને જણાવ્યું હતું કે તીવ્ર ઘટાડાથી વૈશ્વિક નેતાઓને ઉત્તેજનાના પગલાંને સંકલન કરવાની જરૂર પડી શકે છે.

વૈશ્વિક દેવાની ઉપજ મોટે ભાગે સ્થિર રહે છે, 10-વર્ષ જર્મન બંડ ઉપજ શૂન્ય ટકાના ચિહ્નની આસપાસ થોડું બદલાયું છે.

બોન્ડ્સ માટેની માંગના સંભવિત સંકેતમાં, સાઉદી અરામકો ઓર્ડરમાં $ 100 બિલિયનથી વધુ મેળવ્યા પછી તેના પ્રથમ આંતરરાષ્ટ્રીય બોન્ડ ઇશ્યૂ સાથે 12 અબજ ડોલર એકત્ર કરશે. ઓક્ટોબરમાં સાઉદી પત્રકાર જામલ ખોગોગીની હત્યા હોવા છતાં રોકાણકારો દ્વારા વિશ્વાસનો રેકોર્ડ તોડવાનો મત હતો.

યુરોપિયન યુનિયન સમિટ અને ઇસીબી મીટિંગ પહેલાં મુખ્ય કરન્સી થોડી બદલાઈ ગઈ હતી.

ઇયુના નેતાઓ બ્રિટીશ વડા પ્રધાન થેરેસાને બ્રેક્સિટમાં બીજી વિલંબ આપી શકે તેવી શક્યતા છે, પરંતુ ફ્રાન્સે ઇયુ બાબતોમાં બ્રિટનની સહભાગિતાને મર્યાદિત કરવા માટે શરતો માટે દબાણ કર્યું હોવાથી લાંબા સમય સુધી વિસ્તરણની માંગ કરી શકે છે.

યુરો 1.1260 ડોલરનો રહ્યો હતો, જે એપ્રિલથી 2 એપ્રિલના રોજ 1.1183 ડોલરની ચાર સપ્તાહની નીચી સપાટીથી ધીમી વસૂલાતને વિસ્તૃત કરી રહી છે. બ્રિટિશ પાઉન્ડ 1.3066 ડોલરથી થોડું બદલાયું હતું. ડોલર 111.17 યેનની સપાટીએ હતું, આ અઠવાડિયે અત્યાર સુધીમાં 0.5 ટકાનો ઘટાડો થયો છે.

લિબિયામાં લડતા પુરવઠામાં વિક્ષેપના મુદ્દાને કારણે મંગળવારે પાંચ મહિનાની ઊંચી સપાટીએ તેલની કિંમતો સ્થિર રહી હતી.

મંગળવારે ફ્યુચર્સ 64.79 ડોલરની પાંચ મહિનાની ઊંચી સપાટીએ પહોંચ્યા પછી 0.3 ટકા વધીને બેરલ દીઠ 64.32 ડોલર રહ્યો હતો. ફ્યુચર્સ પ્રતિ બેરલ 70.81 ડોલર અને મંગળવારે પાંચ મહિનાની ટોચની 71.34 ડોલરની પહોંચમાં પહોંચ્યા હતા.

Top