You are here
Home > Health > સંભવિત દવાઓના અંડરવોટર ફોરેસ્ટ ટ્રેઝર ટ્રવ – એશિયન એગ

સંભવિત દવાઓના અંડરવોટર ફોરેસ્ટ ટ્રેઝર ટ્રવ – એશિયન એગ

સંભવિત દવાઓના અંડરવોટર ફોરેસ્ટ ટ્રેઝર ટ્રવ – એશિયન એગ

અભ્યાસો દર્શાવે છે કે પાણીની અંદર જંગલ સંભવિત નવી દવાઓનું સમૃદ્ધ સંગ્રહ છે.

વોશિંગ્ટન : પ્રથમ વખત, એક નવા અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે સીવીડ, લેમિનિયા ઑચરોલૂકાની એક સામાન્ય પ્રજાતિ એન્ટિમિક્રોબાયલ અને એન્ટિંસેન્સર પ્રવૃત્તિઓ – અને સંભવિત નવા ડ્રગ ઉમેદવારો ધરાવતા બેક્ટેરિયાનો એક સમૃદ્ધ સ્ત્રોત છે. સંશોધન માઇક્રોબાયોલોજીમાં ફ્રન્ટિયર્સમાં પ્રકાશિત થયું હતું.

લગભગ એક સદી પછી ફ્લેમિંગે ભંગાણમાં પેનિસિલિન શોધી કાઢ્યું હતું, વૈજ્ઞાનિકો નવી એન્ટીબાયોટીક્સ અને અન્ય દવાઓ માટે સૂક્ષ્મજીવો તરફ જોતા હતા. આજની તારીખે, કોઈએ એક્ટિનોબેક્ટેરિયા કરતા વધુ ઉદારતા આપી નથી: માટીનું કુટુંબ- અને સીબેડ-બેક્ટેરિયા જે વિચારે છે કે તેઓ ફેંગી છે.

“હાલમાં 20,000 જેટલા માઇક્રોબાય-આધારિત દવાઓના અડધા ભાગના ઉમેદવારો ઍક્ટિનોબેક્ટેરિયાથી આવે છે,” એમ વરિષ્ઠ અભ્યાસ લેખક ડો મારિયા દે ફતીમા કાર્વાલ્હોએ જણાવ્યું હતું. “હવે જમીન પર નવી પ્રજાતિઓની પુરવઠો – જ્યાં તેઓ બીજકણની જેમ બીજકણ અને બ્રાંચેડ નેટવર્ક્સ બનાવે છે – તે શરૂ થવાનું શરૂ થઈ ગયું છે,” કાર્વાલ્હોએ ઉમેર્યું હતું.

પરંતુ પ્રમાણમાં બિનઅનુભવી દરિયાઇ ઍક્ટિનોબેક્ટેરિયા હજુ સુધી બાયોએક્ટિવ માઇક્રોબાયલ અણુના સમૃદ્ધ સ્ત્રોતને સાબિત કરી શકે છે. “દરિયાઈ એન્ટિનોબેક્ટેરિયામાંથી ઉત્પન્ન થયેલી કેટલીક નવલકથા દવાઓ પહેલેથી જાણીતી છે.

આમાં એન્ટીકાન્સર એજન્ટ સૅલિનોસ્પેરામાઇડ એ, હાલમાં ક્લિનિકલ ટ્રાયલમાં છે અને કેટલાક નવા એન્ટિબાયોટિક્સ છે જે એમઆરએસએ અને ટ્યુબરક્યુલોસિસ જેવા ડ્રગ-પ્રતિરોધક ચેપ સામે અસરકારક છે, “કાર્વાલ્હોએ જણાવ્યું હતું.

મુખ્યત્વે સીફલોર પર અવશેષો જોવા મળે છે, ઍક્ટિનોબેક્ટેરિયા પણ જીવંત શેવાળ (સીવીડ) સહિતના અન્ય જીવોમાં રહે છે જે ત્યાં રહે છે અને ફીડ કરે છે. “બ્રાઉન આલ્ગા લેમિનિયા ઑચરોકા એ જટિલ રચનાઓ બનાવે છે જેને કેલ્પ જંગલો કહેવામાં આવે છે, જે વિશ્વમાં સૌથી વૈવિધ્યસભર અને ઉત્પાદક ઇકોસિસ્ટમ છે.” Gtc: suffix = “” gtc: mediawiki-xid = “51” gtc: mediawiki-xid = “36” gtc: mediawiki-xid =

અન્ય કેલ્પ જાતોમાં, ઍક્ટિનોબેક્ટેરિયા પોષક તત્વો અને આશ્રયના બદલામાં રક્ષણાત્મક સંયોજનો પૂરા પાડવા માટે જાણીતા છે, જે નવા ડ્રગના ઉમેદવારોનો સ્ત્રોત બની શકે છે.

કાર્વાલ્હોની ટીમે ઉત્તરીય પોર્ટુગલની ખડકાળ કિનારે એલ. ઓક્રોરોકાના નમૂનાનું વિશ્લેષણ કર્યું હતું. કાર્વાલ્હોએ જણાવ્યું હતું કે, “લેબમાં સંસ્કૃતિના છ અઠવાડિયા પછી, અમે નમૂનામાંથી 90 એક્ટિનોબેક્ટેરિયલ સ્ટ્રેન્સને અલગ કરી દીધા હતા”.

આ એક્ટિનોબેક્ટેરિયાના અર્કને પછી એન્ટિમિક્રોબાયલ અને એન્ટિંસેસર પ્રવૃત્તિ માટે તપાસવામાં આવી હતી. “એક્ટીનોબેક્ટેરિયલ અર્કના પચાસ-પાંચે, કેન્ડીડા આલ્બિકન્સ, સ્ટેફિલકોકસ ઑરેયસ, અથવા બન્નેના વિકાસને અવરોધિત કર્યો.”

આ સામાન્ય પેથોજેન્સની વિરુદ્ધમાં કેટલાક નિષ્કર્ષ અત્યંત ઓછી સાંદ્રતા પર સક્રિય હતા, જે તેમને એન્ટિમિક્રોબિયલ ડ્રગ્સની શોધ માટે આશાસ્પદ ઉમેદવારો બનાવે છે. કેટલાક પસંદગીયુક્ત એન્ટિંસેસર પ્રવૃત્તિ પણ દર્શાવે છે.

બિન-કેન્સર કોશિકાઓ પર કોઈ અસર ન હોવા છતાં, સાતમાંથી અણસાર સ્તનના વિકાસ અને ખાસ કરીને ચેતા સેલના કેન્સરને અટકાવે છે. “આ અભ્યાસમાં જણાવાયું છે કે સીવીડ એલ. ઓક્રોરોકા એન્ટીનોક્રોબાયલિયા અને એન્ટિકેન્સર પ્રવૃત્તિઓ સાથેના એન્ટિનોબેક્ટેરિયાનું સમૃદ્ધ સ્ત્રોત છે,” કાર્વાલ્હોએ જણાવ્યું હતું. આ જાતિઓના સૌથી વધુ પ્રભાવશાળી પરિક્ષણોએ જાહેર કર્યું કે કેટલાક પ્રભાવો નવા શોધી કાઢેલા સંયોજનોનું પરિણામ છે.

“અમે બે એક્ટિનોબેક્ટેરિયા સ્ટ્રેઇન્સમાંથી અર્કને ઓળખી કાઢ્યા છે જે કુદરતી બાયોએક્ટિવ સંયોજનોના સૌથી વ્યાપક આંતરરાષ્ટ્રીય ડેટાબેઝમાં કોઈપણ જાણીતા સંયોજનોથી મેળ ખાતા નથી. અમે આ ઉત્તેજક પરિણામો પર ધ્યાન આપવાની ઇચ્છા ધરાવીએ છીએ,” કાર્વાલ્હોએ ઉમેર્યું હતું.

નો અંત

Top