You are here
Home > Business > આરબીઆઇએ 0.25% વ્યાજ દર ઘટાડ્યો છે, 2019-20 ની વૃદ્ધિ 7.2% સુધી આગાહી – ટાઇમ્સ ઓફ ઇન્ડિયા

આરબીઆઇએ 0.25% વ્યાજ દર ઘટાડ્યો છે, 2019-20 ની વૃદ્ધિ 7.2% સુધી આગાહી – ટાઇમ્સ ઓફ ઇન્ડિયા

આરબીઆઇએ 0.25% વ્યાજ દર ઘટાડ્યો છે, 2019-20 ની વૃદ્ધિ 7.2% સુધી આગાહી – ટાઇમ્સ ઓફ ઇન્ડિયા

મુંબઈ: ભારતીય રિઝર્વ બેન્કે ગુરુવારે વચન આપ્યું હતું કે અગાઉની ઘટાડાની પ્રતિક્રિયામાં બૅન્કોએ ટેકાત્મક રહેવા છતાં પણ ઋણધારકોને તેના છેલ્લા દરમાં કાપ મૂકવા બેન્કોને નિશ્ચિત કરવાનો વાયદો કર્યો હતો. આરબીઆઇના ગવર્નર

શક્તિકાંત દાસ

બે મહિનામાં તેની બીજી રેટ કટની જાહેરાત કરી હતી, અગાઉ કી રેપો રેટ 6.25% થી 6% ઘટાડ્યો હતો.

અર્થતંત્રના સંદર્ભમાં આરબીઆઈના નકારાત્મક નિદાનને કારણે અપેક્ષિત દર ઘટાડા છતાં બજારો નિરાશ થયા હતા. દાસે નાણાકીય વર્ષ 1911 માટે વૈશ્વિક હેડવિન્ડ્સ અને ખાનગી અને જાહેર વપરાશમાં મંદીનો ઉલ્લેખ કરતા 7.4% થી 7.2% ની વૃદ્ધિ આગાહીમાં ઘટાડો કર્યો હતો. તેમણે અગાઉ નાણાકીય વર્ષ 2011 ના પ્રથમ છ મહિનામાં ફુગાવાનો અંદાજ 3.3% થી 2.9-3% ઘટાડ્યો હતો.

છબી (2)

આરબીઆઈના ગવર્નરે બેન્કોને તેમના ધિરાણ દરને બાહ્ય બેન્ચમાર્કને રેપો રેટ જેવી લિંક કરવા માટે અગાઉની દરખાસ્તને છીનવી લીધી હોવા છતાં, તેમણે જણાવ્યું હતું કે તેઓ વર્તમાન અને અગાઉના દર ઘટાડાની ખાતરી કરવા માટે બેંકો સાથે કામ કરશે.

“અમે આ હકીકતથી સભાન છીએ કે ત્યાં રેટ્સનું વધુ અસરકારક ટ્રાન્સમિશન હોવું જોઈએ. બેંકોએ તેમનો ઘટાડો કર્યો છે

સીમાચિહ્ન ખર્ચ

10 બેસિસ પોઈન્ટ દ્વારા ધિરાણ દરનો પણ સમાવેશ થાય છે, પરંતુ વધુ કરવાની જરૂર છે. “ગુરુવારે કટ સાથે, દાસે પૂર્વ ગવર્નર દ્વારા 50 બેસિસ પોઇન્ટના દરને સંપૂર્ણપણે પાછો ખેંચી લીધો છે.

ઉર્જિત પટેલ

2018 માં.

દાસનો બીજો દર કટ્ટર બહુમતી હતો, જેમાં ચાર સભ્યો તરફેણમાં અને બે વિરુદ્ધ મતદાન કર્યું હતું. આરબીઆઈ ના ડેપ્યુટી ગવર્નર

વાયરલ આચાર્ય

અને એમપીસીના સભ્ય ચેતન ઘેટે રેટ કટ સામે મત આપ્યો હતો.

જ્યારે બેંકોએ વ્યાજદર ઘટાડવાની તેમની અસમર્થતા માટે ભંડોળની અછતને દોષી ઠેરવતા હતા ત્યારે, દાસે જણાવ્યું હતું કે આરબીઆઈ પૂરતી તરલતાને સુનિશ્ચિત કરવા માટે અગાઉથી જાહેરાત કરવામાં આવેલા પગલાંમાં ઉમેરો કરશે. આ સપ્તાહે, કેન્દ્રીય બેંકે બેંકો સાથે $ 5 બિલિયન ડોલરના સ્વેપની જાહેરાત કરી હતી જેના પરિણામે રૂપિયા પ્રવાહિતામાં સુધારો થશે.

તેમની નીતિમાં, દાસે જણાવ્યું હતું કે સરકારી જામીનગીરીઓમાં તેમના રોકાણના ભાગ રૂપે, બેન્કોને હવે ઓછા રોકડ બફર રાખવું પડશે કારણ કે આંતરરાષ્ટ્રીય સમાધાન માટે બેંક દ્વારા સૂચિત તરલતા કવરેજ રેશિયો તરીકે ગણવામાં આવશે.

એચએસબીસી ઇન્ડિયાના મુખ્ય અર્થશાસ્ત્રી પ્રણજુલ ભંડારીએ જણાવ્યું હતું કે, “અમારા મતે, સ્થાનિક રૂપિયાની પ્રવાહિતા ભવિષ્યના ભવિષ્યમાં સરળ થઈ શકે છે.” તેણીએ તેના દૃષ્ટિકોણને ઉચ્ચ વિદેશી મૂડી પ્રવાહમાં આભારી છે જે આરબીઆઈને ડોલર ખરીદવા અને રૂપિયાની પ્રવાહિતાને મુક્ત કરવાની ફરજ પાડશે. “બીજું, ચૂંટણી પછી માલ અને સેવાઓ કર (જીએસટી) પાલન વધુ મજબૂત બને છે, 2018 માં જોવા મળતા ચલણમાં પ્રવાહમાં પ્રવેગક, સમાવી શકાય છે. આ બધા જ આરબીઆઈના દરમાં કાપના પ્રસારને સંભવતઃ સુધારી શકે છે.” ભંડારી સહિતના મોટાભાગના વિશ્લેષકોએ આ વર્ષે વધારાના દરમાં કાપ મૂકવાની આગાહી કરી છે.

જો કે, હોમ લોન પ્રદાતાઓ કહે છે કે તેઓ ભંડોળના ખર્ચમાં ઘટાડો કર્યા પછી જ દર ઘટાડે છે. એચડીએફસીના વાઇસ ચેરમેન અને સીઇઓ કેકી મિસ્ત્રીએ જણાવ્યું હતું કે, વ્યાજના દર એ સિસ્ટમમાં પ્રવાહિતાનું કાર્ય છે અને જો પૂરતી પ્રવાહિતા નથી, તો દર ઊંચા રહેશે.

Top