You are here
Home > Health > વિટામિન ડી સપ્લિમેન્ટ્સ વિશે સત્ય: શું તેઓ સ્વસ્થ અથવા અસ્વસ્થ છે? – એનડીટીવી

વિટામિન ડી સપ્લિમેન્ટ્સ વિશે સત્ય: શું તેઓ સ્વસ્થ અથવા અસ્વસ્થ છે? – એનડીટીવી

વિટામિન ડી સપ્લિમેન્ટ્સ વિશે સત્ય: શું તેઓ સ્વસ્થ અથવા અસ્વસ્થ છે? – એનડીટીવી

કોઈપણ પોષક તત્ત્વોની જેમ, મેગા-ડોઝિંગ કરતાં વધુ નુકસાન થાય તેવી શક્યતા છે.

અમેરિકન મેડિકલ એસોસિયેશનના જર્નલમાં પ્રકાશિત 2016 ની એક અહેવાલ પ્રમાણે, 2012 માં, 20 ટકા અમેરિકન પુખ્ત વયના લોકોએ વિટામિન ડી સપ્લિમેન્ટ્સને એક દાયકા અગાઉ ચાર ગણો વધારો કર્યો હતો. વપરાશમાં આ વધારો આશ્ચર્યજનક નથી, વિટામિન ડીની સામાન્ય રીતે ઓછી આહાર લેવાથી અને તે સમય દરમિયાન વ્યાપકપણે જાહેર કરવામાં આવેલા અભ્યાસોએ સૂચવ્યું કે તે લાંબા સમયથી રોગોની રોગોને અટકાવી શકે છે. પરંતુ વધુ તાજેતરના સંશોધનના પ્રકાશમાં, ગ્રાહકો હવે પ્રશ્ન કરી રહ્યા છે કે તેઓ તેને લેવી જોઈએ કે નહીં.

વિટામિન ડી સપ્લિમેન્ટ્સની ઉપયોગીતા વિશેના પ્રશ્નો બે તાજેતરમાં પ્રકાશિત થયેલા અભ્યાસો પર આધારિત છે. પ્રથમ લેન્સેટ ડાયાબિટીસ એન્ડ એન્ડ્રોક્રિનોલોજીમાં પ્રકાશિત મેટા-એનાલિસિસ છે, જે વિટામિન ડી સપ્લિમેન્ટ્સ સૂચવે છે, જે હાડકાના ખનિજ ઘનતામાં તબીબી રીતે નોંધપાત્ર સુધારણા તરફ દોરી જાય છે અને ન તો ફોલ્સ અને ફ્રેક્ચર્સનું જોખમ ઘટાડે છે.

બીજું વિટામિન ડી અને ઓમેગા -3 ટ્રાયલ છે, જે વીઆઇટીએલ તરીકે ઓળખાય છે, જે 25,000 થી વધુ અમેરિકનોનું રેન્ડમલાઈઝ્ડ કંટ્રોલ ટ્રાયલ છે. આ અભ્યાસનો ઉદ્દેશ જવાબ આપવાનો હતો કે વિટામિન 50 ની 2,000 ઇન્ટરનેશનલ યુનિટ (આઇયુ) ને પુરુષો 50 અને તેથી વધુ ઉંમરના માટે એક દિવસ અને 55 વર્ષ અને તેથી વધુ ઉંમરના સ્ત્રીઓને સરેરાશ 5.3 વર્ષથી કેન્સર અને કાર્ડિયોવેસ્ક્યુલર રોગ અટકાવશે કે નહીં તેનો જવાબ આપવાનો હતો.

અહેવાલમાં સમાપ્ત થયું કે “વિટામિન ડી સાથે પુરવણીને પ્લેસિબો કરતા આક્રમક કેન્સર અથવા કાર્ડિયોવેસ્ક્યુલર ઇવેન્ટ્સની ઓછી ઘટનાઓ ન હતી.” પરંતુ તેનો અર્થ એ નથી કે તમારે તમારા વિટામિન ડી પૂરકને બહાર કાઢવો જોઈએ.

વિટામિન ડી એ તેના હાડકાના આરોગ્ય લાભો માટે જાણીતું હોર્મોન છે: કેલ્શિયમ અને ફોસ્ફરસને હાડકાં અને દાંતમાં શોષવા માટે તે જરૂરી છે. પર્યાપ્ત વિટામીન ડી વગર, હાડકામાંથી કેલ્શિયમ લિક્સ વગર, જેના પરિણામે અસ્થિની શક્તિમાં ઘટાડો થાય છે. આ બાળકો અને ઓસ્ટિઓમાલાસિયા (હાડકાંનું નરમ થવું) અથવા પુખ્ત વયના ઓસ્ટીયોપોરોસિસમાં રિકેટ્સ તરફ દોરી શકે છે.

ડેન ન્યૂટન, સાઉથ કેરોલિના મેડિકલ યુનિવર્સિટીમાં એક आणविक જીવવિજ્ઞાની અને સંશોધન વૈજ્ઞાનિક કહે છે કે વિટામિન ડી બળતરાનો નિયમનકાર છે અને રોગપ્રતિકારક તંત્રમાં મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા ભજવે છે. “છેલ્લા 20 વર્ષોમાં અસંખ્ય અભ્યાસોએ વિટામિન ડીની ખામી અથવા વિવિધ પ્રકારનાં કેન્સર, અલ્ઝાઇમર રોગ, પ્રકાર 2 ડાયાબિટીસ, હૃદય રોગ, ગર્ભાવસ્થાના ગૂંચવણો અને વધુ સાથે અપર્યાપ્તતાને જોડ્યું છે,” તે કહે છે.

તો વિટામિન ડીને ખરાબ રૅપ કેમ મળ્યું?

પર્ડ્યુ યુનિવર્સિટીના ન્યુટ્રિશન સાયન્સ ડિપાર્ટમેન્ટના પ્રોફેસર જેમ્સ ફ્લીટ કહે છે કે, “કેટલાક અભ્યાસો જોવાનું શરૂ થાય છે કે વિટામિન ડીને અસ્થિ આરોગ્ય માટે પણ ફાયદો નથી. જો કે, આ અભ્યાસો એવા લોકોમાં છે જે સામાન્ય રીતે સારા હોય છે. વિટામીન ડી બ્લડ લેવલ. આશ્ચર્યજનક વાત એ નથી કે તેમને પોષક તત્ત્વોની વધુ માત્રા આપવી તે પહેલાથી જ સારા આરોગ્ય પરિણામો તરફ દોરી જાય છે. ” આ લેન્સેટ અભ્યાસ માટે સાચું છે. વિશ્લેષણમાં સામેલ 81 અજમાયશમાંથી ફક્ત 6 ટકા જ વિટામિન ડીની ખામી ધરાવતા લોકોમાં હતા.

વિટલ અભ્યાસના મુખ્ય લેખક, જોન માનસને જણાવ્યું છે કે વિટામિન ડી પૂરક મદદરૂપ નથી, આ ટ્રાયલ પરિણામોનું એક વધારાનું રૂપ છે. “એકંદરે, ક્લિનિકલ ટ્રાયલ સંશોધન દર્શાવે છે કે વિટામીન ડી સપ્લિમેન્ટેશનનાં કેટલાક ફાયદા છે, પરંતુ તે મૂળરૂપે સૂચવેલા કરતાં પણ વધુ મર્યાદિત છે,” બ્રિંઘમ એન્ડ વિમેન્સ હોસ્પીટલના પ્રિવવેન્ટિવ મેડિસિન વિભાગના વડા અને માનસશાસ્ત્રના વડા, માનસન કહે છે હાર્વર્ડ મેડિકલ સ્કૂલ. “કેટલાક વર્ષો પહેલા, લોકો માનતા હતા કે વિટામિન ડી એક પેનિસિયા હતું જે દરેક મોટી ક્રોનિક રોગને અટકાવી શકે છે.”

માનસને જણાવ્યા મુજબ, વિટ્લ ટ્રાયલ એ હૃદય રોગ અથવા સ્ટ્રોક જોખમમાં ઘટાડો કરવા માટે વિટામિન ડી સપ્લિમેન્ટેશનને સ્પષ્ટ રૂપે લિંક કરી શક્યું નથી. “આ તે હોઈ શકે છે કારણ કે હૃદયની તંદુરસ્તી માટે જરૂરી વિટામિન ડી જથ્થાબંધથી પ્રમાણમાં સામાન્ય છે, હાડકાના આરોગ્યની જરૂરિયાતની સમાન અને પહેલાથી જ પૂરક લીધા વિના ઘણા લોકો દ્વારા પ્રાપ્ત કરવામાં આવે છે.” “કેન્સર ઘટાડવા માટે, મોટા ડોઝ સાથે ફાયદા થઈ શકે છે.”

માનસન અને તેના સાથીઓએ તાજેતરમાં જ ઓનકોલોજીના ઍનલ્સમાં વિટામિન ડી સપ્લિમેન્ટ્સ અને વિવિધ આરોગ્ય પરિણામોના મેટા-વિશ્લેષણ પ્રકાશિત કર્યા હતા. “અમે પાંચ ટ્રાયલ્સમાં 13 ટકા કેન્સરની મૃત્યુમાં નોંધપાત્ર ઘટાડો કર્યો છે, જેમાં વિટાલનો સમાવેશ થાય છે,” માનસને જણાવ્યું હતું. આ અભ્યાસોમાં વિટામિન ડી ડોઝ 833 થી 2,000 આઈયુ પ્રતિ દિવસની હતી.

મેટા વિશ્લેષણમાં નિયંત્રણ જૂથ વિરુદ્ધ વિટામિન ડી જૂથ વિરુદ્ધ કેન્સરનો વિકાસ આંકડાકીય રીતે અલગ ન હોવા છતાં, માનસને નિર્દેશ આપ્યો છે કે કેન્સર ઘણા દાયકાઓથી વિકસી શકે છે, અને ઘણા અભ્યાસોમાં પાંચ વર્ષથી ઓછા સમય સુધીનો સમય હતો .

નેશનલ એકેડેમી ઓફ મેડિસિનએ હાડકાની આરોગ્ય સંશોધનના આધારે તમારા આહાર અને પૂરક તત્વોમાંથી મેળવવા માટે વિટામિન ડી ની આગ્રહણીય રકમ નક્કી કરી છે. તેઓ શિશુઓ માટે વિટામિન ડીના 400 આઈયુ, પુરુષો માટે 600 આઈયુ અને 1 થી 70 વર્ષની ઉંમરના સ્ત્રીઓ, અને 71 આઈયુયુ 71 અથવા તેથી વધુ વયના લોકો માટે ભલામણ કરે છે. જો તમે અઠવાડિયામાં બે વાર સૅલ્મોનના ત્રણ ઔંસ લો અને દરરોજ એક કપ દૂધ અને બે ઇંડા લો, તો પણ તમે એક દિવસ વિટામિન 330 ની માત્રા મેળવી શકો છો.

તે આશ્ચર્યજનક નથી કે વિટામિન ડી એ 2015-2020 યુ.એસ. ડાયેટરી માર્ગદર્શિકાઓમાં જાહેર આરોગ્યની ચિંતાના ઓછા વપરાશવાળા પોષક તરીકે સૂચિબદ્ધ છે. પૌષ્ટિક ખોરાક, જેમ કે ઓઇલી માછલી, ફોર્ટીફાઈડ દૂધ ઉત્પાદનો અથવા ફોર્ટીફાઇડ દૂધ વિકલ્પો, ઇંડા યોકો અને વિટામિન ડી-ઉન્નત મશરૂમ્સથી વધુ વિટામિન ડી મેળવવું, સહાયક સલાહ છે.

સૂર્ય વિશે શું, તમે આશ્ચર્ય શકે છે. તેમ છતાં આપણા શરીર સૂર્યના સંપર્કમાં વિટામિન ડીનું સંયોજન કરી શકે છે, વિટામિન ડી માટેના ડાયેટરી સંદર્ભ ઇન્ટેક્સ ન્યૂનતમ સૂર્યના સંપર્કમાં આવે છે, ઘરના અંદર સમય પસાર કરવાની શક્યતામાં ફેક્ટરિંગ, ઉત્તરીય અક્ષાંશોમાં અથવા સનસ્ક્રીનનો ઉપયોગ કરીને. જો કે તમે સૂર્યથી વધુ વિટામિન ડી મેળવી શકો છો, તેમ છતાં અમેરિકન કેન્સર સોસાયટી ત્વચાની કેન્સરનું જોખમ ઘટાડવા માટે તમારી ત્વચાને સૂર્યથી સુરક્ષિત રાખવાની ભલામણ કરે છે.

આનાથી તમારા આહારમાંથી પૂરતું વિટામિન ડી મેળવવામાં આવે છે અને પૂરવણીઓ વધુને વધુ મહત્વપૂર્ણ બને છે. અને “પર્યાપ્ત” અન્ય પરિબળો પર આધાર રાખે છે. ઉદાહરણ તરીકે, એન્ડ્રોક્રાઈન સોસાયટી કહે છે કે વિટામિન ડી 3 ની ઓછામાં ઓછી 1,500 થી 2,000 આઇયુ (IU) એ હાડકાના આરોગ્ય અને સ્નાયુ કાર્ય સાથે સંકળાયેલા વિટામિન ડીના લોહીના સ્તરને પ્રાપ્ત કરવા માટે એક દિવસની જરૂર પડી શકે છે. સ્થૂળ પુખ્ત વયના લોકો માટે, તે લોહીના સ્તરને મેળવવા માટે બે થી ત્રણ ગણી વધુ વિટામિન ડીની જરૂર છે. માનસનના સંશોધનમાં, એક દિવસમાં 2,000 આઈયુ કેન્સરની મૃત્યુના જોખમને ઘટાડવા માટે જરૂરી રકમ હોવાનું જણાય છે.

વિટામિન ડી લોકો કેવી રીતે પેદા કરે છે અને સૂર્યના સંપર્કમાં પરિવર્તનક્ષમતામાં વિવિધતાને કારણે, વિટામીન ડી સ્તરોના રક્ત પરીક્ષણો, ખાસ કરીને 25-હાઇડ્રોક્સિ વિટામિન ડીનું સ્તર એ વિટામિન ડીની ખામી છે કે કેમ તે નિર્ધારિત કરવાનો શ્રેષ્ઠ માર્ગ છે. આ એક સરળ રક્ત પરીક્ષણ છે જેને કોઈ ખાસ તૈયારીની જરૂર નથી અને તમારા નિયમિત લોહીના કામને સાથે કરી શકાય છે, જો કે તે વધારાના આઉટ-પોકેટ ફીમાં પરિણમી શકે છે. પરંતુ ડૉક્ટર સામાન્ય રીતે તે માત્ર એવા કિસ્સાઓમાં ઓર્ડર કરશે જ્યાં વ્યક્તિ માનતા હોય કે વિટામિન ડીની ઊણપનું જોખમ હોય છે, જેમ કે તબીબી સ્થિતિ ધરાવતી કોઈપણ વ્યક્તિ જે વિટામિન ડી શોષકતાને અસર કરે છે, ઘરઆંગણે અથવા સંસ્થાગત હોય તેવા લોકો, ઓસ્ટીયોપોરોસિસ ધરાવતા લોકો, અને લોકો જે વિટામિન ડી સમૃદ્ધ ખોરાક ખાતા નથી.

વિટામિન ડીના લોહીના સ્તરનો અર્થ વિવાદાસ્પદ વિષય હોઈ શકે છે. વિટામીન ડીની આદર્શ માત્રાને કારણે આપણે ખોરાક અને પૂરક તત્વો મેળવવાની જરૂર છે, રક્તમાં વિટામીન ડીનું શ્રેષ્ઠ સ્તર અલગ અલગ છે કે કેમ કે તમે અસ્થિ આરોગ્ય અથવા અન્ય સ્વાસ્થ્ય લાભો માટે લક્ષ્ય ધરાવો છો કે કેમ. અસ્થિ આરોગ્ય માટે, નેશનલ એકેડેમી ઑફ મેડિસિન કહે છે કે મોટાભાગના લોકોએ રક્ત સ્તર પર મોટા પ્રમાણમાં વિટામિન ડી મેળવવું જોઇએ અથવા 50 લિટર દીઠ nanomoles (nmol / L) કરતા વધારે. કોલોરેક્ટલ કેન્સરની રોકથામ માટે, 75-થી-100 એનએમઓએલ / એલની લોહીના સ્તરની જરૂર પડી શકે છે. કેન્સરની મૃત્યુ અને / અથવા ધીમી કેન્સર વૃદ્ધિના જોખમને ઘટાડવા માટે, 100 એનએમઓએલ / એલની જરૂર પડી શકે છે. વિટ્લલ અભ્યાસમાં, આને 2,000 આઈયુની દૈનિક વિટામિન ડી પૂરક સાથે પ્રાપ્ત કરવામાં આવી હતી.

નેશનલ એકેડેમી ઓફ મેડિસિન ભલામણ કરે છે કે 9 વર્ષ અને તેથી વધુ ઉંમરના લોકો ખોરાક અને સપ્લિમેન્ટ્સમાંથી એક દિવસ વિટામિન ડીના 4,000 આઈયુ નીચે રહે છે. આ તે ચિંતાને આધારે છે કે વિટામિન ડીની ઉચ્ચ માત્રા રક્તમાં કેલ્શિયમના પત્થરો અને રક્તવાહિનીઓ અને નરમ પેશીઓમાં કેલ્શિયમનું નિર્માણ કરવાથી ખતરનાક રીતે ઉચ્ચ સ્તરનું કેલ્શિયમનું કારણ બની શકે છે. આનાથી કિડની અને હૃદયની સમસ્યાઓ જેવી ગંભીર સમસ્યાઓ થઈ શકે છે.

5.3000 ની સરેરાશ સમયગાળા દરમિયાન 2,000 આઈયુની વિટામિનની એક દિવસની સપ્લિમેન્ટ લેતા વિટલ અભ્યાસમાં સુરક્ષિત રહેવાનું નક્કી કરવામાં આવ્યું હતું. માનસને જણાવ્યા પ્રમાણે, “ખૂબ ઊંચા ડોઝ – ખાસ કરીને દરરોજ 10,000 કે તેથી વધુ ઊંચા પ્રમાણમાં – લોહી અને પેશાબમાં ઉચ્ચ કેલ્શિયમ સ્તર સાથે સંકળાયેલા આરોગ્ય જોખમો હોઈ શકે છે.”

કોઈપણ પોષક તત્ત્વોની જેમ, મેગા-ડોઝિંગ કરતાં વધુ નુકસાન થાય તેવી શક્યતા છે.

વિટામિન ડી પરનો ઉપાય એ છે કે સંશોધન સતત વિકસિત થાય છે અને અતિ ઉત્સાહયુક્ત છે. તમે તમારા વિટામિન ડી પૂરકને બહાર કાઢો તે પહેલાં, ધ્યાનમાં લો કે તમે તમારા દૈનિક આહારમાંથી કેટલું મેળવી રહ્યાં છો અને તમે દરરોજ કેટલી અસુરક્ષિત સૂર્યપ્રકાશ મેળવી રહ્યાં છો.

ઓછામાં ઓછું, નેશનલ એકેડેમી ઓફ મેડિસિન દ્વારા ભલામણ કરાયેલા સ્તરો મેળવવા પૂરકનો ઉપયોગ કરીને તમારી હાડકાને સુરક્ષિત રાખવામાં આવે છે. વધારાના સ્વાસ્થ્ય લાભો માટે, 2,000 આઈયુ લેવાથી મોટાભાગના લોકો માટે એક દિવસ બન્ને સમજદાર અને સલામત લાગે છે.

(આ વાર્તા એનડીટીવી સ્ટાફ દ્વારા સંપાદિત કરવામાં આવી નથી અને સિંડિકેટેડ ફીડમાંથી સ્વતઃ જનરેટ થયેલ છે.)

લોકસભા ચૂંટણી 2019 માટે ndtv.com/elections પર નવીનતમ ચૂંટણી સમાચાર , જીવંત અપડેટ્સ અને ચૂંટણી શેડ્યૂલ મેળવો. અમને 2019 ની ભારતીય સામાન્ય ચૂંટણીઓ માટે 543 સંસદીય બેઠકોમાંથી દરેક માટે ફેસબુક પર પસંદ કરો અથવા Twitter અને Instagram પર અમને અનુસરો.

Top