You are here
Home > Politics > યુ.એસ. સ્ટેટ ડિપાર્ટમેન્ટે 2.6 મેગાવોટ – ધ હિન્દુના મૂલ્યના 24 MH-60R હેલિકોપ્ટર્સને વેચાણની મંજૂરી આપી

યુ.એસ. સ્ટેટ ડિપાર્ટમેન્ટે 2.6 મેગાવોટ – ધ હિન્દુના મૂલ્યના 24 MH-60R હેલિકોપ્ટર્સને વેચાણની મંજૂરી આપી

યુ.એસ. સ્ટેટ ડિપાર્ટમેન્ટે 2.6 મેગાવોટ – ધ હિન્દુના મૂલ્યના 24 MH-60R હેલિકોપ્ટર્સને વેચાણની મંજૂરી આપી

યુ.એસ. ડિપાર્ટમેન્ટ ઑફ સ્ટેટે વિદેશમાં લશ્કરી વેચાણ (એફએમએસ) કાર્યક્રમ હેઠળ 24 એમએચ -60 આર મલ્ટી-મિશન હેલિકોપ્ટરની વેચાણને મંજૂરી આપી છે. સંરક્ષણ સિક્યુરિટી કોઓપરેશન એજન્સી (ડીએસસીએ), મંગળવારે એફએમએસ પ્રોગ્રામ સંચાલિત કરતી સંસ્થા દ્વારા પ્રકાશિત એક નિવેદન અનુસાર સંભવિત મૂલ્ય $ 2.6 બિલિયન છે. આ સોદા માટેના મુખ્ય કન્ટ્રક્ટર લૉકહેડ માર્ટિન હશે.

ડીએસસીએએ તેના પ્રમાણપત્રને શક્ય વેચાણની યુ.એસ. કૉંગ્રેસને સૂચિત કર્યા, 30-દિવસની સૂચના અવધિને બંધ કરી દીધી. સંભવિત વેચાણને મંજૂર અથવા નાપસંદ કરવાની કોંગ્રેસને આવશ્યકતા નથી. જો તે 30 દિવસના સમયગાળા માટે કોઈ પગલાં લેતું નથી, તો વેચાણ આગળ વધે છે.

“પ્રસ્તાવિત વેચાણથી વર્ટિકલ ભરપાઈ, શોધ અને બચાવ, અને સંદેશાવ્યવહાર રિલે સહિતના ગૌણ મિશન કરવા માટેની ક્ષમતા સાથે એન્ટિ-સપાટી અને એન્ટિ-સબમરીન યુદ્ધ મિશનની કામગીરી કરવાની ક્ષમતા ભારતને પૂરી પાડશે. ભારત વિસ્તૃત ક્ષમતાનો ઉપયોગ પ્રાદેશિક ધમકીઓને અટકાવવા અને તેના વતન સંરક્ષણને મજબૂત કરવા માટે કરશે, એમ ડીએસસીએએ જણાવ્યું હતું.

ભારત અને અન્ય મોટા ભાગના બિન-નાટો દેશોમાં, 14 મિલિયન ડોલરથી વધુ અને મેજર ડિફેન્સ ઇક્વિપમેન્ટ (એમડીઇ) ના વેચાણ માટે, કૉંગ્રેસને $ 50 મિલિયન અને તેથી વધુના સંરક્ષણ લેખો અને સેવાઓ અને 200 મિલિયન ડોલરની ડિઝાઇન અને બાંધકામ સેવાઓની જાણ માટે જાણ કરવી આવશ્યક છે. ઉપર

નિવેદનમાં નોંધ્યું છે કે ભારતે સામાન્ય રીતે ઑફસેટ્સની જરૂર છે અને ભારત અને કોન્ટ્રાક્ટર વચ્ચે કોઈપણ ઓફસેટ કરારને વ્યાખ્યાયિત કરવામાં આવશે.

ભારતીય સરકાર દ્વારા વિનંતી કરવામાં આવેલા હાર્ડવેર સાથે, કર્મચારી તાલીમ અને પ્રશિક્ષણ સાધનો, યુએસ સરકારના કોન્ટ્રાક્ટર ઇજનેરી, લોજિસ્ટિક્સ અને તકનીકી સપોર્ટ સેવાઓ માટે અરજીઓ છે.

“આ પ્રસ્તાવિત વેચાણ યુ.એસ.-ભારતીય વ્યૂહાત્મક સંબંધોને મજબૂત બનાવવા અને મુખ્ય રક્ષણાત્મક ભાગીદારની સલામતીને સુધારવામાં યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સની વિદેશ નીતિ અને રાષ્ટ્રીય સુરક્ષાને ટેકો આપશે, જે રાજકીય સ્થિરતા, શાંતિ અને ભારત-પેસિફિક અને દક્ષિણ એશિયા ક્ષેત્રમાં આર્થિક વિકાસ, “એમ ડીએસસીએએ જણાવ્યું હતું.

ઓબામા વહીવટીતંત્ર દ્વારા 2016 માં ભારતને મેજર ડિફેન્સ પાર્ટનર (એમડીપી) ની વિશેષતા આપવામાં આવી હતી – યુ.એસ.ના નજીકના સાથીદારોની સમકક્ષ એક સ્તર પર યુ.એસ. લશ્કરી તકનીકનો ઉપયોગ કરવા ભારત તરફ એક પગલું. ગયા વર્ષે ઓગસ્ટમાં ભારત દ્વારા યુ.એસ. દ્વારા સ્ટ્રેટેજિક ટ્રેડ ઓથોરાઇઝેશન -1 (એસટીએ -1) ની દરજ્જો આપવામાં આવી હતી, તે પછી દક્ષિણ કોરિયા અને જાપાન (અને વૈશ્વિક સ્તરે 37 મા ક્રમે) પછી ત્રીજો એશિયાઇ દેશ પ્રાપ્ત થયો હતો. આ સંરક્ષણ અને અવકાશ ક્ષેત્રોમાં તકનીકીના સ્થાનાંતરણને વધુ સરળ બનાવવાની હતી.

ભારતે યુએસ સાથેના કોમ્યુનિકેશન્સ કોમ્પેબિલીટી ઍન્ડ સિક્યુરિટી એગ્રીમેન્ટ (કોમાસાએ) કરાર પર હસ્તાક્ષર કર્યા છે, જે યુ.એસ. માટે સુરક્ષિત સંદેશાવ્યવહાર સાધન સ્થાનાંતરિત કરવા માટે કાનૂની આધાર પૂરો પાડે છે, લશ્કરી સાધનોની આંતરક્રિયા અને વાસ્તવિક સમય માહિતી વહેંચણીમાં વધારો કરે છે.

નિવેદનમાં એવું પણ કહેવામાં આવ્યું છે કે વેચાણ “ક્ષેત્રના મૂળભૂત લશ્કરી સંતુલન” ને બદલી શકશે નહીં. જો કે, આ પ્રક્રિયા સૂચનાઓ માટે સામાન્ય ભાષા છે, ભારત અથવા દક્ષિણ એશિયા નહીં. આ એવી ભાષા પણ છે જે યુએસ કાયદામાં મળી આવે છે, જેમ કે આર્મ્સ કંટ્રોલ એક્સ્પોર્ટ એક્ટ.

14 ફેબ્રુઆરીના રોજ, પુલવામા, જમ્મુ અને કાશ્મીરમાં ભારતીય સુરક્ષા કાફલા પર હુમલા સાથે શરૂ થતા ભારત અને પાકિસ્તાન વચ્ચેના વધેલા તણાવના કેટલાક અઠવાડિયાના વેચાણ પર આ વેચાણ આવે છે.

એકવાર પ્રક્રિયા કોઈપણ હિચ વગર સૂચના સમયગાળા પસાર થઈ જાય, ત્યારે યુ.એસ. સરકાર પત્ર અને ઓફર સ્વીકૃતિ (એલઓએ) સાથે ભારતને જવાબ આપશે. LoA સામાન્ય રીતે 60 દિવસ (વિસ્તૃત) માં સમાપ્ત થાય છે, તે પહેલાં, આ કિસ્સામાં, ખરીદનાર, આ કિસ્સામાં, પ્રારંભિક થાપણ કરવાની જરૂર છે, જે ઓફરને સમાપ્ત કરવામાં નિષ્ફળ થાય છે.

Top