You are here
Home > Politics > નવા સંશોધનોના પ્રશ્નો સ્ટીફન હૉકીંગની અંધારા અંગેની પૂર્વધારણા – ધ ઇન્ડિયન એક્સપ્રેસ

નવા સંશોધનોના પ્રશ્નો સ્ટીફન હૉકીંગની અંધારા અંગેની પૂર્વધારણા – ધ ઇન્ડિયન એક્સપ્રેસ

નવા સંશોધનોના પ્રશ્નો સ્ટીફન હૉકીંગની અંધારા અંગેની પૂર્વધારણા – ધ ઇન્ડિયન એક્સપ્રેસ
નવા સંશોધનોના પ્રશ્નો સ્ટીફન હૉકીંગની અંધારા અંગેની પૂર્વધારણા
સંશોધકોએ હવાઈમાં સ્થિત જાપાનીઝ સુબારુ ટેલિસ્કોપ પર હાયપર સુપરાઇમ-કેમનો ઉપયોગ કરીને એન્ડ્રોમેડા ગેલેક્સી પર અવલોકનો હાથ ધર્યા હતા.

વૈજ્ઞાનિકોની એક આંતરરાષ્ટ્રીય ટીમ કે જેમાં પુણે સ્થિત આઈયુસીએએએના બે વૈજ્ઞાનિકો શામેલ છે, તે દર્શાવે છે કે બ્રહ્માંડમાં અંધકારમય પદાર્થની ઉત્પત્તિ વિશે સૌથી વધુ સ્થાપિત પૂર્વધારણા એક ખૂબ જ અસ્થિર સ્થાને છે.

નેચર એસ્ટ્રોનોમીમાં પ્રકાશિત થયેલા એક પેપરમાં, જાપાન, ભારત અને યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સના વૈજ્ઞાનિકોએ, આપણા પોતાના આકાશગંગાના નજીકના પાડોશી – એન્ડ્રોમેડા ગેલેક્સીના તેમના નિરીક્ષણોના પરિણામોની જાણ કરી છે – તે મૂળ કાળો છિદ્રોનો દાવો કરવા માટે, તે હતા બ્રહ્માંડના પ્રારંભિક યુગમાં રચાયેલી , શ્યામ દ્રવ્યનો મુખ્ય સ્રોત હોઈ શકે નહીં, જેમ કે પ્રખ્યાત ભૌતિકશાસ્ત્રી સ્ટીફન હોકિંગ દ્વારા આગાહી કરવામાં આવી હતી.

આ આદિમ કાળો છિદ્રો, જે ચંદ્રની જેમ અથવા તેના કરતા ઓછા છે, તે આજે બ્રહ્માંડમાં હાજર બધા અંધારા પદાર્થોમાંથી એક ટકાથી વધુમાં ફાળો આપી શક્યા નહીં.

ડાર્ક મેટલ, જે શોધ્યું ન હોવા છતાં, સમગ્ર બ્રહ્માંડમાં ફેલાયેલ હોવાનું માનવામાં આવે છે, તેનું અસ્તિત્વ માનવામાં આવે છે કારણ કે જો બ્રહ્માંડ તેના કરતા વધુ મહત્વ ધરાવતો નથી તો અનેક અવલોકનક્ષમ અવકાશી ઘટના શક્ય નથી. કાળી ઊર્જા સાથે, એક અન્ય અનુમાનિત જથ્થો કારણ કે તે ગણતરીમાં બતાવે છે, ડાર્ક મેટલ એ તમામ બ્રહ્માંડના 95 ટકાથી વધુ હોવાનું માનવામાં આવે છે.

ભૂગર્ભ પ્રયોગોમાં અંધારાના પદાર્થોને શોધી કાઢવાનો પ્રયાસ અથવા મોટા હૅડ્રોન કોલિડર (એલએચસી) જેવા પ્રવેગક-આધારિત સુવિધાઓમાં અત્યાર સુધી સફળ થઈ નથી. હૉકિંગ, કાળા છિદ્રો પરના તેમના કામ માટે જાણીતા એક પ્રસિદ્ધ વૈજ્ઞાનિક, આગાહી કરી હતી કે પ્રારંભિક કાળો છિદ્રો ડાર્ક મેટર જેવા વર્તન કરી શકે છે.

આ પૂર્વધારણાને ચકાસવા માટે, આઇયુસીએએએના સુરહુદ મોર અને અનુપ્રીતા મોર સહિતની ટીમ હવાઈમાં સ્થિત જાપાની સુબારુ ટેલિસ્કોપ પર હાયપર સુપરાઇમ-કેમનો ઉપયોગ કરીને એન્ડ્રોમેડા ગેલેક્સી પર અવલોકનો હાથ ધરી હતી. વૈજ્ઞાનિકો એન્ડ્રોમેડા ગેલેક્સીમાં તારાઓના ‘ગુરુત્વાકર્ષણીય લેન્સિંગ’ ના ઉદાહરણો શોધી રહ્યા હતા.

ગુરુત્વાકર્ષણીય લેન્સિંગ એ ભારે ગુરુત્વાકર્ષણ દ્વારા પ્રકાશની નળીની ઘટનાનો ઉલ્લેખ કરે છે.

આલ્બર્ટ આઇન્સ્ટાઇને દર્શાવ્યું હતું કે તારાઓ અને ગ્રહો જેવા વિશાળ પદાર્થોની હાજરીને લીધે સ્પેસ-ટાઇમનું ફેબ્રિક વક્ર કરવામાં આવ્યું હતું અને તે સીધી રેખામાં મુસાફરી કરતી પ્રકાશ આ વળાંકને અનુસરશે અને વળાંક દેખાશે.

ગુરુત્વાકર્ષણના આત્યંતિક કિસ્સાઓમાં, કાળો છિદ્રો દ્વારા ઉત્પાદિત જેવો, તારો પ્રકાશ કે જે તારો પ્રકાશનો સ્રોત છે તે અદભૂત દેખાય છે, જે પ્રભાવશાળી ટેલીસ્કોપ દ્વારા શોધી શકાય છે. સુરેહ મોરે ધી ઇન્ડિયન એક્સપ્રેસને કહ્યું હતું કે, “અમારી ટીમ ગુઆક્સી અને આપણા પાડોશી, એન્ડ્રોમેડા ગેલેક્સી વચ્ચેના પ્રાથમિક કાળો છિદ્રો વિશે વિચાર કરવા માટે ગુરુત્વાકર્ષણીય લેન્સિંગ અસરો શોધી રહ્યા હતા.”

ગુરુત્વાકર્ષણીય લેન્સિંગની અસરોને શોધવાનું અત્યંત મુશ્કેલ છે કારણ કે તેને દૂરના તારા, કાળો છિદ્ર અને પૃથ્વી પરના નિરીક્ષકને ગોઠવાયેલ હોવા જોઈએ. સંશોધકો એન્ડ્રોમેડા ગેલેક્સીમાં તારાઓના ઘણા ઘટકો શોધવાની આશા રાખતા હતા, ગુરુત્વાકર્ષણને પ્રાથમિક રીતે કાળો છિદ્રો વચ્ચે દખલ કરીને.

સુબારુ ટેલિસ્કોપમાંથી રેકોર્ડ કરાયેલા એન્ડ્રોમેડા ગેલેક્સીની સતત 190 છબીઓમાંથી સંશોધકોને 1,000 ઇવેન્ટ્સ મળી શકે તેવી ધારણા છે, જો આખું કાળી પદાર્થ ખરેખર મૂળ કાળો છિદ્રોથી બનેલું હોય. જો કે, આ પ્રકારની મોટાભાગના સંભવિત ઉમેદવારની ટીમે ઓળખ કરી શકે છે.

આના લીધે ટીમએ પ્રારંભિક કાળો છિદ્રોનો પ્રસ્તાવ મૂક્યો છે, જેમાં લોકો ચંદ્રની જેમ અથવા તેના કરતા ઓછો હોય છે, તે તમામ કાળી બાબતોમાંથી એક ટકાથી વધુ ફાળો આપી શકે નહીં. તે ફરી એકવાર ખુલ્લા અંધારાના મૂળના મૂળના પ્રશ્નને છોડી દે છે.

આઇયુસીએએએના નિવેદનમાં જણાવાયું છે કે પ્રયોગમાંથી ‘નકારાત્મક પરિણામ’ બ્રહ્માંડ વિશેના જ્ઞાનને આગળ વધારવામાં હજુ પણ ઉપયોગી હતું.
“આ અભ્યાસ પ્રારંભિક બ્રહ્માંડના ભૌતિકશાસ્ત્ર પર કડક અવરોધો લાવે છે અને આમ પ્રોફેક હોકિંગના પૂર્વધારણાને ડિસફાવર્સ કરે છે.”

Top