You are here
Home > Health > ચક્રવાત ઇડાઈ થ્રેટ ટુ ફૂડ સિક્યુરિટી, સાઉથ આફ્રિકામાં આરોગ્ય – નવી દિલ્હી ટાઇમ્સ

ચક્રવાત ઇડાઈ થ્રેટ ટુ ફૂડ સિક્યુરિટી, સાઉથ આફ્રિકામાં આરોગ્ય – નવી દિલ્હી ટાઇમ્સ

ચક્રવાત ઇડાઈ થ્રેટ ટુ ફૂડ સિક્યુરિટી, સાઉથ આફ્રિકામાં આરોગ્ય – નવી દિલ્હી ટાઇમ્સ

ચક્રવાતવાળા દક્ષિણ આફ્રિકામાં પૂરના પાણીમાં ઘટાડો થયો હોવાથી, અધિકારીઓ મધ્યમ-અને લાંબા ગાળાના આવશ્યકતાઓનું મૂલ્યાંકન કરવાનું શરૂ કરી રહ્યા છે, જેમાં ખોરાકની સુરક્ષા, આરોગ્યની જરૂરિયાતો અને આપત્તિ સજ્જતા સુધારવામાં આવે છે.

વર્લ્ડ ફૂડ પ્રોગ્રામના એક્ઝિક્યુટિવ ડિરેક્ટર ડેવિડ બીસલેએ મંગળવારે ચક્રવાત ઇડાઇ અંગે સંયુક્ત રાષ્ટ્રની એક બેઠકમાં જણાવ્યું હતું કે “2019 માટે, ફૂડ સિક્યુરિટી ગંભીર, ગંભીર સમસ્યા છે.”

વિડિઓ લિંક દ્વારા સત્રને સંબોધતા બીસલીએ નોંધ્યું છે કે, “આ વિસ્તારોમાં પાક, ખાસ કરીને મોઝામ્બિકમાં, હમણાં જ ચાલ્યા ગયા છે.” તેથી, આ સીઝન માટે લણણી થઈ ગઈ છે, અને આગામી સીઝનની શક્યતા શ્રેષ્ઠ છે. ”

યુએન માનવતાવાદી વડા માર્ક લૉકોકે જણાવ્યું હતું કે, “ટૂંકા ગાળામાં હજારો સેંકડો હેકટર કૃષિ જમીનનો ઉપયોગ આવશ્યક રીતે કરવામાં આવ્યો છે.” “નાના પાક માટે તૈયારી કરવા અને નાના કાપણી માટે છોડવા માટે ફક્ત બે કે ત્રણ અઠવાડિયા છે. તેથી, વર્ષમાં પછીથી નાના પાક માટે સંભવતઃ સંભવિત બચાવ માટે બીજ અને સાધનો અને ખાતરોની તાકીદે જરૂર છે. ”

ચક્રવાત ઇડાઇ મોઝામ્બિક, મલાવી અને ઝિમ્બાબ્વેમાં મધ્ય માર્ચમાં તીવ્ર પવન, ભારે વરસાદ અને તોફાનના પૂરમાં પૂર લાવ્યા હતા. આશરે 900 લોકોની ત્રણ દેશોમાં મૃતની પુષ્ટિ થઈ છે, જ્યારે ઘણાં વધુ ગુમ થઈ ગયા છે, અને તેમના માટે જીવંત રહેવાની આશા નિષ્ફળ રહી છે.

“જે પાણીમાં તેઓ ખોવાઈ ગયા હતા તે પાણી મગર સાથે ભરાયેલા પાણી છે. તેઓ હિપ્પોઝથી પીડાયેલા પાણી છે, અને તેઓ ક્યારેય મળી શકશે નહીં, “ઝિમ્બાબ્વેના સંયુક્ત રાષ્ટ્રના રાજદૂત ફ્રેડરિક શવાએ ગુમ થયેલ હોવાનું જણાવ્યું હતું.

ઇડાઇએ વિનાશ વેઠ્યો તે પહેલાં, આ પ્રદેશના ભાગોએ ખોરાકની અસલામતીનો સામનો કરવો પડ્યો હતો. આર્થિક કટોકટી સાથે જોડાયેલા અસંગત વરસાદમાં ઝિમ્બાબ્વેમાં માનવતાવાદી જરૂરિયાતમાં 5.3 મિલિયન લોકો હતા. હવે, યુએન કહે છે કે વધારાના 270,000 લોકોને સહાયની જરૂર છે.

માલાવી, દુનિયાની સૌથી ગરીબ દેશો પૈકીની એક, એક ચક્રવાત પૂર્વ ચક્રવાતનો સામનો કરી રહી હતી, અને 3 મિલિયનથી વધુ લોકોને ખાદ્ય અસલામતીના કટોકટી અથવા કટોકટીના સ્તર માટે જોખમ હતું.

પછી ઇડાઈ આવ્યા અને પાકને ધોઈ નાખ્યો જેનો કાપણી થવાની હતી.

માલાવીના એમ્બેસેડર પર્કસ માસ્ટર ક્લેમેન્સી લિગૉયાએ કહ્યું હતું કે, “માત્ર ટૂંકા દરે જ નહીં, પરંતુ આગળ વધવાની જરૂર પડશે.”

“વર્તમાન ખોરાક સામગ્રી માટે કોમોડિટીના ભાવમાં 50 ટકા જેટલો વધારો થયો છે,” તેમણે નોંધ્યું હતું.

પછી આરોગ્ય સમસ્યાઓ છે. પૂર પાણી દૂષિત ફેલાવાને કારણે કોલેરાના કિસ્સાઓ 1,000 ની ટોચ પર છે. મલેરિયામાં પણ વધારો થવાની ધારણા છે કેમ કે પૂર પાણી મચ્છર માટે પ્રજનનનાં આધાર પૂરા પાડે છે, જે રોગ ફેલાવે છે.

અધિકારીઓ પણ ચિંતિત રોગો સાથેના દર્દીઓ અને દવાઓના વપરાશ માટે અને વાવાઝોડાઓના ઉપચારમાં સારવાર વિશે ચિંતિત છે.

લિગૉયાએ જણાવ્યું હતું કે “રસી, દવાઓ અને અન્ય પુરવઠો, જેમાં સગર્ભા સ્ત્રીઓ માટે કોન્ડોમ અને ડિલિવરી કિટનો સમાવેશ થાય છે, નાશ પામ્યા છે.” “કેટલાક આરોગ્ય સુવિધાઓ માટે રસ્તાઓ અને પુલને નુકસાન થયું હતું. સ્થાયી વસ્તીમાં પ્રાથમિક આરોગ્ય સંભાળ સેવાઓની અભાવ છે, કારણ કે તેઓ સ્વાસ્થ્ય સુવિધાઓનો ઉપયોગ કરી શકતા નથી. એચ.આય.વી અને ટી.બી. (ટ્યુબરક્યુલોસિસ) ધરાવતા લોકોની સંભાળ માટે સાતત્ય અવરોધાય છે. ”

શિક્ષણ પણ બગડ્યું છે. ઝિમ્બાબ્વેના દૂતએ જણાવ્યું હતું કે એક કઠણ વિસ્તારમાં અથડાયેલી 87 નુકસાનની શાળાઓ બંધ થઈ ગઈ છે, અને તે બધા ફરીથી બાંધવામાં આવે તે પહેલાં તે લાંબા સમય સુધી હોઈ શકે છે.

“તેથી, બાળકોના શિક્ષણને ચાલુ રાખવા માટે અમને શાળાઓમાં તંબુ કરવું પડશે,” શવાએ જણાવ્યું હતું.

યુએન ત્રણ દેશો માટે ત્રણ મહિના માટે કટોકટીની આવશ્યકતાઓને આવરી લેવા માટે $ 394 મિલિયનની અપીલ જાહેર કરી છે. માત્ર 46 મિલિયન ડોલરનું વચન આપવામાં આવ્યું છે. લાંબા સમયની જરૂરિયાતો માટે વધારાની અપીલ પછીથી આવશે.

ચક્રવાતગ્રસ્ત દેશોના રાજદ્વારીઓએ જણાવ્યું હતું કે ભવિષ્યમાં આપત્તિને રોકવા માટે આ વિસ્તારમાં વધુ મજબુત પ્રારંભિક ચેતવણી પ્રણાલીની જરૂર છે, અને તે એશિયાના દેશોમાંથી શીખી શકાય છે કે જેમાં સુનામી ચેતવણી પ્રણાલી અદ્યતન છે.

ક્રેડિટ: વૉઇસ ઑફ અમેરિકા (વીઓએ)

સંબંધિત

Top