You are here
Home > Business > રૂ. 3 લાખ કરોડની ખાનગી પાવર ઇન્વેસ્ટમેંટ ડિસ્કમ્સ વિલંબ ચુકવણીઓ – બ્લૂમબર્ગ ક્વિન્ટ

રૂ. 3 લાખ કરોડની ખાનગી પાવર ઇન્વેસ્ટમેંટ ડિસ્કમ્સ વિલંબ ચુકવણીઓ – બ્લૂમબર્ગ ક્વિન્ટ

રૂ. 3 લાખ કરોડની ખાનગી પાવર ઇન્વેસ્ટમેંટ ડિસ્કમ્સ વિલંબ ચુકવણીઓ – બ્લૂમબર્ગ ક્વિન્ટ

ખાનગી ક્ષેત્રના ડઝન વીજ પ્લાન્ટમાં 3 લાખ કરોડ રૂપિયાનું રોકાણ બિન-પર્ફોર્મિંગ એસેટમાં ફેરવવાનો ખતરો છે કારણ કે પાવર ખરીદીને મહિનાઓ સુધી ચુકવણી કરવામાં આવી નથી, તેમ સત્તાવાર ડેટા અને સૂત્રોએ જણાવ્યું હતું.

મંત્રાલયના પરાપતિ પોર્ટલ પર ઉપલબ્ધ માહિતી મુજબ, જીએમઆર ગ્રૂપના 12 પાવર જનરેટિંગ કંપનીઓ, અદાણી ગ્રૂપ અને એનટીપીસી લિમિટેડ જેવા જાહેર ક્ષેત્રના જનરેટરોએ ડિસેમ્બર 2018 સુધી રાજ્ય વિતરણ કંપનીઓ પાસેથી બાકી રૂ. 41,730 કરોડ મેળવ્યા છે.

તારીખ મુજબની રકમ આશરે 60,000 કરોડ રૂપિયાની છે, જેમાંથી અડધા પાવર સેક્ટરમાં સ્વતંત્ર પાવર ઉત્પાદકો તરફ છે.

ભારતીય જનતા પાર્ટી દ્વારા શાસિત ઉત્તર પ્રદેશ પાસે 6,497 કરોડ રૂપિયા, મહારાષ્ટ્ર દ્વારા રૂ. 6,179 કરોડની બાકી રકમ છે. અન્ય રાજ્યોએ પાવર જનરેટિંગ કંપનીઓને સમયસર ચુકવણી નહીં કરતી, તેમાં તમિલનાડુ, કર્ણાટક, તેલંગણા, આંધ્રપ્રદેશ, જમ્મુ અને કાશ્મીર, રાજસ્થાન, મધ્યપ્રદેશ અને પંજાબનો સમાવેશ થાય છે.

પ્રાપૈટી પોર્ટલ મુજબ, ઉત્તર પ્રદેશને તેની બાકી રકમ સાફ કરવા 544 દિવસનો સમય લાગે છે જ્યારે મહારાષ્ટ્ર 580 દિવસ લે છે.

બાકીના 80 ટકાથી વધુ મહારાષ્ટ્ર અને તમિળનાડુ જેવા મોટાભાગના ઔદ્યોગિક રાજ્યો દ્વારા વીજળીના સૌથી મોટા ગ્રાહકો છે. ટોચના 10 રાજ્યો ચૂકવણી માટે 562 દિવસની સરેરાશ લે છે.

સૂત્રોએ જણાવ્યું હતું કે ખાનગી વીજ પ્લાન્ટમાં ચુકવણીમાં વિલંબ ગંભીર કાર્યકારી મૂડી ઇશ્યૂ કરે છે.

રાજ્ય વિતરણ કંપનીઓ પાસેથી પ્રાપ્તિકર્થાઓની વસૂલાતમાં વિલંબ પ્રોજેક્ટ વિકાસકર્તાઓને સમયસર રીતે દેવાની સેવા માટે ક્ષમતાને નબળી બનાવે છે અને કેટલાક કિસ્સાઓમાં કાર્યકારી મૂડીની થાક તરફ દોરી જાય છે, તેમણે ઉમેર્યું હતું કે વિલંબિત ચુકવણીના જોખમોને રિઝર્વ હેઠળ બિન-કાર્યક્ષમ સંપત્તિ તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. બેન્ક ઓફ ઇન્ડિયાના નવા વર્ગીકરણ નિયમો.

કેટલાક કિસ્સાઓમાં, ડિસ્કોમ પાવર વીમા કરારના નિયમોની ફરીથી વાટાઘાટો માટે દબાવવાનું ચાલુ રાખે છે. આ દંડ પેનલ્ટીઝ / વિલંબિત ચુકવણી સરચાર્જની ચૂકવણી સાથે મળીને આવા પ્રોજેક્ટ્સ માટે નાણાકીય તાણ ઊભી કરી રહ્યું છે, એમ સૂત્રોએ જણાવ્યું હતું.

બજાજ ગ્રુપની માલિકીની લલિટપુટ પાવર જનરેશન કંપની લિમિટેડ ઉત્તર પ્રદેશના ડિસકોમથી રૂ. 2,185 કરોડથી વધુની બાકી રકમના કારણે 3000 કર્મચારીઓની વેતનને સાફ કરવામાં અસમર્થ છે. તેથી સ્થિતિ એટલી તીવ્ર છે કે કંપની આવશ્યક કોલસોના શેરોને જાળવવામાં અસમર્થ છે.

તાજેતરના વિશ્વ બેન્કના અભ્યાસમાં વિદ્યુત ક્ષેત્રના પ્રદર્શન મુદ્દાઓની સમીક્ષા કરવામાં આવી છે જેમાં ડિસકોમ સાથે બાકી રહેલી કંપનીઓની બાકી ચૂકવણી જેવી પડકારોનો સમાવેશ થાય છે.

સૂત્રોએ જણાવ્યું હતું કે ખાનગી ક્ષેત્રની 37,823 મેગાવોટ ક્ષમતા, જે રૂ. 3 લાખ કરોડથી વધુના રોકાણમાં બનાવવામાં આવી હતી, વિલંબિત ચૂકવણીને કારણે જોખમમાં છે અને જો બેંક દેવાની સમયસર ચુકવણી કરવામાં આવે તો એનપીએ જાહેર કરવામાં આવે તેવી શક્યતા છે.

ડિસેમ્બર 2018 સુધીમાં રૂ. 41,730 કરોડની બાકીની રકમમાંથી અદાણી ગ્રૂપને રૂ. 7,433.47 કરોડ અને જીએમઆર રૂ. 1,788.18 કરોડ મળ્યા છે. Sembcorp પાસે 1,497.07 કરોડનું બાકી ચુકવણી છે.

રાજ્યની માલિકીની એનટીપીસી પાસે 17,187 કરોડ રૂપિયા ચૂકવ્યા વગરના બિલ છે.

Top