You are here
Home > Business > કેવી રીતે રાધાika પિરામલ વીઆઇપી ઇન્ડસ્ટ્રીઝને મોટી અને વૈશ્વિક રસ્તાઓ તરફ આકર્ષિત કરે છે – ઇકોનોમિક ટાઇમ્સ

કેવી રીતે રાધાika પિરામલ વીઆઇપી ઇન્ડસ્ટ્રીઝને મોટી અને વૈશ્વિક રસ્તાઓ તરફ આકર્ષિત કરે છે – ઇકોનોમિક ટાઇમ્સ

કેવી રીતે રાધાika પિરામલ વીઆઇપી ઇન્ડસ્ટ્રીઝને મોટી અને વૈશ્વિક રસ્તાઓ તરફ આકર્ષિત કરે છે – ઇકોનોમિક ટાઇમ્સ

ભારતની સૌથી મોટી સામાન કંપની વીઆઇપી ઇન્ડસ્ટ્રીઝમાં હવામાં પરિવર્તન આવ્યું છે, અને મધ્ય મુંબઈના મુખ્ય મથકમાં મૂડ યોગ્ય છે. પ્રભાદેવીની ઇમારતની ટોચની ફ્લોર પર સ્થિત, ઑફિસ ખુલ્લી આર્કિટેક્ચરની રમતો કરે છે અને તે પોતે જ બાકીના બિલ્ડિંગના જૂના વિશ્વ દેખાવથી વિરુદ્ધ છે. યુવા સરંજામમાં બૉલીવુડ સ્ટાર્સ પોસ્ટર છે જે વીઆઇપી બ્રાંડ્સને દિવાલો અને કોરિડોર પર સ્થિત સામાનના રંગબેરંગી ટુકડાઓ પર સમર્થન આપે છે.

બે અઠવાડિયામાં, 1 એપ્રિલ, વીઆઇપી ઇન્ડસ્ટ્રીઝના પ્રમોટર

દિલીપ પિરામલ

, 69, બિન-કાર્યકારી અધ્યક્ષ બનવા માટે તેમની કાર્યકારી ભૂમિકા છોડી દેશે, અને

સુદીપ ઘોસ

, હાલમાં સીઈઓ, મેનેજિંગ ડિરેક્ટર બનશે. એ જ સમયે, વીઆઇપી બ્રાન્ડ ફરીથી શરૂ થશે.

વીઆઇપીમાં આ સંક્રમણ કેન્દ્રિય છે, પિરામલની પુત્રી રાધાિકા, જેણે લંડનમાં સ્થળાંતર કરવા માગતા બે વર્ષ પહેલાં મેનેજિંગ ડિરેક્ટરની ભૂમિકા છોડી દીધી હતી. 41 વર્ષીય પોતે ભારતની કોર્પોરેટ વિશ્વમાં તાજી હવાનો શ્વાસ છે, સંભવતઃ તે પ્રથમ ભારતીય સીઇઓ છે, જે તેની સમલૈંગિકતા વિશે ખુલ્લી હતી.

2011 માં, રાધાિકાએ લંડનમાં તેણીના લાંબા સમયના જીવનસાથી અમાન્દા સાથે લગ્ન કર્યા. 2017 માં, અમેરિકન, અમાન્ડા, લંડન પાછા ફરવા માંગે છે, અને રાધાિકાએ તેના સાથીને ટેકો આપવા આંશિક રીતે ત્યાં સ્થળાંતર કરવાનું નક્કી કર્યું. તે એક બીજો દુર્ઘટના હતો – પ્રેમના ખાતર નેતૃત્વની ભૂમિકાથી દૂર રહેતાં ભારતીય પારિવારીક વ્યવસાયના એક યુવાન સીઇઓ.

How Radhika Piramal is steering VIP Industries towards bigger and global roads

રાવિકા, હાર્વર્ડના MBA, જે યુ.એસ. માં મેનેજમેન્ટ પરામર્શમાં કામ કરે છે, વીઆઇપી ઇન્ડસ્ટ્રીઝના વાઇસ-અધ્યક્ષ અને એક્ઝિક્યુટિવ ડિરેક્ટર તરીકે ચાલુ રહે છે, જેનું મૂલ્ય લગભગ એક બિલિયન ડૉલર છે.

જ્યારે ઘોસે ચાર્જ સંભાળવાની તૈયારી કરી, રાધાિકા કંપનીની મોટાભાગની વ્યૂહરચનાનું માર્ગદર્શન આપે છે, લંડનથી મુંબઇ ફરવા માટે દર ત્રિમાસિક ગાળામાં અથવા દર મહિને ઘણી વખત માર્ગદર્શન આપે છે. વીઆઇપી વધુ મોટી, વધુ વૈશ્વિક અને વ્યાપક બનાવીને – તેણી પોતાને પરિવર્તન વધુ આગળ ધપાવતી જુએ છે. વીઆઇપી ઇન્ડસ્ટ્રીઝ બનાવવા માટે તે ખૂબ ક્રેડિટ લઈ શકે છે જે આજે દેખાય છે. રાધાિકાએ વર્ષ પહેલાં ભારત પાછા ફર્યા પછી 2010 થી કંપનીનું સંચાલન કરવાનું શરૂ કર્યું હતું.

ત્રણ વર્ષ પછી, ઘોસ હરીફ કંપનીના માર્કેટિંગ વડા તરીકે જોડાયો, હરીફ સામાન ઉત્પાદક સેમોસાઇટમાંથી નીકળી ગયો. તરત જ, રાધાકા હેઠળ, વીઆઇપી ઇન્ડસ્ટ્રીઝ પોતાને એક માળખાગત બ્રાન્ડ માળખું – કાર્લટન, વીઆઇપી, સ્કાયબેગ્સ, એરિસ્ટોક્રેટ અને આલ્ફા સામાન અને હેન્ડબેગ્સમાં કેપેરે સાથે કંપનીમાં રૂપાંતરિત કરી. વીઆઇપી અને

સેમસોનીટ

આજે ભારતમાં સંગઠિત સામાન બજાર પર પ્રભુત્વ છે

સફારી

દૂર ત્રીજા.

“હું 2017 માં લંડન ગયો ત્યારથી, હું ત્રિમાસિક અને વાર્ષિક પ્રદર્શનના સંચાલન પર ઓછું ધ્યાન કેન્દ્રિત કરું છું. તે હવે સુદીપ ઘોસે દ્વારા સંચાલિત છે, જે 1 એપ્રિલના રોજ એમડી બનશે. હું લાંબા ગાળાના વ્યૂહાત્મક અને સંસ્થાકીય લક્ષ્યો પર વધુ ધ્યાન કેન્દ્રિત કરું છું. વ્યૂહાત્મક ધ્યેયોમાં આંતરરાષ્ટ્રીય વેપારમાં વધારો કરવાનો સમાવેશ થાય છે, જે હાલમાં વીઆઇપીના ટર્નઓવરના 10% કરતાં ઓછો છે, એમ રાધાિકાએ ઇટી મેગેઝિનને એક મુલાકાતમાં જણાવ્યું હતું.

આજે, વીઆઇપી ઉત્પાદનો માટે લગભગ 70% ઇનપુટ્સ ચીનથી આયાત કરવામાં આવે છે, અને રાધાિકા કહે છે કે ખર્ચ વધ્યા પછી તે ઘટાડવા માંગે છે.

How Radhika Piramal is steering VIP Industries towards bigger and global roads

છેલ્લાં બે ક્વાર્ટરમાં માર્જિન્સ પણ દબાણ હેઠળ છે અને ડિસેમ્બર-ડિસેમ્બર ક્વાર્ટરમાં 2018-19માં એક જ અંકમાં અવમૂલ્યન, વ્યાજ અને કર ઘટતા પહેલાં નફો થયો છે.

કંપનીમાં ભારતમાં બે ફેક્ટરીઓ છે – નાસિક અને હરિદ્વારમાં – અને બાંગ્લાદેશમાં સોફ્ટ લોટ ફેક્ટરી.

વીઆઇપી હવે ભારતમાં તેની ઉત્પાદન ક્ષમતા વધારવા માંગે છે પરંતુ તેના વાસ્તવિક વિકાસને નવા બજારોમાંથી આવવું પડશે. કામોમાં પાંચ વર્ષીય યોજના છે, જેમાં નવા બજારો અને નવી કેટેગરીઝ દાખલ કરવા અને વાર્ષિક આવકમાં રૂ. 1,700-1,800 કરોડથી રૂ. 4,000 કરોડનો સમાવેશ થાય છે, જે ચાલુ નાણાકીય વર્ષમાં કંપનીને સ્પર્શશે. કંપનીની વૃદ્ધિ યોજનામાં વિદેશી બજારોમાં તેની ઍક્સેસનો સમાવેશ થાય છે.

2004 માં વીઆઇપીએ બ્રિટીશ સામાન બ્રાન્ડ, કાર્લટનને હસ્તગત કરી.

કાર્લટન

90 ના દાયકામાં યુકેની ટોચની ત્રણ સામાન બ્રાન્ડ્સમાં વપરાતી હતી અને હવે તે ભારતમાં વીઆઇપી ઇન્ડસ્ટ્રીઝ પોર્ટફોલિયોમાં પ્રીમિયમ ઓફર કરે છે. પરંતુ યુરોપ કરતાં વધુ, રાધાિકા કાર્લટનને યુ.પી. માર્કેટમાં વીઆઇપી ઇન્ડસ્ટ્રીઝ માટે પ્રવેશ વાહન તરીકે જુએ છે. “યુ.એસ. એક વધુ આકર્ષક બજાર છે,” તે કહે છે.

હાલમાં, મોટાભાગના વી.આઈ.પી. ઉદ્યોગોની વિદેશી આવક આફ્રિકા, મધ્ય પૂર્વ અને દક્ષિણપૂર્વ એશિયામાં આવે છે.

અન્ય પરિવર્તન રાધાિકા વીઆઇપીમાં જોવા માંગે છે, તે સંસ્થા વધુ સમાવિષ્ટ બની રહી છે. “વીઆઇપી પાસે આ વિસ્તારમાં આગળ લાંબી મુસાફરી છે કારણ કે અમે ફક્ત આવશ્યક ફેરફારો કરવા જઇ રહ્યા છીએ. અમે અમારા એચ.આર. નીતિઓને ઔપચારિક રીતે અમારા ભેદભાવના કલમોમાં જાતિયતા શામેલ કરવા બદલ બદલ્યા છે. પરંતુ જમીન પર પરિવર્તન જોવા માટે નીતિ ઘડવાની એક લાંબી રીત છે, “તેણી કહે છે.

રાધાિકા પણ ખાતરી કરવા માંગે છે કે કાર્યસ્થળ પર જાતીય સતામણીને રોકવા માટેના નિયમોને “ટિક-ધ-બોક્સ” કસરતમાં ઘટાડવામાં નહીં આવે અને વિવિધતા સુધારણા માટે મેનેજમેન્ટ અને કર્મચારીઓ વચ્ચે વાસ્તવિક ચર્ચા છે – તે એલજીબીટીક્યૂ સમુદાયના સભ્યો અથવા અલગ-અલગ

રાધાિકા યુકેમાં કહે છે, “એલજીબીટી લોકોના પરિવારના અધિકારો, લગ્ન, અપનાવવાની વાત આવે ત્યારે સીધા લોકો તરીકે સમાન અધિકારો હોય છે.” એલજીબીટીક્યુ મુદ્દાઓ પર લંડનમાં બોલતા તકો વિશે પૂછવામાં આવે તો પૂછે છે, તેણી કહે છે: “ભાષણોની વધુ જરૂર છે લંડન કરતાં મુંબઈમાં. ”

Top