You are here
Home > Health > પ્રદૂષણ માટે બાયોમાર્કર તરીકે મધ – ડાઉન ટુ અર્થ મેગેઝિન

પ્રદૂષણ માટે બાયોમાર્કર તરીકે મધ – ડાઉન ટુ અર્થ મેગેઝિન

પ્રદૂષણ માટે બાયોમાર્કર તરીકે મધ – ડાઉન ટુ અર્થ મેગેઝિન
પ્રદૂષણ

ભારે વાહન ચળવળ અને ઔદ્યોગિક ગતિવિધિઓ ધરાવતા વિસ્તારોમાં ખેતીની જમીનની તુલનામાં મધમાં લીડની એકાગ્રતા વધી હતી

પેસિફિક સેન્ટર ફોર આઇસોટોપિક એન્ડ જીઓકેમિકલ રિસર્ચ (પીસીઆઈજીઆર) દ્વારા હાથ ધરવામાં આવેલા અભ્યાસ અનુસાર, શહેરી વિસ્તારોમાંથી મધને બાયોમાર્કર તરીકે પ્રદુષિત વિસ્તારો ઓળખવા માટે ઉપયોગમાં લેવાય છે.

અભ્યાસ વાનકુવર, કેનેડામાં હાથ ધરવામાં આવ્યો હતો, અને 12 માર્ચ, 2019 ના રોજ કુદરત સસ્ટેનેબિલીટી જર્નલમાં પ્રકાશિત થયો છે.

અભ્યાસ માટે વિશ્લેષણ કરવામાં આવેલા મધ નમૂનાઓ, વાનકુવરની અંદરના છ ભૌગોલિક વિસ્તારોમાંથી એકત્રિત કરવામાં આવ્યા હતા, જેમાં શહેરી, ઔદ્યોગિક, રહેણાંક અને કૃષિ શામેલ છે. આ નમૂનાઓમાંથી વૈજ્ઞાનિકોએ ત્રણ મુખ્ય તત્વો – લીડ, ઝિંક, કોપર માટે પરીક્ષણ કર્યું છે.

પરિણામો દર્શાવે છે કે ભારે વાહન ચળવળ અને ઔદ્યોગિક પ્રવૃત્તિવાળા વિસ્તારોમાં મધમાં લીડની એકાગ્રતા વધી છે. બીજી તરફ, કૃષિ જમીનના નમૂનાઓએ મેંગેનીઝના ઊંચા સ્તરો સૂચવ્યાં છે, જે સંશોધકોને જંતુનાશકોના ઉપયોગને કારણે શંકા હોઇ શકે છે.

અભ્યાસમાં જણાવાયું છે કે મધમાં ટ્રેસ તત્વોનો સ્તર ભારે ધાતુના વિશ્વભરમાં સરેરાશથી નીચે છે. આનો અર્થ એવો થાય છે કે એક પુખ્ત વ્યક્તિને સહનશીલ સ્તરોને પાર કરવા માટે દરરોજ 600 ગ્રામ, અથવા બે કપ, મધનો વપરાશ કરવો પડશે.

“સારા સમાચાર એ છે કે વાનકુવરમાં મધની રાસાયણિક રચના તેના પર્યાવરણને પ્રતિબિંબિત કરે છે અને અત્યંત સ્વચ્છ છે. અમે એ પણ જોયું કે ઘટકોની સાંદ્રતા તમે ડાઉનટાઉન વાનકુવર પહોંચ્યા તેટલી નજીક વધી ગઈ છે, અને આગેવાનીની આંગળીઓને છાપવાથી આપણે કહી શકીએ છીએ કે તે મોટે ભાગે માનવીય બનાવેલા સ્રોતમાંથી આવે છે, “કેટ ઈ. સ્મિથ, અભ્યાસના અગ્રણી લેખક અને પીસીઆઈજીઆર ખાતે પીએચડી ઉમેદવાર , મીડિયા અહેવાલોમાં કહેવામાં આવ્યું હતું.

ઉચ્ચ લીડની સાંદ્રતા પ્રદુષકોની છે તેની ખાતરી કરવા માટે, સંશોધકોએ લીધેલ નમૂનાની તુલનામાં મધમાંથી સ્થાનિક, કુદરતી રીતે લીડના લીડ નમૂનાઓની સરખામણી કરી હતી – અને પરિણામો મેળ ખાતા નથી.

મધ મધમાખી ત્રણ થી ચાર કિલોમીટરની વચ્ચે અમૃત એકત્રિત કરે છે, તેથી તેના દૂષણ માટે સ્રોતને નિર્દેશ કરવું સરળ છે. સંશોધકો પરંપરાગત હવા અને જમીનની દેખરેખની તકનીકોને પૂરક બનાવી શકે છે કે નહીં તે જોવા માટે વધુ મધ વિશ્લેષણની યોજના કરે છે; અને અન્ય શહેરોમાં પર્યાવરણ મોનિટર તરીકે મધની કાર્યક્ષમતાની પણ ચકાસણી કરો.

એ જ રીતે, જળ હાયકિંથ અથવા ઇચહોર્નિયા ક્રાસિપ્સ નામના જળચર છોડના અન્ય અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે તેનો ઉપયોગ બાયોમાર્કર્સ તરીકે થઈ શકે છે. આ છોડ સામાન્ય રીતે ઉષ્ણકટિબંધીય દેશોમાં જોવા મળે છે અને તે પાણીમાંથી પોષક તત્વો અને અન્ય તત્વોને શોષવાની ક્ષમતા માટે જાણીતું છે.

દાંડી અને પાંદડા, ઉષ્ણકટિબંધીય દેશોમાં હેવી મેટલ પ્રદૂષણના સૂચક તરીકે સફળતાપૂર્વક ઉપયોગમાં લેવાય છે. અભ્યાસમાં જણાવાયું છે કે આ પ્લાન્ટમાં ભારે ધાતુઓનો ઉછેર ફ્લોટિંગ અંકુરની તુલનામાં મૂળમાં મજબૂત છે.

અમે તમારી પાસે એક અવાજ છે; તમે અમને ટેકો આપ્યો છે. એકસાથે અમે પત્રકારત્વનું નિર્માણ કરીએ છીએ જે સ્વતંત્ર, વિશ્વસનીય અને નિર્ભય છે. તમે દાન કરીને વધુ મદદ કરી શકો છો. આનો અર્થ એ છે કે તમે ગ્રાઉન્ડ પરથી સમાચાર, દ્રષ્ટિકોણ અને વિશ્લેષણ લાવવાની અમારી ક્ષમતા માટે ઘણું બધું કરો છો જેથી અમે એકસાથે ફેરફાર કરી શકીએ.

આગળની વાર્તા

Top