You are here
Home > World > ગોવિ. ગેવિન ન્યૂઝોમ કેલિફોર્નિયામાં ડેથ પેનલ્ટી સસ્પેન્ડ કરે છે

ગોવિ. ગેવિન ન્યૂઝોમ કેલિફોર્નિયામાં ડેથ પેનલ્ટી સસ્પેન્ડ કરે છે

ગોવિ. ગેવિન ન્યૂઝોમ કેલિફોર્નિયામાં ડેથ પેનલ્ટી સસ્પેન્ડ કરે છે

કેલિફ., ગોવિ. ગેવિન ન્યુઝમ બુધવારના રોજ કેલિફોર્નિયાના મૃત્યુ દંડ પર સ્થગિત કરનારી હુકમ પર હસ્તાક્ષર કરશે. શ્રીમંત પેડ્રોસેસ્લી / એપી છુપાવો કૅપ્શન

ટૉગલ કૅપ્શન

શ્રીમંત પેડ્રોસેસ્લી / એપી

કેલિફ., ગોવિ. ગેવિન ન્યુઝમ બુધવારના રોજ કેલિફોર્નિયાના મૃત્યુ દંડ પર સ્થગિત કરનારી હુકમ પર હસ્તાક્ષર કરશે.

શ્રીમંત પેડ્રોસેસ્લી / એપી

કેલિફોર્નિયા ગોવ. ગેવિન ન્યૂઝોમ બુધવારના રોજ વ્યાપક આદેશ પર સહી કરશે કેલિફોર્નિયાની મુશ્કેલીમાં મુકાયેલી મૃત્યુ દંડ પર એક્ઝિક્યુટિવ મોરટોરિયમ મૂકશે, આથી મૃત્યુની સળિયા પર 737 લોકોની રાહતનો આદેશ આપવામાં આવશે.

જ્યાં સુધી ન્યૂઝમ ગવર્નર છે ત્યાં સુધી આ કાર્યવાહી કેલિફોર્નિયામાં કોઈ વધુ ફાંસીની સજાને મોકૂફ રાખે છે, એમ તેમની ઓફિસે જણાવ્યું હતું. પરંતુ ફક્ત કેલિફોર્નિયાના મતદારો મૃત્યુ દંડને રદ કરી શકે છે, જેણે ત્રણ વર્ષ પહેલાં ટૂંકા ગણાવી હતી.

ગવર્નરની ઑફિસે જણાવ્યું હતું કે ન્યૂઝમનું ઓર્ડર સાન ક્વીન્ટીન જેલના રાજ્યના એક્ઝિક્યુશન ચેમ્બરને પણ બંધ કરશે, પરંતુ કોઈ પણ હાલની માન્યતા અથવા વાક્યોને બદલશે નહીં – અને કોઈપણ મૃત્યુદંડના કેદીઓને મુક્ત કરવામાં આવશે નહીં.

ન્યૂઝમે એક લેખિત નિવેદનમાં જણાવ્યું હતું કે, “અમારી મૃત્યુ દંડની વ્યવસ્થા – કોઈ પણ પગલાથી – નિષ્ફળતા છે.” “તેણે કોઈ જાહેર સુરક્ષા લાભ અથવા પ્રતિબંધક તરીકે મૂલ્ય પ્રદાન કર્યું નથી. તેણે કરોડો કરદાતા ડોલર બગાડ્યા છે. પરંતુ મોટાભાગના કિસ્સામાં, મૃત્યુ દંડ એ માનવ ભૂલની ઘટનામાં સંપૂર્ણ, અપ્રગટ અને અવિશ્વસનીય છે.”

વહીવટી હુકમ પણ એવી દલીલ કરશે કે મૃત્યુ દંડ સહજ રીતે અનુચિત છે – વહીવટી સ્રોત મુજબ, રંગના લોકો અને માનસિક વિકલાંગતાવાળા લોકો માટે વારંવાર લાગુ પડે છે.

સાન ક્વીન્ટીન સ્ટેટ જેલના જીવલેણ ઇન્જેક્શન ચેમ્બર, 2010 માં ફોટોગ્રાફ. સ્કોટ શફર / કેક્ડ્યૂડ છુપાવો કૅપ્શન

ટૉગલ કૅપ્શન

સ્કોટ શફાર / કેક્યુડ

સાન ક્વીન્ટીન સ્ટેટ જેલના જીવલેણ ઇન્જેક્શન ચેમ્બર, 2010 માં ફોટોગ્રાફ.

સ્કોટ શફાર / કેક્યુડ

સાન ક્વીન્ટીનમાં એક્ઝિક્યુશન ચેમ્બરનું $ 853,000 નું અપગ્રેડ 2010 માં પૂર્ણ થયું હતું, પરંતુ તેનો ક્યારેય ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો નથી. કેલિફોર્નિયામાં છેલ્લો અમલ 17 જાન્યુઆરી, 2006 ના રોજ થયો હતો, જ્યારે ક્લેરેન્સ રે એલન, 76, મૃત્યુ પામ્યા હતા. ત્યારથી કોઈ ફાંસીની સજા કરવામાં આવી નથી.

ફેબ્રુઆરી 2006 થી ફાંસીની સજા પર અદાલત દ્વારા ઓર્ડર કરાયો હતો , જ્યારે ફેડરલ જજે જાહેર કર્યું કે કેલિફોર્નિયાના જીવલેણ ઈન્જેક્શન પ્રોટોકોલ ગેરબંધારણીય છે. નવી અમલીકરણ પ્રોટોકોલ સમીક્ષા હેઠળ છે, પરંતુ ન્યૂઝમનું ઓર્ડર તેને પાછું ખેંચશે.

કેલિફોર્નિયામાં ફાંસીની સજા પર જાહેર અભિપ્રાય પાછલા કેટલાક દાયકાઓમાં નાટકીય ઢબે બદલાઈ ગયો છે, જેમાં મોટાભાગના લોકો મોટા ભાગના કેસોમાં મૃત્યુ દંડની શક્યતા વિના જીવનના વિકલ્પની પસંદગી કરતા હોય છે.

જો કે, 2012 માં અને ફરીથી 2016 માં, કેલિફોર્નિયાના મતદારોએ મૃત્યુ દંડને નાબૂદ કરવાના હેતુસર મતદાનના પગલાંને નકારી કાઢ્યા હતા. 2016 માં, તેઓએ પ્રોપોઝિશન 62 ને નાજુક રીતે નકારી કાઢ્યા પછી, અપીલ પ્રક્રિયાને ટૂંકાવીને મતદારોને ઝડપી બનાવવા માટે મતદારોએ સ્પર્ધાત્મક માપ , પ્રોપોઝિશન 66 પસાર કર્યો . કેલિફોર્નિયા સુપ્રીમ કોર્ટે તે માપનો ભાગ નકારી કાઢ્યો હતો, જ્યારે તેમાંથી મોટાભાગનાને અચોક્કસ રાખતા હતા.

સેન ક્વીન્ટીન રાજ્ય જેલની મૃત્યુની હરોળમાં સશસ્ત્ર કેલિફોર્નિયા ડિપાર્ટમેન્ટ ઑફ કોરેક્શન્સ એન્ડ રીહેબિલીટેશન ઑફિસર રક્ષક છે. જસ્ટિન સુલિવાન / ગેટ્ટી છબીઓ કૅપ્શન છુપાવો

ટૉગલ કૅપ્શન

જસ્ટિન સુલિવાન / ગેટ્ટી છબીઓ

સેન ક્વીન્ટીન રાજ્ય જેલની મૃત્યુની હરોળમાં સશસ્ત્ર કેલિફોર્નિયા ડિપાર્ટમેન્ટ ઑફ કોરેક્શન્સ એન્ડ રીહેબિલીટેશન ઑફિસર રક્ષક છે.

જસ્ટિન સુલિવાન / ગેટ્ટી છબીઓ

મૃત્યુ દંડ અંગેની ન્યૂઝમની કાર્યવાહીમાં તેમને રાષ્ટ્રીય સ્પોટલાઇટમાં મૂકશે. દાયકાઓ પહેલા એવૅન્ટ-ગેર્ડે શું જોયું હશે તે હવે નથી: કોલોરાડો, ઑરેગોન અને વૉશિંગ્ટન રાજ્યના ગવર્નરોએ તાજેતરના વર્ષોમાં ફાંસીની સજા પર મોકૂફ રાખ્યા છે.

અઢાર અન્ય રાજ્યો અને કોલંબિયાના જિલ્લાએ મૃત્યુદંડને નાબૂદ કર્યો છે.

તેમછતાં, ન્યુઝમની કાર્યવાહી કેલિફોર્નિયાની રાજકારણ કેવી રીતે મૃત્યુદંડની સજામાં બદલાઈ ગઈ છે તે અંગેની નવીનતમ સંકેત છે.

1 9 86 માં, મતદારોએ કેલિફોર્નિયાના ચીફ જસ્ટિસ રોઝ બર્ડ અને બે ભૂતપૂર્વ સાથી સુપ્રીમ કોર્ટના ન્યાયમૂર્તિઓને ભૂતપૂર્વ ગોવ. જેરી બ્રાઉન દ્વારા નિયુક્ત કરવામાં આવેલા મૃત્યુ દંડના વિરોધમાં યાદ અપાવ્યા હતા.

તેમના સ્થાને બ્રાઉનના અનુગામી, રિપબ્લિકન કડક-ઑન-ક્રાઇમ ગોવ દ્વારા સ્થાનાંતરિત કરવામાં આવ્યા હતા. ભૂતપૂર્વ એટર્ની જનરલ જ્યોર્જ ડુકમેજિયન, કે જેણે 1991 માં ગવર્નરની ઑફિસ છોડી દીધી તે પહેલાં કેલિફોર્નિયાની જેલ પ્રણાલીનો વિશાળ વિસ્તરણ સંભાળ્યો હતો.

1990 માં, ડાયેન ફેઈનસ્ટેઇન ડેમોક્રેટ તરફી મૃત્યુ દંડ તરીકે ગવર્નર માટે દોડ્યો હતો, તે વર્ષ રાજ્યના ડેમોક્રેટિક કન્વેન્શનમાં જોવા મળેલા વિચારો. તે પછી તેણીએ તેમની પાર્ટીનું નામાંકન જીતી લીધું, તે પછીના વર્ષે સામાન્ય ચૂંટણીમાં રિપબ્લિકન પીટ વિલ્સનને હાર આપી.

1998 માં, ડેમોક્રેટીક ગવર્નરિયર ઉમેદવાર ગ્રે ડેવિસ મોતની સજાના સમર્થક તરીકે પણ ચાલ્યા હતા, સામાન્ય ચૂંટણીમાં સરળતાથી રિપબ્લિકન એટર્ની જનરલ ડેન લુગ્રેનને પછાડીને.

પરંતુ રાજ્યના વસ્તી વિષયક પરિવર્તન બદલાયું છે, એટલા માટે કેલિફોર્નિયાની રાજકારણ પણ છે. 2006 માં, જેરી બ્રાઉન રાજ્યના મૃત્યુ દંડને સમર્થન આપવાના વકીલ એટર્ની જનરલ તરીકે ચૂંટાયા હતા, તેમ છતાં તેણે વ્યક્તિગત રીતે તેનો વિરોધ કર્યો હતો. ચાર વર્ષ પછી સાન ફ્રાન્સિસ્કો ડિસ્ટ્રિક્ટ એટર્ની કમલા હેરિસ, જે મૃત્યુ દંડના ઉત્સાહિત પ્રતિસ્પર્ધી હતા, રાજ્યના એટર્ની જનરલ તરીકે ચુંટાયેલા હતા.

આજે, કૅલિફોર્નિયામાં મુખ્ય પ્રવાહના ડેમોક્રેટને શોધવાનું મુશ્કેલ છે જે મૃત્યુદંડને ટેકો આપે છે. ન્યૂઝમની જેમ, આ મુદ્દા પર પ્રકાશ પાડતા, તેના રાષ્ટ્રીય રૂપરેખાને વેગ આપી શકે છે, પરંતુ તે ગુના ભોગ બનેલા વકીલો, રાષ્ટ્રપતિ ટ્રમ્પ અને અન્યો દ્વારા વિરોધના ફાયરસ્ટોર્મને પણ ઉત્તેજિત કરી શકે છે.

તે લેવાનું જોખમ હોય તેવું લાગે છે, જો તે ખુશ ન હોય તો.

Top