You are here
Home > Business > સ્થિર ફુગાવો, ધીરે ધીરે ઔદ્યોગિક ઉત્પાદન આરબીઆઈ રેટ કટ – લાઇવમિંટની શક્યતા વધારે છે

સ્થિર ફુગાવો, ધીરે ધીરે ઔદ્યોગિક ઉત્પાદન આરબીઆઈ રેટ કટ – લાઇવમિંટની શક્યતા વધારે છે

સ્થિર ફુગાવો, ધીરે ધીરે ઔદ્યોગિક ઉત્પાદન આરબીઆઈ રેટ કટ – લાઇવમિંટની શક્યતા વધારે છે

નવી દિલ્હી: ફેબ્રુઆરીમાં ભારતની છૂટક ફુગાવો ઝડપથી વધ્યો હતો, પરંતુ તે સેન્ટ્રલ બેન્કના આરામ ઝોનમાં રહ્યો હતો, જ્યારે ફેબ્રુઆરીમાં ફેક્ટરીના ઉત્પાદનમાં નબળો ઘટાડો થયો હતો, તેથી રિઝર્વ બેન્ક ઓફ ઇન્ડિયા (આરબીઆઇ) એ 5 એપ્રિલના રોજ તેના રેપો રેટને બીજા સીધા સમય માટે કાપી નાખવાની પૂરતી જગ્યા છોડી દીધી હતી. આ વર્ષ.

સેન્ટ્રલ સ્ટેટિસ્ટિકલ ઓર્ગેનાઈઝેશન (સીએસઓ) દ્વારા બહાર પાડવામાં આવેલા આંકડા દર્શાવે છે કે રિટેલ ફુગાવો ફેબ્રુઆરીમાં એક મહિના અગાઉ સુધારેલા 1.97% કરતાં ચાર મહિનાના ઊંચા 2.57% વધ્યો હતો, જ્યારે ફેબ્રુઆરીમાં ફેકટરીનું ઉત્પાદન અગાઉના મહિનામાં 2.5% થી જાન્યુઆરીમાં 1.7% સુધી ધીમું પડ્યું હતું.

જોકે, શાકભાજી, કઠોળ અને ખાંડમાં મંદી ધીમી પડી રહી છે, છૂટક ફુગાવાને વેગ આપવા છતાં, કોર ફુગાવો ફેબ્રુઆરીમાં ઘટીને 5.55% થયો છે, જે ગયા વર્ષે જૂનમાં 6.13% હતો. ઈન્ડેક્સ ઓફ ઇન્ડસ્ટ્રીયલ પ્રોડક્શન (આઈઆઈપી) માં ઉપયોગ આધારિત જૂથોમાં, મૂડીના માલના ઉત્પાદનને નબળા રોકાણની માંગ સૂચવે છે. જાન્યુઆરીમાં વીજળીના ઉત્પાદનમાં 43 ટકાનો ઘટાડો નોંધાયો હતો.

ઈન્ડિયા રેટિંગ્સ એન્ડ રિસર્ચના મુખ્ય અર્થશાસ્ત્રી દેવેન્દ્ર કુમાર પંતે જણાવ્યું હતું કે આરબીઆઇના લક્ષ્યાંકથી બાકી રહેલી ફુગાવો, ફુગાવોની અપેક્ષામાં ઘટાડો અને વૃદ્ધિના રૂપમાં નબળાઈને કારણે, 2019-20ના પ્રારંભમાં મધ્યસ્થ બેન્ક તેના નાણાકીય સરળતાને આગળ લાવી શકે છે. “જો કે, ક્ષમતાના ઉપયોગ સાથે હજુ પણ 74.8% ની નીચી અને એપ્રિલ-મેમાં બાકીની ચૂંટણીઓ સાથે , અર્થતંત્રમાં રોકાણની માગમાં વધારો થવાની શકયતા નથી.”

7 મી ફેબ્રુઆરીએ આરબીઆઇની મોનેટરી પોલિસી કમિટી (એમપીસી) એ તેના નીતિના વલણને તટસ્થ કરવાથી તટસ્થ થવા બદલ બદલ્યો હતો અને રેપો રેટમાં 25 બેસિસ પોઇન્ટ્સનો ઘટાડો કર્યો હતો.

એક આધાર બિંદુ ટકાવારી પોઇન્ટ એક સો ટકા છે.

આરબીઆઇના ગવર્નર શક્તિકાંત દાસે તે સમયે જણાવ્યું હતું કે , નાણાકીય નીતિના વલણમાં પરિવર્તન લાવ્યું છે અને આગળના મહિનાઓમાં ભારતીય અર્થતંત્રના સતત વિકાસ માટે પડકારોને પહોંચી વળવા માટે ઓરડો આપવામાં આવ્યો છે.

દાસ ગયા મહિને બેન્કરો મળ્યા તેમને નજ કરો દરો કાપી છે કે conceding નાણાકીય નીતિ ટ્રાન્સમિશન આરબીઆઇ માટે ચિંતાનો વિષય હતી પછી. જો કે, બેંકો રેપો રેટ કટના લાભો પર તાત્કાલિક પસાર થવા માટે અનિચ્છા હતા, જેમાં હોલ્ડિંગ દર ઊંચો રહ્યો હતો અને પ્રવાહિતા સ્થિતિ તંગ હતી.

જો કે, સ્ટેટ બેન્ક ઓફ ઇન્ડિયા (એસબીઆઈ) દ્વારા બચત બેંકની થાપણો પર વ્યાજદર અને આરબીઆઈ રેપો રેટમાં ₹ 1 લાખથી વધુના ટૂંકા ગાળાના લોન્સને તાજેતરના પગલાને ઝડપી નાણાકીય નીતિ ટ્રાન્સમિશન તરફના પગલા તરીકે જોવામાં આવે છે. વિશ્લેષકોએ જણાવ્યું હતું કે આવી પરિસ્થિતિમાં આરબીઆઇની દરમાં ઘટાડાનો બીજો રાઉન્ડ બેન્કોને ભંડોળના સસ્તા ખર્ચના ફાયદાથી પસાર થવાની ફરજ પાડે છે.

આઇઆઇપી માટે બેઝ ઇફેક્ટ, જે નવેમ્બરથી પ્રતિકૂળ બની ગઈ છે, તે 31 માર્ચના રોજ પૂરા થતાં બાકીના વર્ષ માટે ચાલુ રહેશે. ડિસેમ્બર ક્વાર્ટરમાં ભારતનો કુલ ઘરેલું ઉત્પાદન (જીડીપી) વૃદ્ધિ 6.6 ટકાના પાંચ ક્વાર્ટરના તળિયે ધીમી પડી ગઈ છે અને માર્ચ ક્વાર્ટરમાં તે 6.4 ટકા ધીમી રહેવાની ધારણા છે.

“અમે હજુ પણ માનીએ છીએ કે આગામી નીતિમાં દર ઘટાડવાની પણ એક તક છે, કારણ કે જીડીપી વૃદ્ધિ અને આઇઆઇપી વૃદ્ધિ નીચામાં આવી છે, જે એમપીસીને વિકાસમાં વધુ પ્રોત્સાહન આપવાનું ધ્યાનમાં લેશે,” કેઆરઇ રેટિંગ્સના મુખ્ય અર્થશાસ્ત્રી મદન સબનાવીસે જણાવ્યું હતું. .

Top