You are here
Home > World > પાકિસ્તાનની આતંકવાદી દ્વિધા

પાકિસ્તાનની આતંકવાદી દ્વિધા

પાકિસ્તાનની આતંકવાદી દ્વિધા
લોકો મૌલાના મસૂદ અઝહરના પાલકોને લઈને વિરોધ કરે છે છબી કૉપિરાઇટ એએફપી / ગેટ્ટી
છબી કૅપ્શન મૌલાના મસૂદ અઝહરે 1999 માં જીએમની સ્થાપના કરી હતી – અને તે “રક્ષણાત્મક કસ્ટડી” માં છે.

ઇસ્લામાબાદની સરહદ પર મદ્રેસાના દરવાજા પર સ્ટેન્ડિંગ રક્ષક સખત દેખાવ કરનાર યુવા માણસ હતો, જે એક શક્તિશાળી ઓટોમેટિક રાઇફલ દેખાતું હતું અને એક આંખ ગુમાવતો હતો.

અંદર, ધાર્મિક શાળા ચલાવવાની સાથે સંકળાયેલા લોકોમાંના એકે સ્વીકાર્યું કે તે “જેશ-એ-મોહમ્મદ દ્વારા ચલાવવામાં આવે છે” – તે આતંકવાદીઓએ ભારતીય-સંચાલિત કશ્મીરના પુલ્વામા જીલ્લામાં છેલ્લા મહિનાના આત્મહત્યાના હુમલાની જવાબદારી સ્વીકારી હતી જેમાં 40 સૈનિકો માર્યા ગયા હતા. અને પાકિસ્તાન અને ભારત વચ્ચે સંઘર્ષને વેગ આપ્યો.

પરંતુ વકીલે કહ્યું કે આરોપો અસત્ય હતા અને હકીકતમાં, મદ્રેસા ફક્ત એક સામાન્ય ઇસ્લામિક શાળા હતી.

તેની પાછળ દિવાલ પર એક નાનો પોસ્ટર, જો કે, ઇસ્લામિક ઇતિહાસથી પ્રસિદ્ધ યુદ્ધને ઉદ્ભવતા સૂત્રની સાથે બંદૂકોનું વર્ગીકરણ દર્શાવ્યું હતું. બહાર ધૂળવાળુ શેરીમાં, કાશ્મીરી કારણ વતી એક રેલી જાહેરાત કરનાર પોસ્ટર જેશ-એ-મોહમ્મદ (જીએમ) ના વિશિષ્ટ સફેદ અને કાળો ધ્વજથી ઘેરાયેલા હતા.

પાકિસ્તાનમાં આતંકવાદીઓ પર “ક્રેકડાઉન” ના ભાગરૂપે, જીએમ સહિતના જૂથો સાથે કથિત સેંકડો સેમિનાર અને અન્ય ઇમારતો, તાજેતરના દિવસોમાં સરકાર દ્વારા લેવામાં આવી છે.

જેએમએમના સ્થાપક મસૂદ અઝહરના ભાઈને અન્ય સંબંધિત અને અન્ય ડઝનની સાથે “અટકાવવાની અટકાયત” માં લઈ જવામાં આવ્યા છે. સુરક્ષા દળોમાંથી કોઈએ ઇસ્લામાબાદમાં આ મદ્રેસાનો સંપર્ક કર્યો ન હતો. અઝહર પોતે માને છે કે 2016 થી પાકિસ્તાનમાં રક્ષણાત્મક કસ્ટડીમાં છે – તેમ છતાં તેણે ટેકેદારોને ઑડિઓ સંદેશાઓ છોડવાનું ચાલુ રાખ્યું છે.

પાકિસ્તાની ગૃહમંત્રી શેહરીર ખાન આફ્રિદીએ આ સપ્તાહે અગાઉ પત્રકારોને કહ્યું હતું કે, “અમારું નિશ્ચય એ છે કે અમારી જમીનનો ઉપયોગ અન્ય કોઈને નુકસાન પહોંચાડવા માટે કરવામાં આવશે નહીં.” સત્તાવાળાઓ.

પરંતુ પહેલા પણ આવા જૂથો પર વધુ જાહેર કરાયેલા ક્રેકડાઉન થયા છે, ઘણીવાર જ્યારે પાકિસ્તાન આંતરરાષ્ટ્રીય સ્પોટલાઇટમાં હોય છે, ફક્ત મસ્જિદો અને ધાર્મિક શાળાઓને તેમના પાછલા માલિકોને પાછા સોંપવામાં આવે છે અને પછીથી તેને ” પુરાવા અભાવ. ”

છબી કૉપિરાઇટ રોઇટર્સ
છબી કૅપ્શન પુલવામામાં આત્મઘાતી હુમલો એ ભારતીય અંકુશિત કાશ્મીરમાં બળવો શરૂ થયા પછીનો સૌથી ભયંકર હુમલો હતો

પરિણામે કેટલાકને સંશયાત્મક લાગે છે કે આ નવીનતમ ક્રિયાનો ખરેખર અર્થ છે કે પાકિસ્તાની રાજ્ય ભારત-કેન્દ્રિત આતંકવાદી જૂથોની પ્રવૃત્તિઓનો અંત લાવશે, લાંબા સમયથી દેશની ગુપ્ત માહિતી સેવાઓનો ટેકો માણ્યો હોવાનું મનાય છે. ભારતીય અધિકારીઓએ બીબીસીને કહ્યું હતું કે તેઓએ “પહેલાં આ બધું જોયું હતું”.

2000 માં મસૂદ અઝહર દ્વારા જૈશ-એ-મોહમ્મદની સ્થાપના કરવામાં આવી હતી, સાથી આતંકવાદીઓ દ્વારા ભારતીય એરલાઇનના હાઇજેકિંગ બાદ તેને ભારતમાં જેલમાંથી છોડવામાં આવ્યાના થોડા જ સમય પછી.

અઝહર 1 99 0 માં અફઘાનિસ્તાન અને કાશ્મીર બંને વચ્ચેના સંઘર્ષો સાથેના પ્રભાવશાળી આતંકવાદી હતા.

પાકિસ્તાની વિશ્લેષક અહમદ રશીદ કહે છે કે શરૂઆતના દિવસોમાં જીએમ જીહાદવાદીઓ “અત્યંત પ્રશિક્ષિત અને અત્યંત પ્રેરિત” લડવૈયાઓ હતા. અને કારણ કે તેઓ પાકિસ્તાની રાજ્ય સાથે અતિશય સંકળાયેલા નહોતા, કારણ કે તેમના હુમલાને કેવી રીતે જવાબ આપવો તેના પર ભારતને “સ્પષ્ટ જવાબ નથી.” પાકિસ્તાને અસમર્થતાના તત્વને જાળવી રાખ્યું.

કાશ્મીર, લશ્કર-એ-તોઇબા (એલ.ટી.) પર કેન્દ્રિત અન્ય આતંકવાદી જૂથ, એવું પણ માનવામાં આવે છે કે સુરક્ષા સેવાઓના રક્ષણનો આનંદ માણ્યો છે.

9/11 ના હુમલા પછી આંતરરાષ્ટ્રીય સમુદાયે જિહાદવાદી જૂથોના ધમકીઓ પર સતત ધ્યાન કેન્દ્રિત કર્યું હોવાથી, પાકિસ્તાને જીએમ અને એલટી બંને પર પ્રતિબંધ મૂક્યો હતો. જો કે, તેમના નેતૃત્વને ક્યારેય કોઈ ગુના માટે દોષિત ઠેરવવામાં આવ્યા નથી, અને બંને સંગઠનોએ નવા નામ લીધા, જેમાં લશ્કર-એ-તોઇબા જમાત-ઉદ-દાવા બન્યાં (જોકે તેઓ દાવો કરે છે કે તેઓ અલગ છે.)

2007 માં, પાકિસ્તાની રાજ્યનો જેહાદવાદી જૂથો સાથેનો અનિશ્ચિત સંબંધ આખરે ઇસ્લામાબાદમાં આતંકવાદીઓ અને સલામતી દળો વચ્ચેના લોહિયાળ વલણ દ્વારા વિખેરી નાખ્યો હતો.

તે પછી, જેહાદવાદીઓએ પોતાને “વિરોધી” અથવા “તરફી” પાકિસ્તાન કેમ્પમાં જૂથ આપ્યું. ભૂતપૂર્વ લક્ષ્યાંકિત પાકિસ્તાની સલામતી દળો અને નાગરિકોએ હજારોની હત્યા કરી. બાદમાં અફઘાનિસ્તાનમાં અમેરિકન દળો સામે લડવાની અને ભારતના સંચાલિત કશ્મીરમાં ભારતીય દળો સામે લડવામાં ધ્યાન કેન્દ્રિત કર્યું.

જમાત-ઉદ-દાવાના નેતાઓ અને જયિશ-એ-મોહમ્મદ પાકિસ્તાની રાજ્ય પ્રત્યે વફાદાર રહ્યાં, તેમ છતાં તેમના ઘણા લડવૈયાઓ, ખાસ કરીને જીએમથી, વિરોધી રાજ્ય જૂથોમાં ખસી ગયા.

પાકિસ્તાની સેના સામે લડતા પાકિસ્તાની તાલિબાન સાથેના એક વરિષ્ઠ કમાન્ડરએ બીબીસીને કહ્યું હતું કે ઘણા જીએમ સભ્યો સરકાર વિરુદ્ધ “જીહાદ” માં જોડાયા છે. જોકે ઘણા લોકોએ તેમના મગજમાં ફેરફાર કર્યો હોવા છતાં, તેમણે જણાવ્યું હતું કે, સંગઠન અને અલ-કાયદા જેવા અન્ય જૂથોમાં ઘણા ભૂતપૂર્વ જીએમએમ આતંકવાદીઓ રહે છે.

છબી કૉપિરાઇટ પ્લેનેટ લેબ્સ ઇન્ક. / રોઇટર્સ દ્વારા હેન્ડઆઉટ
છબી કૅપ્શન સેટેલાઇટ છબીઓએ પાકિસ્તાનમાં જેએમ તાલીમ શિબિર તોડવાના ભારતના દાવા પર પ્રશ્નો ઉભા કર્યા છે

પાકિસ્તાનની સુરક્ષા દળો રાજ્ય વિરોધી આતંકવાદીઓની ક્ષમતાઓને ઘટાડવા નોંધપાત્ર રીતે સફળ રહ્યા છે. પાકિસ્તાની ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ફોર પીસ સ્ટડીઝ અનુસાર, 2013 માં પાકિસ્તાનમાં આતંકવાદી હુમલામાં માર્યા ગયેલા લોકોની સંખ્યા 2013 માં 2,500 થી ઘટીને 2018 માં 595 થઈ ગઈ હતી.

જો કે, જેઈએમ અને એલટી / જુદ જેવા વધુ વફાદાર જૂથો સાથે શું કરવાનું છે તે પ્રશ્નને છોડી દે છે, જેમણે ભારત પર હુમલા શરૂ કરવાનું ચાલુ રાખ્યું છે.

માનવામાં આવે છે કે જીએમએમ 2016 માં ભારતીય સંચાલિત કાશ્મીરમાં બે મોટા હુમલા કર્યા હતા, જ્યારે લશ્કર-એ-તોઇબાના સ્થાપક હાફિઝ સઈદ પર 2008 ના મુંબઈ હુમલાના ભ્રષ્ટાચારના આરોપસર ભારતીય સત્તાવાળાઓ દ્વારા આરોપ મૂકવામાં આવ્યો હતો – તેમ છતાં તેણે તેનો ઇનકાર કર્યો હતો.

મીડિયા પ્લેબેક તમારા ઉપકરણ પર અસમર્થિત છે

મીડિયા કૅપ્શન હાફિઝ સઈદ બીબીસીને કહે છે કે વૉશિંગ્ટન તેને ખોટી રીતે લક્ષ્યાંક બનાવશે

તે સમયે આક્ષેપ કરવામાં આવ્યો હતો કે પાકિસ્તાની ગુપ્ત માહિતી સેવાઓ સુસંગત હતી, અને તેમ છતાં તેઓએ તેનો ઇનકાર કર્યો હતો, સંડોવણીના શંકાસ્પદ લોકો સામે કાયદેસરની કાર્યવાહી શંકાસ્પદ રીતે ધીમી રહી હતી.

પરંતુ હવે આ આતંકવાદી જૂથોની પ્રવૃત્તિઓ વડા પ્રધાન ઇમરાન ખાનના ભારત સાથેના દેશના સંબંધોને સુધારવાના હેતુ માટે અવરોધરૂપ લાગે છે; અને કદાચ વધુ નિર્ણાયક રીતે તેમણે આતંકવાદી સંગઠનોના નાણાંકીય વ્યવસાયને પહોંચી વળવા માટે પૂરતી ન કરવા બદલ ફાઇનાન્શિયલ ઍક્શન ટાસ્ક ફોર્સ “ગ્રે ગ્રુપ” પર મૂકવામાં આવેલા પાકિસ્તાનમાં પણ ફાળો આપ્યો છે.

“ગ્રે સૂચિ” ની રચના આંતરરાષ્ટ્રીય વ્યવસાયને દેશમાં વેપાર કરતા પહેલાં બે વખત વિચારી શકે છે અને પાકિસ્તાનની અર્થવ્યવસ્થાને વિદેશી રોકાણની જરૂર છે.

જોકે, પાકિસ્તાની અધિકારીઓએ ચિંતા વ્યક્ત કરી છે કે જે.એમ.એમ. અથવા જુદનો સીધો સામનો કરવો સીધી રીતે હિંસામાં અન્ય સ્પાઇકને ઉશ્કેરશે.

ગયા વર્ષે, વિશ્લેષકો અને પાકિસ્તાની લશ્કરી અધિકારીઓએ આતંકવાદી જૂથો સાથે સંકળાયેલા કેટલાકમાં “મુખ્ય પ્રવાહ” ના વિચારને રજૂ કર્યો હતો.

થોડા જ સમય પછી, ઇમરાન ખાનની ચૂંટણીઓની આગળ, જુદ (અને એલટીટી) ના સ્થાપક સઈદના સમર્થકોએ એક રાજકીય પક્ષ બનાવ્યો. જો કે તેઓ એક બેઠક જીતવામાં અસમર્થ હતા, તેઓ હજુ પણ જીએમ કરતા વધુ વ્યવહારમાં સાબિત થઈ શકે છે.

મીડિયા પ્લેબેક તમારા ઉપકરણ પર અસમર્થિત છે

મીડિયા કૅપ્શન બંને પક્ષોના કશ્મીરીએ બીબીસીને પ્રદેશમાં શેલિંગ દરમિયાન તેમના વિક્ષેપિત જીવન વિશે જણાવ્યું હતું

વર્ષોથી સઈદ એ એમ્બ્યુલન્સ અને બેઝિક હેલ્થકેર સુવિધાઓનું વિશાળ ચેરિટી નેટવર્ક સ્થાપિત કરવામાં સફળ રહ્યો છે. તેમાંના ઘણા હવે સરકાર દ્વારા લેવામાં આવે છે, પરંતુ પાકિસ્તાન ઇન્સ્ટિટ્યુટ ફોર પીસ સ્ટડીઝના વિશ્લેષક અમીર રાણા કહે છે કે સત્તાવાળાઓ પાસે તેમના ટેકેદારો તરફથી “બદલાવ અંગેની થોડી ચિંતા” છે. JuD સંકેત આપ્યો છે કે તેઓ કોર્ટમાં ચાલ પડકાર કરશે.

તેનાથી વિપરીત, મિસ્ટર રાણાએ બીબીસીને કહ્યું, અધિકારીઓ જેએસએમ – કશ્મીર હુમલા માટે જવાબદાર જૂથ કરતાં વધુ હિંસાની સંભવિતતાથી ચિંતિત છે. 2002 માં જીએમ પર પ્રતિબંધ મૂક્યા પછી, જૂથના વિભાજક તત્વોએ દેશના તત્કાલીન લશ્કરી શાસક પરવેઝ મુશર્રફની હત્યા કરવાનો પ્રયત્ન કર્યો હતો.

પાકિસ્તાની સેનાના વડા અને રાજકારણીઓના જૂથ વચ્ચે તાજેતરમાં બંધ કરેલી બેઠકમાં, એક સ્રોતએ બીબીસીને જણાવ્યું હતું કે લશ્કરી નેતાઓએ ખાતરી આપી હતી કે આતંકવાદીઓને સામનો કરવામાં આવશે. જો કે સૈન્ય અધિકારીઓએ ચેતવણી આપી હતી કે એકલા બળ દ્વારા સંપૂર્ણપણે દૂર કરવા માટે ઘણા લોકો હતા, અને તેના બદલે કેટલાકને મુખ્ય પ્રવાહ હોવાનું સૂચવ્યું હતું.

સરકાર દ્વારા પ્રારંભિક દરખાસ્તોમાં આ જૂથોના સભ્યો માટે ડિ-રેડિકલિલાઇઝેશન કેન્દ્રોની સ્થાપના કરવામાં આવી હતી, અને તેમને “નોકરી અર્ધલશ્કરી” દળ તરીકે કેટલાક અંધાધૂંધીરૂપે તેનો ઉપયોગ કરીને નોકરીઓ શોધવામાં આવી હતી.

એક વરિષ્ઠ રાજકારણીએ બીબીસીને કહ્યું હતું કે પાકિસ્તાનમાં હવે સમજણ છે કે કાશ્મીરમાં “પ્રોક્સી” દળોનો ઉપયોગ કાઉન્ટર ઉત્પાદક છે, જે ભારતીય “માનવ અધિકારોના દુરૂપયોગ” ના આરોપોથી ભ્રમિત છે. પરંતુ, તેમણે ઉમેર્યું હતું કે જો શક્ય હોય તો આતંકવાદીઓ સાથે શાંતિપૂર્વક જોડાવાની પસંદગી કરવામાં આવશે.

આતંકવાદીઓ સાથે જોડાયેલા મદ્રેસા અને મસ્જિદોના નવીનતમ ટેકઓવરથી પાકિસ્તાની સરકારને કેટલાક અનુકૂળ હેડલાઇન્સ મળશે, પરંતુ તે પછી તેઓ જે કરશે તે ગણતરી કરશે. શું ત્યાં વાસ્તવિક કાર્યવાહી કરવામાં આવશે? શું જૂથો ખરેખર સરહદની પ્રવૃત્તિઓ હાથ ધરવાથી અટકાવશે? શું ખરેખર “મુખ્ય પ્રવાહ” પરના પ્રયત્નોનો હેતુ હિંસાથી દૂર જિહાદવાદીઓને ત્યજી દેવાનો છે? અથવા શું તેઓ ફક્ત કાયદેસરતાના ઢાંકણા આપવાનો માર્ગ છે?

હું અન્ય ગરીબ ઇસ્લામાબાદના ઉપનગરોમાં અન્ય મદ્રેસાની મુલાકાત લીધી હતી, જે ગયા વર્ષે હફીઝ સઈદની ચેરિટી, જુદની સરકાર દ્વારા લેવામાં આવી હતી.

ચાર્જમાં રહેલા સ્ટાફ એ જ રહે છે. તેઓ મને કહે છે કે એકમાત્ર ફેરફાર એ છે કે સ્થાનિક સરકારી અધિકારી નિયમિત નિરીક્ષણ કરે છે અને હવે તેઓ દાન દ્વારા બદલે સરકાર દ્વારા ભંડોળ પૂરું પાડવામાં આવે છે.

મદ્રેસામાં સલામતી ગાર્ડ દ્વારા પહેરવામાં આવતા પરંપરાગત શાલ્વર કમીઝ કપડા હજુ પણ સત્તાવાર રીતે પ્રતિબંધિત જૂથના નામ સાથે જોડાયેલા છે: જુદ.

છબી કૅપ્શન સરકારે મસ્જિદ ઉપર કબજો લીધો પરંતુ થોડો બદલાઈ ગયો

Top