You are here
Home > World > નાગરિકત્વની છૂટી બ્રિટીશ આઈએસઆઈએસ મહિલાનું બાળક મરી ગયું છે

નાગરિકત્વની છૂટી બ્રિટીશ આઈએસઆઈએસ મહિલાનું બાળક મરી ગયું છે

નાગરિકત્વની છૂટી બ્રિટીશ આઈએસઆઈએસ મહિલાનું બાળક મરી ગયું છે

શમીમા બેગમને ગયા મહિને તેણીની નાગરિકત્વ છૂટી ગઈ હતી પરંતુ તેના બાળક, એક છોકરાને હજુ પણ બ્રિટીશ રાષ્ટ્રીય માનવામાં આવતું હતું. જો કે, સરકારે દલીલ કરી હતી કે નવજાત બાળકોને જ્યાં વસવાટ કરો છો ત્યાંના નવા શરણાર્થી કેમ્પમાંથી નવજાતને ફરીથી મેળવવાનો પ્રયાસ કરવો ખૂબ જોખમી હતો. મેટ્રોપોલિટન પોલીસ / એપી છુપાવો કૅપ્શન

ટૉગલ કૅપ્શન

મેટ્રોપોલિટન પોલીસ / એપી

શમીમા બેગમને ગયા મહિને તેણીની નાગરિકત્વ છૂટી ગઈ હતી પરંતુ તેના બાળક, એક છોકરાને હજુ પણ બ્રિટીશ રાષ્ટ્રીય માનવામાં આવતું હતું. જો કે, સરકારે દલીલ કરી હતી કે નવજાત બાળકોને જ્યાં વસવાટ કરો છો ત્યાંના નવા શરણાર્થી કેમ્પમાંથી નવજાતને ફરીથી મેળવવાનો પ્રયાસ કરવો ખૂબ જોખમી હતો.

મેટ્રોપોલિટન પોલીસ / એપી

બ્રિટિશ જન્મેલા સ્ત્રીના શિશુ પુત્ર, જે આઈએસઆઈએસમાં જોડાવા માટે ઘરેથી ભાગી ગયો હતો, તે મૃત્યુ પામ્યો છે, શુક્રવારે સીરિયન ડેમોક્રેટિક ફોર્સિસના પ્રવક્તાએ તેની પુષ્ટિ કરી હતી.

બીબીસીની એક અહેવાલમાં જણાવવામાં આવ્યું છે કે મૃત્યુના કારણોસર ન્યુમોનિયામાં એક મેડિકલ સર્ટિફિકેટ છે. ગુરુવારે ગુજરી ગયાં ત્યારે બાળક ત્રણ અઠવાડિયાથી ઓછું હતું.

શમીમા બેગમ, જ્યારે 15 વર્ષની હતી અને તે અને તેના કેટલાક મિત્રો 2015 માં સીરિયા ભાગી ગયા હતા, તેઓ તેમના પુત્રના જન્મ પહેલા યુકેમાં પાછા ફરવા માટે ભીખ માગતા હતા, તેણી કહે છે કે તેણી બ્રિટનમાં તેમને ઉછેરવા માંગે છે.

યુવાન માતા ઉત્તર સીરિયાના શરણાર્થી કેમ્પમાં રહી છે અને તેણીને તેના નવજાતના સ્વાસ્થ્ય માટે ભયભીત હોવાના પત્રકારોને જણાવ્યું હતું. બેગમ અગાઉ કુપોષણ અને રોગના કારણે કથિતપણે બે બાળકો હતા.

પરંતુ ગયા મહિનામાં તેણીના ત્રીજા બાળકના જન્મને પગલે, બ્રિટીશ અધિકારીઓએ 19 વર્ષીય નાગરિકત્વને નાબૂદ કરી દીધી હતી કેમ કે તે “જાહેર જનતા માટે અનુકૂળ છે” તેવા કિસ્સાઓમાં તે કરવાની પરવાનગી છે.

બ્રિટીશ વુમન સીરિયામાં આઈએસઆઈએસમાં જોડાઈ ગઈ છે કારણ કે ટીન યુ.કે. નાગરિકતામાંથી છૂટી ગઈ છે

ગૃહ સચિવ સાજિદ જાવિદ એ સમયે સ્પષ્ટતા કરી હતી કે એકલા બેગમ પર રદ કરવાની અરજી – તેણીનો બાળક એક બ્રિટિશ રાષ્ટ્રીય રહેશે કારણ કે તે નિર્ણય પહેલાં જન્મ્યો હતો. પરંતુ સરકારે સીરિયામાંથી છોકરાને કાઢવાનો અને લંડનમાં બેગમના પરિવારને પહોંચાડવા માટે કોઈ પ્રયાસ કર્યો ન હતો. જાવિદ સમજાવે છે કે તે “અતિ મુશ્કેલ” હશે.

બેગમના વકીલ દ્વારા ટ્વિટર પર 5 માર્ચે લખેલા પત્રમાં, સરકારના હોમ ઑફિસે સમજાવ્યું હતું કે બાળકને યુકેમાં લાવવા માટે પરિવાર દ્વારા તાજેતરમાં કરેલી વિનંતી ખોટી એજન્સીને રજૂ કરવામાં આવી હતી. તેણે બેગમની બહેનને વિદેશી અને કોમનવેલ્થ ઑફિસમાં તેમની અરજી કરવાની સૂચના આપી હતી, જે કોન્સ્યુલર સહાય માટે વિનંતી ધ્યાનમાં લેવા માટે જવાબદાર છે. જો કે, હોમ ઑફિસે નોંધ્યું હતું કે, 2012 થી સીરિયામાં એજન્સીની કૉન્સ્યુલર પ્રતિનિધિત્વ નથી.

સત્તાવાળાઓએ બાળકની મૃત્યુની પુષ્ટિ કરતા પહેલાં બીબીસી સાથેના એક મુલાકાતમાં, જાવિદે કહ્યું: “દુર્ભાગ્યે કદાચ આ બાળકો યુદ્ધમાં જન્મેલા ઘણા બાળકો છે, દેખીતી રીતે નિર્દોષ છે. … મારા બાળકો માટે સહાનુભૂતિ સિવાય બીજું કંઈ નથી આમાં ખેંચાઈ ગયેલ છે. આ કેમ છે તે યાદ રાખવાની આ એક રીમાઇન્ડર છે, આ યુદ્ધ ઝોનમાં કોઈ પણ માટે જોખમી છે. ”

બ્રિટીશ સરકારની નિષ્ક્રિયતાના વિવેચકો અને દાવો કરે છે કે તે પ્રદેશમાં પ્રવેશવા માટે ખૂબ જ જોખમી છે, નોંધ સહાય કામદારો અને પત્રકારો બેગમ સહિત ઘણા લોકોએ સીરિયાના ફેલાયેલ શરણાર્થી કેમ્પમાં લોકો સુધી પહોંચી ગયા છે. ધી ટાઇમ્સ ઑફ લંડનના એક પત્રકારે તેને ફેબ્રુઆરીના મધ્યમાં નવ મહિનાની ગર્ભવતી વખતે 39,000 લોકો સાથે શિબિરમાં મળ્યા અને તેમની મુલાકાત લીધી હતી. દિવસો પછી તેણીની બીબીસી દ્વારા મુલાકાત લેવામાં આવી હતી.

લેબર પાર્ટીના સંસદના સભ્યો ડિયાન ઍબોટે ટ્વિટ કર્યું હતું કે , “કોઈ પણ વ્યક્તિને કાયદેસર બનાવવા માટે આંતરરાષ્ટ્રીય કાયદાની વિરુદ્ધ છે, અને બ્રિટીશ સ્ત્રીની નાગરિકતાને છૂટા કરી દેવાના પરિણામે હવે એક નિર્દોષ બાળકનું અવસાન થયું છે. આ નકામી અને અમાનવીય છે.”

બ્રિટીશ સ્ત્રીની નાગરિકતાને છૂટા કરવામાં આવી રહેલા પરિણામે કોઈ કાયદોવિહીન બનાવવા આંતરરાષ્ટ્રીય કાયદા સામે છે, અને હવે નિર્દોષ બાળકનું અવસાન થયું છે. આ નકામી અને અમાનવીય https://t.co/Lv35Q4vvrA છે

– ડિયાન એબોટ (@ હેકનીઅબોબટ) 8 માર્ચ, 2019

બેગમ અને તેના પરિવારની દલીલ છે કે સરકારે બ્રિટીશ જન્મેલા મહિલાને સ્થાયી કરી દીધી છે. તેઓ સરકારના દાવાને નકારી કાઢે છે કે તેમની માતાની જેમ બેગમ બાંગ્લાદેશની રાષ્ટ્રીય છે.

શિશુના પિતા, એક ડચ આઇએસઆઈએસ ફાઇટર કે જેણે કબજે કરવામાં આવી હતી અને નજીકના જેલમાં રાખવામાં આવી હતી, તેને બાળકના મૃત્યુ વિશે જાણ કરવામાં આવી હતી.

બેગમ ગુરુવારે શરણાર્થી કેમ્પમાં દફનાવવામાં આવ્યો હતો.

Top