You are here
Home > Business > જગુઆર્સ ઇન્ડિયન રીવાઇવલ યુરોપિયન ડીઝલ, ચાઇના મંદી – બિઝનેસ સ્ટાન્ડર્ડ પર પડ્યું

જગુઆર્સ ઇન્ડિયન રીવાઇવલ યુરોપિયન ડીઝલ, ચાઇના મંદી – બિઝનેસ સ્ટાન્ડર્ડ પર પડ્યું

જગુઆર્સ ઇન્ડિયન રીવાઇવલ યુરોપિયન ડીઝલ, ચાઇના મંદી – બિઝનેસ સ્ટાન્ડર્ડ પર પડ્યું

2008 માં સ્ટોરી જગુઆર અને લેન્ડ રોવર ઓટો બ્રાન્ડ્સની ખરીદીએ ભારતના ટાટા ગ્રૂપને એક પડકાર આપ્યો હતો જે બ્રિટીશ માર્કેસના અગાઉના માલિક ફોર્ડ મોટર કંપનીને લાંબા સમયથી નિરાશ કરે છે: નફો કેવી રીતે મેળવવો.

થોડા સમય માટે, ટાટાને તેનો જવાબ મળ્યો. હસ્તાંતરણના બે વર્ષમાં, જગુઆર લેન્ડ રોવર ઓટોમોટિવ પીએલસી પૈસા કમાવી રહી હતી. તેની રેન્જ રોવર ઇવોક, કોમ્પેક્ટ એસયુવી વિશિષ્ટ કર્ન્ચ કરેલ રીઅર છત સાથેનું એક રનઅવે હિટ હતી – એટલી બધી કે સ્પાઇસ ગર્લ વિક્ટોરિયા બેકહામ ખાસ આવૃત્તિમાં સામેલ થઈ ગઈ. ઇવૉક વર્ષોથી જેએલઆરના નફાને સંચાલિત કરે છે, જે દાયકાના પ્રથમ ભાગમાં ટાટા મોટર્સ લિ .ના મોટાભાગના પિતૃઓની કમાણી કરે છે. 2015 માં કંપનીનું માર્કેટ મૂલ્ય $ 29 બિલિયનથી વધ્યું હતું.

ત્યારબાદ ચીનના મંદીમાં કાર ઉત્પાદકનું સૌથી મહત્વપૂર્ણ બજાર હતું તેવું વેચાણ થયું; યુકેએ યુરોપિયન યુનિયનથી તૂટી જવાનું મતદાન કર્યું હતું; અને ભારતનું સૌથી મોટું સંગઠન સત્તા સંઘર્ષ દ્વારા વેરવિખેર થઈ ગયું હતું કારણ કે રતન ટાટાએ તેમના હાથથી અનુગામી ઉત્તરાધિકારીને કાઢી મૂક્યા હતા. યુરોપમાં ડીઝલ વાહનો પર તેની વિશ્વસનીયતા ઘટાડવા માટે જેએલઆર પણ ધીમી હતી. હવે આઉટલૂક એટલું ભયાનક છે કે ટાટા એક્ઝિક્યુટિવ્સ લક્ઝરી-કાર યુનિટના ભાગ વેચવાની શક્યતા શોધે છે.

ઇમર્જિંગ માર્કેટ્સ ઓટોમોટિવ એડવાઇઝર્સના લંડન સ્થિત ડિરેક્ટર દીપેશ રાઠોરએ જણાવ્યું હતું કે “જેએલઆર આ બધી પડકારોનો સામનો કરે છે અને વધુ, તે મુખ્ય પ્રવાહના લક્ઝરી કાર ઉત્પાદકોમાંનું સૌથી નાનું છે.” સ્વિડનની વોલ્વો કાર્સની માલિકી ચીનની ઝેજીઆંગ ગેલી હોલ્ડિંગ ગ્રુપ કંપની છે.

ટાટા મોટર્સે શુક્રવારે જણાવ્યું હતું કે તે તેના જેએલઆરના હિસ્સાને વેચવા માંગે છે તે “અફવાઓ અંગે કોઈ સત્ય નથી” અને આગળ ટિપ્પણી કરવાનો ઇનકાર કર્યો હતો.

રેકોર્ડ નુકશાન

ગયા વર્ષે 60 ટકા જેટલા શેરમાં ટાટા મોટર્સનો ઘટાડો થયો હતો, ડિસેમ્બરના ક્વાર્ટરમાં 270 અબજ રૂપિયા (3.8 અબજ ડોલર) નો રેકોર્ડ ખોવાઈ ગયો હતો, જે બ્રિટીશ યુનિટ સંઘર્ષ કરતી વખતે ભારતીય કંપની માટે સૌથી મોટી હતી. 31 મી ડિસેમ્બરે નવ મહિનામાં 35 ટકા ઘટાડો, ચીનમાં શિપમેન્ટ્સ તૂટી પડ્યાં છે. કંપની 4,500 નોકરીઓ દૂર કરી રહી છે, અથવા તેના વૈશ્વિક કર્મચારીઓમાંથી 10 ટકા દૂર કરી રહી છે અને ફેબ્રુઆરી 7 ના રોજ રોકાણકારોએ તેની જેએલઆર લખવાનું આયોજન કર્યું છે. $ 3.9 અબજ દ્વારા રોકાણ.

જેએલઆર, જે જગુઆર એક્સઇ સેડાન અને લેન્ડ રોવર ડિસ્કવરી એસયુવીને પણ બનાવે છે, તેને મેચિંગ બોન્ડ્સને સ્થાનાંતરિત કરવા માટે માત્ર એક વર્ષમાં એક અબજ ડોલર એકત્ર કરવાની જરૂર છે – એસ એન્ડ પી ગ્લોબલ રેટિંગ્સ પછી મોટી પડકાર ડિસેમ્બરમાં બીજી વાર ડિસેમ્બરમાં એકીકૃત થઈ મહિનાઓ. તેણે કંપનીના દેવાને એસ એન્ડ પીની જંક શ્રેણીમાં ઊંડા બનાવ્યા.

માર્કેક્સ બંને પર ગુણવત્તા સમસ્યાઓનું મૂલ્ય છે: જુન 2018 માં 31 બ્રાન્ડ્સના જેડી પાવર સર્વેએ તેમને બે સ્લોટમાં સ્થાન આપ્યું છે. જગુઆરને 100 વાહનો દીઠ 148 સમસ્યાઓ હતી અને લેન્ડ રોવરને 160 ની ઉંચાઇએ પહોંચાડવામાં આવી હતી. હ્યુન્ડાઇ મોટર કંપનીના લક્ઝરી બ્રાંડમાં ટોચની ક્રમાંકિત જિનેસિસ 68 હતી.

એલએમસી ઓટોમોટિવ શંઘાઇના મેનેજિંગ ડિરેક્ટર જ્હોન ઝેંગે જણાવ્યું હતું કે, ચીનમાં જેએલઆરની મુશ્કેલીઓમાં ગુણવત્તાના મુદ્દાઓ ઉમેરાયા છે, જ્યાં કંપનીને ઘણી યાદ અપાવી છે.

“આ બ્રાન્ડના મૂલ્યમાં ચિની ગ્રાહકોના આત્મવિશ્વાસને ભારે જોખમમાં નાખ્યો છે,” ઝેંગે જણાવ્યું હતું. જેએલઆરનું “ગુણવત્તા નિયંત્રણ ક્ષમતા અને તેનું વેચાણ પછીનું નેટવર્ક તેની વોલ્યુમ વિસ્તરણને સમર્થન આપવા માટે અથવા તે હરીફો સાથે સ્પર્ધા કરવામાં સહાય માટે પૂરતું સારું નથી.”

આ માર્કેસ ખાસ કરીને ચીનની મંદી માટે જોખમી હતા. ગયા વર્ષે વિશ્વનું સૌથી મોટું ઓટો માર્કેટ આશરે 4 ટકા ઘટ્યું હતું, જે 1990 ના દાયકાની શરૂઆતથી પ્રથમ આવી હતી.

જેએલઆર ચાઇનામાં પુનર્ગઠન માટે સંઘર્ષ કરે છે, તે જર્મન હરીફો પાછળ આગળ વધવાનું જોખમ ધરાવે છે. બ્લુમબર્ગ ઇન્ટેલિજન્સ વિશ્લેષકો સ્ટીવ મેન અને કેવિન કિમએ ફેબ્રુઆરી 8 માં લખ્યું હતું કે સ્પર્ધામાં વધારો થવાની શક્યતા છે કારણ કે મર્સિડીઝ, બીએમડબલ્યુ અને ઓડી જેવા જર્મન કાર બ્રાન્ડ્સ દેશમાં વધુ વાહનો બનાવશે.

મુંબઇમાં પાછો ફસાયો નહીં. નિવૃત્ત થયાના થોડા વર્ષો પછી, રતન ટાટાએ વર્ષ 2016 માં તેમના અનુગામી સાયરસ મિસ્ત્રીને ટાટા સન્સના અધ્યક્ષ તરીકેના જૂથમાંથી કાઢી મૂક્યા હતા. મિસ્ત્રીની યોજનાઓ અને વિશ્વની સૌથી સસ્તી કાર, ઇંડા આકારની નેનો જેવી અન્ય વસ્તુઓ વચ્ચેના વિરોધને કારણે તેના પર સંઘર્ષ થયો હતો.

લેન્ડ રોવર હજુ પણ ટાટા ગ્રૂપની માલિકીના મુખ્ય બ્રાન્ડ્સમાં સૌથી મૂલ્યવાન છે, જે ટેટલી ચા અને ન્યૂયોર્કના વૈભવી પિયર હોટેલને પણ નિયંત્રિત કરે છે . ઇન્ટરબ્રાન્ડે જણાવ્યા પ્રમાણે, ઓટોમોટિવ માર્કે ગયા વર્ષે 6.2 અબજ ડોલરનું મૂલ્ય હતું.

Top