You are here
Home > Health > પુરુષ પ્રજનનક્ષમતાને અસર કરતા પરિબળો- અમદાવાદ મિરર

પુરુષ પ્રજનનક્ષમતાને અસર કરતા પરિબળો- અમદાવાદ મિરર

પુરુષ પ્રજનનક્ષમતાને અસર કરતા પરિબળો- અમદાવાદ મિરર

કૅપ્શન:

પ્રજનન અંગેની મોટાભાગની ચર્ચા સ્ત્રીઓની આસપાસ કેન્દ્રિત છે અને ઘણા પરિવારો માને છે કે સ્ત્રીની તબીબી સ્થિતિ બાળક વિનાના લગ્ન પાછળનું કારણ છે. આ સત્યથી દૂર છે. પુરુષના વંધ્યત્વ એક-તૃતિયાંશ કિસ્સાઓમાં ભૂમિકા ભજવે છે.

લૈંગિક કાર્યની સમસ્યાઓ (ઉત્થાનને જાળવી રાખવામાં મુશ્કેલી) અને નીચી સમસ્યાઓના કારણે પુરુષના વંધ્યત્વ માટે ઘણા પરિબળો જવાબદાર હોઈ શકે છે

શુક્રાણુ

જાતીય ઇચ્છા અભાવ માટે વોલ્યુમ. કેટલાક પુરુષોમાં 15 મિલિયન શુક્રાણુઓ દીઠ મિલીલીટર કરતા ઓછા શુક્રાણુઓની ગણતરી હોય છે, અથવા 39 લાખ શુક્રાણુઓ કરતાં ઓછી શ્વસન હોય છે. કેટલાકમાં ટેકીક્યુલર ગઠ્ઠો, અસામાન્ય સ્તન વૃદ્ધિ, અને ગંધની સૂંઘવાની સંભાવના છે, જે શરતો પુરૂષ હિપોગોનાડિઝમ (પરિક્ષણોની કાર્યાત્મક પ્રવૃત્તિમાં ઘટાડો) સાથે સંકળાયેલી હોય છે. Retrograde સ્ત્રાવ, જ્યાં શિશ્ન શિશ્ન દ્વારા ઊભરતા બદલે મૂત્રાશય દાખલ કરે છે, અને

Varicocele

, કર્કરોગને દૂર કરનાર નસોની સોજો, પુરુષ વંધ્યત્વના કારણો પણ છે.

કર્કરોગ (ઓર્કેટીસ) ની બળતરા; અનડેસ્કેન્ડેડ ટેસ્ટિકલ (

ક્રિપ્ટોર્કીડિઝમ

); એક મલિનન્ટ ગાંઠ; રંગસૂત્રોમાં ખામી; સેલેઆક રોગ જેવી આંતરડાના પરિસ્થિતિઓ, જે સંવેદનશીલતાથી ગ્લુટેન માટે પરિણમે છે; ચોક્કસ એનાબોલિક સ્ટેરોઇડ્સ, કેન્સરની દવાઓ અને એન્ટિફંગલ દવાઓ; અને કેટલાક સર્જિકલ પ્રક્રિયાઓ. ઔદ્યોગિક રસાયણોનું પ્રદર્શન, લીડ અને રેડિયેશન જેવા ભારે ધાતુઓ વીર્ય ઉત્પાદનને પણ અસર કરી શકે છે. ધુમ્રપાન અથવા ભારે પીવાથી, લાગણીશીલ તાણ, ડિપ્રેશન અને સ્થૂળતા પણ સમસ્યાઓ તરફ દોરી શકે છે.

પુરૂષ પ્રજનન સ્વાસ્થ્ય પર સખત સાઇકલિંગની અસરો પર ઘણા કાગળો છે. તેઓ સૂચવે છે કે પરંપરાગત બાઇક બેઠકો અને લાંબા સમય સુધી સાયકલ ચલાવવા પર નસ અને રક્ત પ્રવાહ જનનાંગો પર દબાણ કરી શકે છે, સંભવતઃ

ફૂલેલા ડિસફંક્શન

.

ન્યૂયોર્ક ટાઈમ્સના એક લેખમાં, અનાહાદ ઓ ‘કોનોરે એક યેલ અભ્યાસ પર સ્ત્રી સાઇક્લિસ્ટ્સનો સમાવેશ કર્યો હતો. તે સૂચવે છે કે આ પ્રવૃત્તિ મહિલાઓમાં જાતીય સ્વાસ્થ્યને અસર કરે છે, પરંતુ પ્રજનનની આવશ્યકતા નથી. “સંશોધકોએ શોધી કાઢ્યું છે કે સૅડલના સંબંધમાં (સાયકલ) હેન્ડલબૉર્સ નીચલી, વધુ મહિલાને આગળ વધવું પડશે, તેણીને પેરીનેમ પર તેના શરીરના વજનમાં વધુ ટકાવારી મૂકવાની ફરજ પાડે છે,” ન્યૂ યોર્ક ટાઇમ્સના અહેવાલમાં જણાવાયું છે. સમસ્યાને દૂર કરવા માટે સંશોધકોએ નાક વગર કાગળનો ઉપયોગ કરીને સૂચન કર્યું.

ઓસ્ટિન સ્લેડે એક નવા અભ્યાસમાં પેનીલે લંબાઈ અને પ્રજનનની સમસ્યાને સંબોધ્યા. તેમાં 815 પુરૂષોએ ત્રણ વર્ષ સુધી જાતીય આરોગ્ય ક્લિનિકની મુલાકાત લીધી હતી. એકત્રિત કરવામાં આવેલા આંકડા અનુસાર, જે લોકો વંશના હતા તેઓ 13.4 સે.મી. શિશ્ન કદવાળા ફળદ્રુપ પુરુષોની તુલનામાં 12.5 સે.મી. ની પેનીલે લંબાઈ ધરાવતા હતા. અન્ય ઘણા અભ્યાસો કહે છે કે પુરુષો અને સ્ત્રીઓમાં લૈંગિક સંતોષ સાથે પેનિલની લંબાઈ ઓછી છે. “તે એક રસપ્રદ તફાવત હોઈ શકે નહીં પરંતુ સ્પષ્ટ આંકડાકીય મહત્વ હતો. જો ત્યાં વિવિધ પેનીલે લંબાઇ કાપી-ઑફ્સ હોય તો તે નિર્ધારિત રહે છે કે વધુ તીવ્ર વંધ્યત્વની આગાહી કરશે.”

કેટલાક પેપરોએ ચુસ્ત કપડાં, ખાસ કરીને અંડરવેર અને નીચલા શુક્રાણુઓની વચ્ચેની લિંકની પણ તપાસ કરી છે. દશકાઓ પહેલા, ચુસ્ત વાય-મોરચા પુરુષો વચ્ચે ખૂબ લોકપ્રિય હતા. આજે, મોટાભાગના પુરુષો ઢીલા-ફિટિંગ બોક્સર શોર્ટ્સ પસંદ કરે છે.

યુ.એસ. નેશનલ ઇન્સ્ટિટ્યુટ ઓફ ચાઇલ્ડ હેલ્થ એન્ડ હ્યુમન ડેવલપમેન્ટના કેથરિન સાપ્રા દ્વારા કરવામાં આવેલા અભ્યાસમાં ભલામણ કરવામાં આવી છે કે પુરુષો દિવસ દરમિયાન બોક્સર પહેરશે, પરંતુ બેડમાં કોઈ પણ અંડરવેર પહેરશે નહીં. આ માટેનું તર્ક ઓછું થઈ રહ્યું છે

ડીએનએ

વિભાજન અને સારી શુક્રાણુ ગુણવત્તા. 500 માણસોમાં સામેલ થયેલા અભ્યાસમાં, ડીએનએ ફ્રેગ્મેન્ટેશન 25 ટકા ઓછા હતા જેણે બોક્સર અથવા બેડ કરવા માટે કંઇપણ પહેર્યું હતું. હવે વ્યાપકપણે એવું માનવામાં આવે છે કે યૂ-મોરન્ટ્સ પહેરનારા પુરુષો પ્રમાણમાં ખરાબ શુક્રાણુ ગુણવત્તા ધરાવે છે.

આ સ્તંભમાં પુરુષ પ્રજનન સંબંધિત દરેક પરિબળને સંબોધવું મુશ્કેલ છે. પરંતુ મને લાગે છે કે યુગલો માટે બાળક માટે પ્રયાસ કરવા માટે મેં કેટલાક મહત્વપૂર્ણ મુદ્દાઓ આવરી લીધાં છે. જર્નલ લેન્સેટના એક લેખ અનુસાર, 1950 માં પ્રજનન દર 4.7 હતો. આજે, આ આંકડો અડધો છે.

Top