You are here
Home > Health > ન્યુ માઇક્રોફ્લુડીક્સ ડિવાઇસ લોહીમાં કેન્સર કોષોને શોધી શકે છે – બિઝનેસ સ્ટાન્ડર્ડ

ન્યુ માઇક્રોફ્લુડીક્સ ડિવાઇસ લોહીમાં કેન્સર કોષોને શોધી શકે છે – બિઝનેસ સ્ટાન્ડર્ડ

ન્યુ માઇક્રોફ્લુડીક્સ ડિવાઇસ લોહીમાં કેન્સર કોષોને શોધી શકે છે – બિઝનેસ સ્ટાન્ડર્ડ

સંશોધકોએ હવે એક ઉપકરણ વિકસાવ્યો છે જે દર્દીના રક્ત નમૂનાઓથી વ્યક્તિગત કેન્સર કોશિકાઓને અલગ કરી શકે છે.

આ સંશોધન યુનિવર્સિટી ઓફ ઇલિનોઇસ શિકાગો અને ક્વીન્સલેન્ડ યુનિવર્સિટી ઑફ ટેક્નોલૉજી ઑફ ઑસ્ટ્રેલિયાના સંશોધકો દ્વારા કરવામાં આવ્યું હતું .

માઇક્રોફ્લુડીક્સ ઉપકરણ તેમના કદ દ્વારા રક્તમાં મળતા વિવિધ પ્રકારના કોષોને અલગ કરીને કામ કરે છે. આ ઉપકરણ એક દિવસ કેન્સરને શોધી કાઢવામાં અને લક્ષિત સારવાર યોજના વિકસાવવા માટે ઝડપી, સસ્તા પ્રવાહી બાયોપ્સીને સક્ષમ કરી શકે છે.

જર્નલ માઇક્રોસિસ્ટમ અને નેનોઇજેનીયરીંગમાં તારણોની જાણ કરવામાં આવી છે.

આ અંગે બોલતા, અભ્યાસના સંબંધિત લેખકએ કહ્યું, “આ નવી માઇક્રોફ્યુલિડિક્સ ચિપ અમને સંપૂર્ણ રક્ત અથવા ન્યુનતમ રીતે ઘટાડાવાળા લોહીથી કેન્સર કોશિકાઓને અલગ કરવા દે છે,” ઉમેરે છે, “જ્યારે લોહીમાં ફેલાયેલા કેન્સર કોશિકાઓ શોધી કાઢવાના ઉપકરણો ઉપલબ્ધ થાય છે, ત્યારે મોટા ભાગના પ્રમાણમાં ખર્ચાળ છે અને ઘણી સંશોધન લેબ્સ અથવા હોસ્પિટલોની પહોંચની બહાર છે. અમારું ઉપકરણ સસ્તું છે, અને તેને વધુ ઝડપી બનાવવા અને ઉપયોગમાં સરળ બનાવવા માટે વધુ નમૂનાની તૈયારી અથવા ઘટાડાની જરૂર નથી. ”

કેન્સર કોશિકાઓને સફળતાપૂર્વક અલગ કરવાની ક્ષમતા એ પ્રવાહી બાયોપ્સીને સક્ષમ કરવામાં એક નિર્ણાયક પગલું છે જ્યાં સરળ રક્ત ડ્રો દ્વારા કેન્સર શોધી શકાય છે. આ અસુવિધા અને પેશીઓના બાયોપ્સીના ખર્ચને દૂર કરશે જે કેન્સર નિદાનના ભાગરૂપે સોય અથવા સર્જિકલ પ્રક્રિયાઓનો ઉપયોગ કરે છે.

સંશોધનકારો અનુસાર, પ્રવાહી બાયોપ્સી સમય દરમિયાન કીમોથેરાપીની અસરકારકતાને ટ્રૅક કરવા માટે ઉપયોગી થઈ શકે છે, અને મગજમાં અને ફેફસાં સહિતના પરંપરાગત બાયોપ્સી તકનીકો દ્વારા અવયવોમાં કેન્સરને શોધવા માટે મુશ્કેલ હોઈ શકે છે.

જો કે, લોહીમાંથી ફેલાયેલા ટ્યુમર કોશિકાઓને અલગ કરવું કોઈ સરળ કાર્ય નથી, કેમ કે તે અત્યંત ઓછી માત્રામાં હાજર હોય છે.

ઘણા કેન્સર માટે, કોષો ફેલાવતા કોષો 1 અબજ રક્ત કોશિકા દીઠ એકના સ્તરે હાજર હોય છે. પાપાઉત્સ્કીએ જણાવ્યું હતું કે “રક્તની 7.5 મીલીલીટર ટ્યુબ, જે રક્ત ડ્રો માટે એક લાક્ષણિક વોલ્યુમ છે, તેમાં 10 કેન્સર કોશિકાઓ અને 35-40 બિલિયન બ્લડ સેલ્સ હોઈ શકે છે. ” “તેથી અમે ખરેખર સુકાનમાં સોય શોધી રહ્યા છીએ.”

માઇક્રોફ્યુલીડિક તકનીકો પ્રવાહીમાં સેલ શોધવાના પરંપરાગત પદ્ધતિઓનો વિકલ્પ રજૂ કરે છે. આ ડિવાઇસ ક્યાં તો લક્ષિત કોષોને કેપ્ચર કરવા માટે માર્કર્સનો ઉપયોગ કરે છે, અથવા તેઓ લક્ષિત કોશિકાઓના ભૌતિક ગુણધર્મોનો લાભ લે છે – મુખ્યત્વે કદ – તેમને પ્રવાહીમાં હાજર અન્ય કોશિકાઓથી અલગ કરવા માટે.

પાપાઉત્સ્કી અને તેના સાથીઓએ એક એવી ઉપકરણ વિકસાવી જે લોહીમાંથી ગાંઠ કોષોને અલગ કરવા માટે કદનો ઉપયોગ કરે છે. “પ્રવાહીમાં રહેલા સેલ પ્રકારોને અલગ કરવા માટે કદના તફાવતોનો ઉપયોગ કરવો એ એફેનિટી જુદા જુદા કરતાં વધુ સરળ છે જે ‘સ્ટીકી’ ટેગ્સનો ઉપયોગ કરે છે જે યોગ્ય સેલ પ્રકારને કેપ્ચર કરે છે, તે પ્રમાણે તે જાય છે,” પાપાઉત્સ્કીએ જણાવ્યું હતું .

“એફેનિટી વિભાજનને ઘણાં અદ્યતન શુદ્ધિકરણ કાર્યોની જરૂર છે જે માપ અલગ કરવાની તકનીકોની જરૂર નથી,” પેપાઉત્સ્કીએ ઉમેર્યું.

ઉપકરણ પાપાઉત્સ્કી અને તેમના સાથીદારોએ પ્લાસ્ટિકમાં બનેલા ‘માઇક્રોચેનલ્સ’ દ્વારા પસાર થવાથી રક્તમાંથી કેન્સર કોશિકાઓને અલગ કરવા માટે ઇન્સિયલ માઇગ્રેશન અને શીયર-પ્રેરિત પ્રસરણની ઘટના પર મૂડી સ્વરૂપ વિકસાવ્યું છે. ”

પાપાઉત્સ્કી અને તેમના સાથીદારોએ 10 નાના સેલ ફેફસાંના કેન્સર કોશિકાઓ સાથે તંદુરસ્ત લોહીના 5-મિલિલિટરના નમૂનાઓ ‘વિકસાવી’ અને પછી તેમના ઉપકરણ દ્વારા રક્ત ચલાવ્યું. તેઓ માઇક્રોફ્લુડીક ઉપકરણનો ઉપયોગ કરીને 93 ટકા કેન્સર કોષોને પુનઃપ્રાપ્ત કરવામાં સક્ષમ હતા . પહેલાથી વિકસિત માઇક્રોફ્લુડીક્સ ડિવાઇસ લોહીમાંથી ફેલાયેલા ટ્યુમર સેલ્સને અલગ કરવા માટે ડિઝાઇન કરવામાં આવ્યા હતા, તેની વસૂલાત દર 50 ટકાથી 80 ટકા વચ્ચે હતી.

જ્યારે તેઓ નોન-સેલ-સેલ ફેફસાંનાં કેન્સરથી નિદાન કરાયેલા દર્દીઓના લોહીના આઠ નમૂનાઓ ચલાવતા હતા, ત્યારે તેઓ માઇક્રોફ્લુડીક ઉપકરણનો ઉપયોગ કરીને છ નમૂનામાંથી કેન્સર કોશિકાઓને અલગ કરી શકતા હતા .

(આ વાર્તા બિઝનેસ સ્ટાન્ડર્ડ સ્ટાફ દ્વારા સંપાદિત કરવામાં આવી નથી અને સિંડિકેટેડ ફીડમાંથી સ્વતઃ-જનરેટ થયેલ છે.)

Top