You are here
Home > Health > કેન્સરને ઝડપથી શોધવા માટે નવી લેબ-ઑન-એ-ચિપ ડિવાઇસ – બિઝનેસ સ્ટાન્ડર્ડ

કેન્સરને ઝડપથી શોધવા માટે નવી લેબ-ઑન-એ-ચિપ ડિવાઇસ – બિઝનેસ સ્ટાન્ડર્ડ

કેન્સરને ઝડપથી શોધવા માટે નવી લેબ-ઑન-એ-ચિપ ડિવાઇસ – બિઝનેસ સ્ટાન્ડર્ડ

એક સિદ્ધિ માં અમેરિકી સંશોધકોએ એક “લેબ પર ચિપ” ઉપકરણ કે ડોક્ટરો શોધવા માટે પરવાનગી આપે છે વિકસાવી છે કેન્સર , સસ્તી અને રક્ત અથવા પ્લાઝમા એક નાનું ટપકું, સમયસર દરમિયાનગીરી અને દર્દીઓ માટે વધુ સારી રીતે પરિણામ તરફ દોરી થી invasively ઓછી ઝડપી.

“લિક્વિડ બાયોપ્સી” વિશ્લેષણ માટે લૅબ-ઑન-ચિપ એક્ઝોમસને શોધી કાઢે છે – ટ્યુમર વૃદ્ધિ અથવા મેટાસ્ટેઝાઇઝને ઉત્તેજિત કરવા માટે ગાંઠ કોશિકાઓ દ્વારા ઉત્પાદિત જીવવિજ્ઞાનની માહિતીના નાના પાર્સલ.

Exosomes અગાઉ “ટ્રૅશ બેગ” માનવામાં આવતું હતું કે કોષો અનિચ્છનીય સેલ્યુલર સમાવિષ્ટો ડમ્પ કરવા માટે ઉપયોગ કરે છે. જો કે, વૈજ્ઞાનિકોને સમજાયું કે પેરોજિંગના પરમાણુ બહાર કાઢવા માટે ગાંઠો ખૂબ ઉપયોગી થઈ શકે છે જે પેરેંટલ કોષોના જૈવિક લક્ષણોને મિરર કરે છે.

કેન્સાસ યુનિવર્સિટીમાં એસોસિયેટ પ્રોફેસર યોંગ ઝેંગની આગેવાની હેઠળની ટીમ દ્વારા વિકસિત નવી લેબ-ઓન-ચિપ, એક 3D નેનો-એન્જીનીયરીંગ પદ્ધતિ છે જે સામાન્ય રીતે કુદરતમાં મળતા હેરિંગબોન પેટર્ન પર આધારિત જૈવિક તત્વોને મિશ્રિત કરે છે અને ઇન્દ્રિયો કરે છે.

તે ચિપની સેન્સિંગ સપાટી સાથેના સંપર્કમાં એક્ઝોમસને “માસ ટ્રાન્સફર” કહેવાતી પ્રક્રિયામાં વધુ અસરકારક રીતે પછાડે છે.

“જ્યારે કણો સેન્સરની સપાટીની નજીક જાય છે, ત્યારે તે પ્રવાહીના નાના અંતરથી વિભાજીત થાય છે જે હાઇડ્રોડાયનેમિક પ્રતિકારમાં વધારો કરે છે,” ઝેંગે જણાવ્યું હતું.

નેચર બાયોમેડિકલ એન્જિનીયરીંગ જર્નલમાં પ્રકાશિત પેપરમાં નોંધ્યું છે કે, “અહીં, અમે એક 3 ડી નેનોપરસ હેરિંગબોન સ્ટ્રકચર વિકસાવ્યું છે જે કણોને સપાટી સાથે સખત સંપર્કમાં લાવવા માટે તે ગેપમાં પ્રવાહીને દૂર કરી શકે છે જ્યાં પ્રોબ્સ ઓળખી શકે છે અને તેને પકડે છે .”

પાયોનિયર માઇક્રોફ્લુડીક ઉપકરણ વિકસાવવા અને ચકાસવા માટે, ટીમે ડિપ્રેશનના નમૂનાઓનો ઉપયોગ અંડાશયના કેન્સરના દર્દીઓના તબીબી નમૂનાઓનો ઉપયોગ કરીને પરીક્ષણ કર્યું છે, અને ચીપ શોધી કાઢે છે કે ચીપ પ્લાઝમાના ઓછા જથ્થામાં કેન્સરની હાજરી શોધી શકે છે.

નવી માઇક્રોફ્યુલીડિક ચિપ્સ તુલનાત્મક ડિઝાઇન કરતાં પણ સસ્તી અને સરળ બનશે, જે દર્દીઓ માટે વ્યાપક અને ઓછા ખર્ચાળ પરીક્ષણની મંજૂરી આપે છે.

ઝેંગના જણાવ્યા પ્રમાણે માઇક્રોફુલ્ડીક ચિપની ડિઝાઇન હવે ડિપ્રેશન કેન્સરનો ઉપયોગ કરીને એક મોડેલ તરીકે સાબિત થાય છે, તો ચિપ અનેક અન્ય રોગોની શોધમાં ઉપયોગી થઈ શકે છે .

“લગભગ તમામ સસ્તન પ્રાણીઓ કોષો exosomes પ્રકાશિત, તેથી એપ્લિકેશન અંડાશયના કેન્સર અથવા કોઈપણ પ્રકારના કેન્સર સુધી મર્યાદિત નથી. ઉદાહરણ તરીકે, આપણે ન્યૂરોઇડજનરેટિવ રોગો, સ્તન અને કોલોરેક્ટલ કેન્સર જોવા માટે લોકો સાથે કામ કરી રહ્યા છીએ.”

– આઈએનએસ

આરટી / KSC / અબ

(આ વાર્તા બિઝનેસ સ્ટાન્ડર્ડ સ્ટાફ દ્વારા સંપાદિત કરવામાં આવી નથી અને સિંડિકેટેડ ફીડમાંથી સ્વતઃ-જનરેટ થયેલ છે.)

Top