You are here
Home > Business > નવી એપ્લિકેશન્સ નહીં, એચ -1 બી વિઝા નવીકરણ પણ હવે ગરમી અનુભવે છે – Moneycontrol.com

નવી એપ્લિકેશન્સ નહીં, એચ -1 બી વિઝા નવીકરણ પણ હવે ગરમી અનુભવે છે – Moneycontrol.com

નવી એપ્લિકેશન્સ નહીં, એચ -1 બી વિઝા નવીકરણ પણ હવે ગરમી અનુભવે છે – Moneycontrol.com

ભારતીય આઇટી વ્યાવસાયિકો દ્વારા પ્રસ્થાપિત એચ -1 બી વિઝાને લગતી સમસ્યા, ફરીથી તેના બદનક્ષીનું માથું ઉછેરવી રહી છે. આ સમયે, યુ.એસ. નાગરિકતા ઇમિગ્રેશન સેવાઓ (યુએસસીઆઇએસ) દ્વારા રજૂ કરાયેલા ડેટાના આધારે વિઝા માટે ઘટાડાની મંજૂરી દર વિશે તે છે.

નિષ્ણાતોનું કહેવું છે કે આ અમેરિકાની અડધા મિલિયન ભારતીયોને અસર કરશે અને વિઝાના નવીકરણને અસર કરશે, જે હવે સુધી સ્વચાલિત છે, તેમાં એક વર્ષ લાગી શકે છે.

આઇટી ઉદ્યોગ તાજેતરના સમયમાં જોવા મળતી કટ્ટરપટ્ટીને કારણે આ આશ્ચર્યજનક વાત નથી. ઇમિગ્રેશન નિષ્ણાંતો કહે છે કે આનાથી નવી એપ્લિકેશન્સ પર મોટી અસર પડશે નહીં, પરંતુ એચ -1 બી વિઝાના નવીકરણ પણ થશે.

નાસા કેપિટલના મેનેજિંગ ડિરેક્ટર પંકજ જોશીએ જણાવ્યું હતું કે H-1B વિઝા ધરાવતી ઓછામાં ઓછી અડધા ભારતીયો છે અને ઓછામાં ઓછા 150,000-200,000 એચ -1 બી વિઝા દર વર્ષે નવીકરણ માટે છે. વિઝાના નિયંત્રણો નવીકરણને વધુ મુશ્કેલ બનાવે છે.

“અગાઉ, નવીકરણમાં પુરાવા માટેનો પુરાવો (આરએફઇ) દુર્લભ હતો અને નવીકરણ અંગે ભાગ્યે જ પ્રશ્ન કરવામાં આવતો હતો. હવે તે કેસ નથી, “જોશીએ કહ્યું. તેમણે સમજાવ્યું કે એચ -1 બી નવીકરણ પ્રક્રિયા હવે સ્વયંસંચાલિત હતી જે હવે છ મહિનાથી લઈને એક વર્ષ સુધી લઈ જાય છે.

યુ.એસ.સી.એસ. નવીકરણ પહેલાં વધુ આરએફઇ મોકલી રહ્યું છે અને ઘણાએ પણ વિઝા ધારકોમાં અનિશ્ચિતતાઓને નકારી કાઢ્યા છે.

“આ યુએસમાં ઓછામાં ઓછા એક મિલિયન ભારતીયોને અસર કરશે,” તેમણે ઉમેર્યું.

અનિશ્ચિતતા

પલ્લવી મુરુગસેન * અને તેના પતિ / પત્નીએ થોડા વર્ષો પહેલા એચ -1 બી (H-1B) વિઝા પર યુ.એસ. ગયા હતા અને તાજેતરમાં જ તેમના વિઝાને નવેસરથી નવીકરણ આપ્યું હતું. જો કે, વિઝાની આસપાસ અનિશ્ચિતતા તેમના માટે શાંતિપૂર્ણ રહેવાનું મુશ્કેલ બનાવે છે.

“અમે હંમેશાં ડરમાં જીવી રહ્યા છીએ કેમ કે આપણે નથી જાણતા કે આ વહીવટ કેવા પ્રકારનું પરિવર્તન લાવશે. અમે નસીબદાર છીએ કે આ વખતે અમારું વિઝા ફરી નવું થઈ ગયું પણ અહીંથી આ મુશ્કેલ બનશે. ”

મુરુગસેનનાં 12 વર્ષના પુત્ર સહિતના ત્રણ પરિવાર, તેમના હાલના કાર્યકાળ પછી પાછા ફરીને કેનેડા અથવા આયર્લૅન્ડ જેવા દેશોમાં સ્થાનાંતરિત થઈ રહ્યા છે.

ટ્રમ્પનું પરિવર્તન

જોશીએ સમજાવ્યું હતું કે ડોનાલ્ડ ટ્રમ્પ વહીવટીતંત્રે આરોપ મૂક્યો ત્યારથી, બે વસ્તુઓ થઈ રહી છે – સખત એચ -1 બી વિઝા મંજૂરી જેમાં ભિન્ન આરએફઇ અને રિકઝેશન રેટમાં વધારો થયો છે. શુક્રવારે યુ.એસ.સી.આઈ.એસ. દ્વારા બહાર પાડવામાં આવેલા તાજેતરના આંકડામાં આ સ્પષ્ટપણે પ્રતિબિંબિત થયું હતું.

વોલ સ્ટ્રીટ જર્નલના રિપોર્ટ મુજબ પ્રકાશિત કરાયેલા ડેટા પર આધારિત 60 ટકા કંપનીઓએ વિદેશી કર્મચારીઓની વતી વીઝા માટે અરજી કરી હતી. 2018 ની છેલ્લી ત્રિમાસિક ગાળામાં તેમાં વધારાની માહિતી માટે અરજીઓ મળી હતી. 2017 માં 46 ટકા અને 28 ટકા વર્ષ 2018 ની અંતિમ ત્રિમાસિક ગાળામાં 2017 માં 83 ટકા અને 2016 માં 92 ટકા સુધી મંજૂરી દર 75 ટકા ઘટ્યો હતો.

“આ નિયંત્રણોને લીધે, શું થઈ રહ્યું છે તે છે કે ઘણા ભારતીયો ક્યાં તો ઇબી -5 વિઝા માટે અથવા અન્ય દેશો તરફ જોતા હોય છે,” જોશીએ જણાવ્યું હતું. 2015 થી ઇબી -5 વિઝા માટે દેશમાં માંગમાં વધારો જોવા મળી રહ્યો છે, જ્યાં 2018 માં તે 200 થી 850 ની સપાટીએ પહોંચી ગયું હતું.

ઇબી -5 ને અરજદાર યુએસ પ્રોજેક્ટ્સમાં 500,000 ડોલરનું રોકાણ કરવાની અને ઓછામાં ઓછા 10 અમેરિકનો માટે રોજગારી ઊભું કરવાની જરૂર છે. એકવાર મંજૂરી મળે તે પછી 15 વર્ષોની જગ્યાએ ગ્રીન કાર્ડ મેળવવા માટે 2-2.5 વર્ષ લાગે છે. “પરંતુ આ નંબર પાંચ વર્ષ સુધી વધશે કારણ કે અમે દેશ દીઠ 700 વિઝા દેશની મર્યાદા સુધી પહોંચી ગયા છીએ,” જોશીએ ઉમેર્યું હતું.

પરિસ્થિતિને ધ્યાનમાં રાખીને, લોકો મુરુગસેન એવા દેશોમાં જવાનું વિચારી રહ્યાં છે જે વધુ સારા વિઝા નિયમો પ્રદાન કરે છે. જોશી જેવા ઈમિગ્રેશન સેવા પ્રદાતાઓ આ ભીડને પહોંચી વળવા માટે ગયા વર્ષે કેનેડા, યુકે, આયર્લેન્ડ અને શેનજેન દેશો જેવા અન્ય દેશોમાં સેવાઓનો વિસ્તાર કરી રહ્યા છે.

(* ઓળખને ઓળખવા માટે નામ બદલ્યું.)

Top