You are here
Home > Health > સ્તન કેન્સરનો અભ્યાસ જોખમનું મૂલ્યાંકન કરવા માટે બહુજનીય કૌટુંબિક ડેટાના મહત્વને સમર્થન આપે છે – ધ સિયાસેટ ડેઇલી

સ્તન કેન્સરનો અભ્યાસ જોખમનું મૂલ્યાંકન કરવા માટે બહુજનીય કૌટુંબિક ડેટાના મહત્વને સમર્થન આપે છે – ધ સિયાસેટ ડેઇલી

સ્તન કેન્સરનો અભ્યાસ જોખમનું મૂલ્યાંકન કરવા માટે બહુજનીય કૌટુંબિક ડેટાના મહત્વને સમર્થન આપે છે – ધ સિયાસેટ ડેઇલી

કેટેગરી: આરોગ્ય શામેને દ્વારા પોસ્ટ કરાયેલ પ્રકાશિત: ફેબ્રુઆરી 22, 2019, 9 : 39 વાગ્યે આઇટીએસ અપડેટ: 22 ફેબ્રુઆરી, 2019, 9:39 વાગ્યે

વોશિંગ્ટન: તેના પ્રકારની સૌથી મોટી અભ્યાસમાં, સંશોધકોની એક ટીમએ ચાર સામાન્ય રીતે ઉપયોગમાં લેવાતા સ્તન કેન્સર આગાહી મોડેલનું મૂલ્યાંકન કર્યું અને જોયું કે કુટુંબ-ઇતિહાસ-આધારિત મોડેલો બિન-કુટુંબ-ઇતિહાસ આધારિત મોડેલ્સ કરતા વધુ સારી કામગીરી કરે છે, સ્ત્રીઓ માટે સરેરાશ અથવા નીચે- સ્તન કેન્સરનો સરેરાશ જોખમ.

આ લેન્સેટ ઓંકોલોજીમાં તારણો ઑનલાઇન પ્રકાશિત કરવામાં આવ્યા છે.

આ અભ્યાસમાં 20 થી 70 વર્ષની ઉંમરની સ્ત્રીઓને અભ્યાસ માટે પસંદ કરવામાં આવ્યા હતા જેમણે દ્વિપક્ષીય પ્રોફીલેક્ટીક મેસ્ટક્ટોમી અથવા અંડાશયના કેન્સરનો અગાઉનો ઇતિહાસ ન હતો, અને જેની સ્તન કેન્સરનું કુટુંબ ઇતિહાસ ઉપલબ્ધ હતું.

સંશોધકોએ 15,732 સ્ત્રીઓના અંતિમ સમૂહ માટે 10 વર્ષના જોખમોની ગણતરી કરી હતી, જેમાં ચાર સ્તન કેન્સરનું જોખમ મોડેલની તુલના કરવામાં આવી હતી, જે બહુ-પેઢીના અને આનુવંશિક માહિતી તેમજ બિન આનુવંશિક માહિતી વિશે માહિતીનો ઉપયોગ કેવી રીતે કરે છે તે તમામ બદલાશે: સ્તન અને અંડાશયના વિશ્લેષણ રોગની ઘટનાઓ અને કેરિઅર એસ્ટીમેશન એલ્ગોરિધમ મોડેલ (બીઓડીસીએ), બીઆરસીએપઆરઓ, સ્તન કેન્સર રિસ્ક એસેસમેન્ટ ટૂલ (બીસીઆરએટી), અને ઇન્ટરનેશનલ બ્રેસ્ટ કેન્સર ઇન્ટરવેન્શન સ્ટડી મોડેલ (આઈબીઆઈએસ) નો સમાવેશ થાય છે.

બીઆરસીએ 1 અથવા બીઆરસીએ 2 જીન્સની પરિવર્તન સ્થિતિના આધારે મોડલ્સના પ્રદર્શનની સરખામણી કરવા માટે બીજા વિશ્લેષણનું આયોજન કરવામાં આવ્યું હતું.

પરિણામો દર્શાવે છે કે બોડિડીઆ અને આઈબીઆઈએસ મોડેલ્સ કે જે બહુજન્ય કૌટુંબિક ઇતિહાસનો ડેટા ધરાવે છે તે અન્ય મોડલો કરતાં સ્તન કેન્સરનું જોખમ આગાહીમાં વધુ સચોટ હતા.

આ સ્તનના કૌટુંબિક ઇતિહાસ વિના અને બીઆરસીએ 1 અને બીઆરસીએ 2 પરિવર્તન વિના સ્ત્રીઓ માટે પણ સાચું રહ્યું. બીઆરસીએપીઆરઓ અને બીસીઆરએટી મોડેલ્સના અન્ય બે મોડલ એકંદરે 50 વર્ષથી ઓછી ઉંમરના સ્ત્રીઓમાં પણ નહોતા.

50 વર્ષથી વધુ સ્ત્રીઓમાં બીસીઆરએટી મોડેલ સારી રીતે માપાંકન કરાયું હતું, જે બીઆરસીએ 1 અને બીઆરસીએ 2 જીન્સમાં વિલક્ષણ પરિવર્તન લાવવા માટે જાણીતા ન હતા. 15,732 પાત્ર મહિલાઓ પૈકી, 4 ટકાએ 11-પ્લસ વર્ષોના મધ્યમ ફોલો-અપ દરમિયાન સ્તન કેન્સરનું નિદાન કર્યું હતું.

તેના વિશે બોલતાં, ડૉ. ટેરીએ, આ અભ્યાસના લેખકએ કહ્યું: “અમારું અભ્યાસ, જે કૌટુંબિક ઇતિહાસના આધારે સમૃદ્ધ હતું, સંપૂર્ણ જોખમના સંપૂર્ણ સ્પેક્ટ્રમમાં મોડેલ પ્રભાવનું મૂલ્યાંકન કરવા માટે પૂરતું હતું, જેમાં કેન્સરનું સૌથી વધુ જોખમ ધરાવતા મહિલા સહિત ચોક્કસ આગાહી ખાસ કરીને મહત્વપૂર્ણ છે, “ઉમેરી રહ્યા છે,” સ્વતંત્ર માન્યતા એ આ મોડલ્સની વિવિધ સેટિંગ્સમાં ઉપયોગિતાને સમજવા માટે ખાસ કરીને મહત્વપૂર્ણ છે. ”

અભ્યાસના સહ-લેખક ડૉ. રોબર્ટ મેકઇન્સિસે ઉમેર્યું હતું કે, “મેથેમેટિકલ મોડલ્સ સ્તન કેન્સરની મહિલાના ભવિષ્યના જોખમને અંદાજીત કરવામાં મદદ કરી શકે છે.” ત્યાં ઘણા ઉપલબ્ધ છે, પરંતુ તે અનિશ્ચિત છે કે કયા મોડલ્સ ઉપયોગ કરવા માટે સૌથી યોગ્ય છે. આ તારણો સ્તન કેન્સરની સ્ક્રીનીંગ વ્યૂહરચનાઓ પર નિર્ણય લેવામાં મહિલાઓને બહેતર માર્ગદર્શિકા પ્રદાન કરવામાં મદદ કરશે. ”

સ્રોત: ANI

Top