You are here
Home > Politics > ભારત યુએન બ્લેકલિસ્ટ પર મસૂદ અઝહર માંગે છે, સાઉદી-પાક સંયુક્ત નિવેદન એક ઝાંખો – ધ ઇન્ડિયન એક્સપ્રેસ છે

ભારત યુએન બ્લેકલિસ્ટ પર મસૂદ અઝહર માંગે છે, સાઉદી-પાક સંયુક્ત નિવેદન એક ઝાંખો – ધ ઇન્ડિયન એક્સપ્રેસ છે

ભારત યુએન બ્લેકલિસ્ટ પર મસૂદ અઝહર માંગે છે, સાઉદી-પાક સંયુક્ત નિવેદન એક ઝાંખો – ધ ઇન્ડિયન એક્સપ્રેસ છે
ભારત યુએન બ્લેકલિસ્ટ પર અઝહર ઇચ્છે છે, સાઉદી-પાક સંયુક્ત નિવેદન એક ઝાંખું છે
પાકિસ્તાની વડા પ્રધાન ઇમરાન ખાન (કેન્દ્ર) સાઉદી અરેબિયાના ક્રાઉન પ્રિન્સ મોહમ્મદ બિન સલમાનને રવિવારે પાકિસ્તાનના રાવલપિંડીમાં નૂર ખાન એરબેઝ ખાતે પહોંચ્યા પછી છોડી ગયો. (એપી / પીટીઆઈ)

સાઉદી ક્રાઉન પ્રિન્સ મોહમ્મદ બિન સલમાન દ્વિપક્ષીય મુલાકાત માટે દિલ્હીમાં જતા પહેલા એક દિવસ પહેલાં, રિયાધે પાકિસ્તાન સાથે સોમવારે સંયુક્ત નિવેદન પર હસ્તાક્ષર કર્યા હતા, જ્યાં તેઓએ કહ્યું હતું કે યુએન સૂચિતંત્રના રાજકારણને ટાળવાની જરૂર છે – ભારતના સ્પષ્ટ સંદર્ભ જૈશ-એ-મોહમ્મદના વડા મૌલાના મસૂદ અઝહરને “વૈશ્વિક ત્રાસવાદી” તરીકેની યાદી બનાવવાના પ્રયાસો.

છેલ્લા ત્રણ દાયકાના આતંકવાદમાં કાશ્મીરમાં એકમાત્ર લોહીનો હુમલો, પુલવામામાં આતંકવાદી હુમલા માટે જવાબદાર છે. અઝહરની સૂચિ અને કેવી રીતે ચાઇનાએ અઝહરને વૈશ્વિક આતંકવાદી તરીકે જાહેર કરવાના દિલ્હીના પ્રયત્નોને રોકવા માટે દિલ્હીના પ્રયત્નોને અવરોધિત કર્યા છે – તે એક મુખ્ય મુદ્દો છે, જેમાં ભારતના વિદેશ સચિવ સાઉદી અરેબિયા સહિતના જી -20 દેશોના દૂતાવાસીઓ સાથેની તેમની બેઠકમાં હાઇલાઇટ કરી રહ્યા છે. .

વિડિઓ જુઓ પુલવામા હુમલો: 72 કલાક, ભારત પાકિસ્તાનને કેવી રીતે પ્રતિક્રિયા આપે છે

વિદેશી બાબતોના મંત્રાલય તરફથી કોઈ સત્તાવાર પ્રતિસાદ મળ્યો ન હતો પરંતુ સાઉદી-પાકિસ્તાન સંયુક્ત નિવેદન સ્પષ્ટ રીતે ભારતની અપેક્ષાઓ પર ભાર મૂકતો હતો.

તે પાકિસ્તાનની કથા પર મંજૂરીની સ્ટેમ્પ મૂકે છે કે યુએન સૂચિ પ્રક્રિયાને રાજકારણ કરવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યું છે.

સંયુક્ત નિવેદન પહેલાંના કલાકો, વિદેશ બાબતોના સચિવ (આર્થિક સંબંધો), ટી.એસ. તિરુમૂર્તિ, જે દેશ સાથેના સંબંધોને સંભાળે છે, જણાવ્યું હતું કે કિંગડમએ ભારતની આતંકવાદ સંબંધિત ચિંતાઓને “વધુ સમજણ” બતાવી છે અને તે ભારત સાથે કામ કરવા તૈયાર છે. આ વૈશ્વિક ખતરોનો સામનો કરવો.

“સાઉદી અરેબિયાના રાજ્યે 14 ફેબ્રુઆરીએ પુલ્વામામાં ભારતીય સુરક્ષા દળો પર આતંકવાદી હુમલાની નિંદા કરી અને નિંદા કરી. અમે વર્ષોથી સલામતી અને આતંકવાદના ક્ષેત્રો સામેના રાજ્યના સહકારની પ્રશંસા કરીએ છીએ. 2016 માં વડા પ્રધાન મોદીને સાઉદી અરેબિયાની મુલાકાત દરમિયાન, મની લોન્ડરિંગ અને આતંકવાદ ફાઇનાન્સિંગથી સંબંધિત ગુપ્ત માહિતીના વિનિમયમાં સહકાર પર એમઓયુ પર હસ્તાક્ષર કરવામાં આવ્યા હતા, “અમારા આતંકવાદ સંબંધિત ચિંતાઓને સમજવા અને આ વૈશ્વિક જોખમ સામે પ્રતિક્રિયા આપવા માટે ભારત સાથે કામ કરવા માટે સંમત થયા. , “તિરુમુર્તિ સોમવારે જણાવ્યું હતું.

પરંતુ સંયુક્ત નિવેદન આ સંવેદનશીલતાને પ્રતિબિંબિત કરતું નથી કારણ કે તે આતંકવાદ સામેના યુદ્ધમાં પાકિસ્તાનની “સિદ્ધિઓ” ની પ્રશંસા કરે છે, પરંતુ તે સૂચિવાદી શાસન પર ઇસ્લામાબાદને ટેકો આપતો હોવાનું પણ જોવામાં આવ્યું હતું.

“સાઉદી અરેબિયાના રાજ્ય અને પાકિસ્તાનના ઇસ્લામિક રિપબ્લિકે આતંકવાદ અને આતંકવાદ સામે લડતા રહેવાની તેમની પ્રતિબદ્ધતાને પુનરાવર્તન કર્યું અને આતંકવાદ સામેના યુદ્ધમાં બંને પક્ષો દ્વારા કરવામાં આવતી સિદ્ધિઓ અને બલિદાન માટે તેમની ઊંડી કદર વ્યક્ત કરી.

તેઓએ ગંભીર શાપનો સામનો કરવા તેમના જીવન બલિદાન આપનારા શહીદોની પણ પ્રશંસા કરી અને વૈશ્વિક આતંકવાદ સામે લડવાની તમામ આંતરરાષ્ટ્રીય પ્રયત્નોમાં જોડાવા માટેની આંતરરાષ્ટ્રીય જવાબદારીઓ પર ભાર મૂકવા માટે આંતરરાષ્ટ્રીય સમુદાયને બોલાવ્યા. તેઓએ યુએન સૂચિતંત્રના રાજકીયકરણને ટાળવાની જરૂરિયાત પર ભાર મૂક્યો હતો, “એમ સંયુક્ત નિવેદનમાં જણાવાયું છે.

સાઉદી ક્રાઉન પ્રિન્સે “ભારત સાથે સંવાદ માટે વડા પ્રધાન ઇમરાન ખાનની ખુલ્લી તાકાત અને પ્રયત્નોની પ્રશંસા કરી અને શીખોના યાત્રાળુઓ માટે કરતારપુર ક્રોસિંગ પોઇન્ટ ખોલવાની સંયુક્ત નિવેદનમાં જણાવ્યું હતું.”

બંને પક્ષોએ કરેલા પ્રયત્નોને પણ ધ્યાનમાં રાખીને, બાકી મુદ્દાઓને ઉકેલવા માટે આ પ્રદેશમાં શાંતિ અને સ્થિરતાને સુનિશ્ચિત કરવાનો એકમાત્ર રસ્તો છે.

Top