You are here
Home > Politics > સમય નક્કી કરવા માટે સૈન્ય, પ્રતિભાવની જગ્યા: પુલવામા હુમલા પર વડા પ્રધાન મોદી – ટાઇમ્સ ઓફ ઇન્ડિયા

સમય નક્કી કરવા માટે સૈન્ય, પ્રતિભાવની જગ્યા: પુલવામા હુમલા પર વડા પ્રધાન મોદી – ટાઇમ્સ ઓફ ઇન્ડિયા

સમય નક્કી કરવા માટે સૈન્ય, પ્રતિભાવની જગ્યા: પુલવામા હુમલા પર વડા પ્રધાન મોદી – ટાઇમ્સ ઓફ ઇન્ડિયા

ઝાંસી / નવી દિલ્હી: પાકિસ્તાન વિરુદ્ધ લશ્કરી હડતાળની શક્યતા શુક્રવારે મોદીએ સશસ્ત્ર દળોને આઇએસઆઈ દ્વારા અંકુશિત આતંકવાદી જાતિ-એ-મુહમ્મદ દ્વારા 40 સીઆરપીએફના જવાનોની હત્યાના બદલો લેવાની તૈયારી કરવાના આદેશ આપ્યા પછી શુક્રવારે મોટી સંખ્યામાં જોવા મળી હતી.

સૂત્રોએ જણાવ્યું હતું કે સીસીએસની બેઠકમાં બેલિકકોસ પાડોશી સાથેના સશસ્ત્ર સંઘર્ષની શક્યતામાં પરિણમ્યું હતું, પરંતુ ઉન્નતિના જોખમથી નિરાશ થવાની સંભાવના નહોતી. ગૃહમંત્રી રાજનાથસિંહ, વિદેશ પ્રધાન સુષ્મા સ્વરાજ, નાણા પ્રધાન અરુણ જેટલી, સંરક્ષણ પ્રધાન નિર્મલા સીતારમન, એનએસએ અજિત ડોવલ અને ઉપસ્થિત પરિષદથી પરિચિત એક વરિષ્ઠ સરકારી સૂત્રોએ જણાવ્યું હતું કે, “તેઓ ફરીથી એક બીભત્સ આશ્ચર્ય પામશે.” આર્મીના ચીફ જનરલ બિપીન રાવત.

સૂત્રોએ એમ પણ સૂચવ્યું હતું કે પાકિસ્તાનની આતંકવાદી ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર પર ઉરીના આર્મી કેમ્પ પર થયેલા હુમલાના પગલે શરૂ થયેલા સર્જીકલ સ્ટ્રાઇકની જેમ ભારતનો પ્રતિભાવ પણ ધ્યાન કેન્દ્રિત કરશે. સહભાગીઓમાંના એકે જણાવ્યું હતું કે, “તેઓ અમને નિષ્ફળ બનાવવા પ્રયત્ન કરે છે.” મોદી દ્વારા આ વલણ રજૂ કરવામાં આવ્યું હતું, યુપીના ઝાંસીમાં જાહેર સભાને સંબોધતા, તેમણે જણાવ્યું હતું કે, “અમારા બહાદુર જવાનોએ દેશની સેવામાં તેમના જીવનનું બલિદાન આપ્યું છે. તેમનું બલિદાન નિરર્થક બનશે નહીં. હું 130 સુધી આ ખાતરી આપી રહ્યો છું.” ઝાંસીના દેશમાંથી કરોડો ભારતીયો, બહાદુરની ભૂમિ, “તેમણે જણાવ્યું હતું.

“આગામી પગલાં અમારા સશસ્ત્ર દળો દ્વારા લેવામાં આવશે. સમય શું હોવો જોઈએ, તે સ્થળ શું હોવું જોઈએ અને ફોર્મ શું હોવું જોઈએ, તેમને આ બધા નિર્ણયો લેવા માટે અધિકૃત કરવામાં આવ્યા છે.”

સી.એમ.એસ.ની મીટિંગ પછી તાત્કાલિક દિલ્હીમાં હાઇ સ્પીડ વંદે ભરત ટ્રેનના ઉદઘાટન સમયે બોલતા વડા પ્રધાને પ્રતિક્રિયા આપવાનું વચન આપ્યું હતું. તેમણે કહ્યું હતું કે, “હું આતંકવાદી સંગઠનોને અને લોકોને મદદ કરું છું અને તેમને ઉત્તેજીત કરવા માંગુ છું કે તેઓએ મોટી ભૂલ કરી છે. તેઓએ તેમના કાર્યો માટે ભારે કિંમત ચૂકવવી પડશે.”

મહત્ત્વની વાત એ છે કે, મોદીની તીવ્ર ટિપ્પણીની ટિપ્પણી ઇસ્લામાબાદના ઘણાં કલાકો બાદ જાઇશ દ્વારા કબજે કરવામાં આવેલી હત્યાઓના હાથ ધોયા હતા, જે હાલમાં ભારતને પીડિત કરવા માટે આઈએસઆઈની પસંદગીના સાધન છે.

ગુરુવારે એક નિવેદનમાં પાકિસ્તાને આ હુમલાને “ગંભીર ચિંતાનો વિષય” ગણાવ્યો હતો, એવો દાવો કર્યો હતો કે તેણે “દુનિયામાં ગમે ત્યાં હિંસાના કૃત્યોની નિંદા કરી છે” પરંતુ જાઈશના સુસ્થાપિત માતાપિતાને “ઇન્સ્યુનેશન” તરીકે નાબૂદ કર્યો હતો. “ભારતીય મીડિયા અને સરકારના તત્વો દ્વારા તપાસમાં પાકિસ્તાન સાથેના હુમલાને જોડાવા માંગે તેવા તત્વો દ્વારા આપણે કોઈપણ પ્રકારના નિરાકરણને નકારી કાઢીએ છીએ,” એમ તેમણે જણાવ્યું હતું.

નિર્દોષતાના વિરોધને ભારત સાથે ધોવાનું નિષ્ફળ ગયું, એમઇએના પ્રવક્તાએ કહ્યું કે જીએમએ આ હુમલાની જવાબદારી સ્વીકારી છે અને પાકિસ્તાન દાવો કરી શકે છે કે તે તેમની હાજરી અને તેમની પ્રવૃત્તિઓથી અજાણ છે. પ્રવક્તાએ જણાવ્યું હતું કે જ્યારે આત્મઘાતી બોમ્બરની વિડિઓ પોતાને જી.ઈ.એમ. મેમ્બર જાહેર કરતો હોય ત્યારે એક તપાસની માંગ ગેરવાજબી છે. ઝાંસીમાં મોદીએ બદનામનું વચન આપ્યું હતું. “પુલવામાવિલના દોષિત લોકોએ જે કર્યું છે તેના માટે સજા કરવામાં આવશે. અમારું પડોશી દેશ ભૂલી રહ્યું છે કે આ નવી ‘નેતી અને રીતિ (ઉકેલ અને માર્ગો)’ ભારત છે.

“130 કરોડ ભારતીયો પાકિસ્તાનને યોગ્ય જવાબ આપશે. વિશ્વના મોટા દેશો ભારત સાથે ઉભા છે. હું જે સંદેશ પ્રાપ્ત કરું છું તે આ બતાવે છે. પાકિસ્તાનમાં બેઠેલા લોકોએ સ્પષ્ટપણે સમજી લેવું જોઇએ, તમે જે માર્ગ અપનાવ્યો છે તે તમે તમારા વિનાશને જોયા છે. બીજી બાજુ, આપણે જે માર્ગ અપનાવ્યો છે તે અમને પ્રગતિ અને સીમામાં પ્રગતિ જોઈ રહ્યું છે, એમ મોદીએ જણાવ્યું હતું. જાહેર ગુસ્સો સરકારની પ્રતિક્રિયાને ચલાવતું હોવાનું જણાય છે અને મોદીએ નવી દિલ્હી અને ઝાંસીમાં તેમની “રેલી-અબાઉટ-ધ-ધ્વજ” થીમ સાથે તે સંબોધન કરવા માંગે છે. “મને ખબર છે કે ત્યાં ઊંડો ગુસ્સો છે, જે થયું છે તેના પર તમારું લોહી ઉકળે છે. આ ક્ષણે, મજબૂત પ્રતિસાદની અપેક્ષાઓ છે, જે ખૂબ કુદરતી છે, “તેમણે જણાવ્યું હતું.

“જો કે, હું તમને જણાવું છું, રાષ્ટ્ર આ પ્રકારના હુમલાનો સામનો કરશે. ભારત ડરશે નહીં. આપણે એક અવાજમાં બોલવું જોઈએ અને રાજકારણ ઉપર ઉઠવું જોઈએ. વિશ્વભરમાં જે સંદેશો ચાલવો જોઈએ તે એ છે કે આપણે એક રાષ્ટ્ર છીએ, આતંક સામેની લડાઈમાં એક અવાજ છે, “એમ વડા પ્રધાને જણાવ્યું હતું.

લશ્કરી બદલાવ માટે તૈયાર થવાને કારણે, આંતરરાષ્ટ્રીય સમુદાય તરફથી ટેકો પાકિસ્તાનને સજા આપવાની યોજનાને પ્રોત્સાહન આપતો હતો. યુ.એસ. દ્વારા મજબૂત સમર્થનની અભિવ્યક્તિ સરકાર માટે ખાસ કરીને વિશ્વાસદાયક હતી. પાકિસ્તાનમાં આતંકવાદી પાયા સામેના લશ્કરી કાર્યવાહી માટે આંતરરાષ્ટ્રીય સમુદાય તૈયાર કરવા માટેના પ્રયાસો માટે શું બન્યું હતું તેના માટે રાજદ્વારી મિશન ભાંગી પડ્યા હતા. આ

પુલ્વામા હુમલો

મોદીની “કડક આતંકી” ઓળખપત્રો માટે એક પડકાર છે જે સર્જીકલ સ્ટ્રાઇક્સ દ્વારા બળી ગઈ હતી. જ્યારે તેણે ઝાંસીના પ્રેક્ષકોને કહ્યું કે, “હું એવા કોઈ છું જેણે પોતાના વચન પૂર્ણ કર્યા છે.”

તેમણે વધુમાં કહ્યું કે પાકિસ્તાનનો આતંકનો ઉપયોગ સફળ થશે નહીં. “અમારા પાડોશી ખરાબ તબક્કામાંથી પસાર થઈ રહ્યો છે. તે અલગ છે. ”

Top