You are here
Home > Business > OPEC એ કેટલું તેલ કાઢવું ​​તે નક્કી કરતાં પહેલાં રશિયાની રાહ જોવી – Investing.com

OPEC એ કેટલું તેલ કાઢવું ​​તે નક્કી કરતાં પહેલાં રશિયાની રાહ જોવી – Investing.com

OPEC એ કેટલું તેલ કાઢવું ​​તે નક્કી કરતાં પહેલાં રશિયાની રાહ જોવી – Investing.com
© રોઇટર્સ. સાઉદી અરેબિયાના ઓઇલ પ્રધાન અલ-ફલીહ વિયેનામાં ઓપેક બેઠકની શરૂઆતમાં પત્રકારો સાથે વાતચીત કરે છે © રોઇટર્સ. સાઉદી અરેબિયાના ઓઇલ પ્રધાન અલ-ફલીહ વિયેનામાં ઓપેક બેઠકની શરૂઆતમાં પત્રકારો સાથે વાતચીત કરે છે

રાનીયા અલ ગામલ અને અહમદ ગદ્દાર દ્વારા

વિએનાના (રોઇટર્સ) – ઓપેક અને તેના સાથીઓ દરરોજ 1.5 મિલિયન બેરલ સુધી ઓઇલ આઉટપુટ કાપવા તરફ કામ કરી રહ્યા છે પરંતુ નોન ઓપેક રશિયા સાથે કોઈ સમાધાન ન થાય તો સોદા સુધી પહોંચવામાં નિષ્ફળ રહી શકે, તેમ સઉદી ઊર્જા પ્રધાનએ ગુરુવારે જણાવ્યું હતું.

પેટ્રોલિયમ નિકાસ કરનારા દેશોનું સંગઠન ગુરુવારે મળે છે, પરંતુ રશિયન એનર્જી પ્રધાન એલેક્ઝાન્ડર નોવાક પાસેથી સમાચારની રાહ જોઈ રહ્યું છે, જે પ્રમુખ વ્લાદિમીર પુટીન સાથે સંભવિત વાટાઘાટો માટે અગાઉ વિયેનાથી પાછા ફર્યા હતા.

સાઉદી નેતૃત્વ હેઠળ ઓપેક અને તેના સહયોગીઓ વચ્ચેની વાટાઘાટો માટે નોવાક શુક્રવારે વિયેના પરત ફર્યા.

ઓપેક ક્રૂડના ભાવમાં વધારો કરવાની આશા રાખે છે, જે ઑક્ટોબરથી લગભગ ત્રીજા ભાગમાં ઘટ્યો છે, પરંતુ યુએસના રાષ્ટ્રપતિ ડોનાલ્ડ ટ્રમ્પે આઉટપુટ કાપમાંથી બચાવીને તેલ સસ્તા બનાવવાની માંગ કરી છે.

સાઉદી પ્રધાન ખાલિદ અલ-ફલીહે પત્રકારોને જણાવ્યું હતું કે, “આવતીકાલના દિવસે આપણે કંઈક સમાપ્ત થવાની આશા રાખીએ છીએ … અમને બિન-ઓપેક દેશો બોર્ડ પર મળવું પડશે.”

“જો દરેક જણ જોડાવા અને સમાન રીતે યોગદાન આપવા તૈયાર ન હોય, તો તેઓ ત્યાં સુધી રાહ જોશે.”

પૂછ્યું હતું કે ઓપેક કોઈ સોદા સુધી પહોંચવામાં નિષ્ફળ જશે કે નહીં તે અંગે તમામ વિકલ્પો ટેબલ પર હતા. ઓપેક અને તેની સાથીઓ દ્વારા સંભવિત આઉટપુટ કટ 0.5-1.5 મિલિયન બી.પી.ડી. અને 1 મિલિયન બીપીડી સ્વીકાર્ય છે, એમ તેમણે જણાવ્યું હતું.

બ્રેન્ટ ઓઇલ ફ્યુચર્સમાં 3 ટકા ઘટીને 60 ડોલર પ્રતિ બેરલ ઘટીને ડર થઈ શકે છે, કારણ કે કોઈ સોદો થઈ શકે તેમ નથી અને વેપારીઓ અને ઓપેકના નિરીક્ષકોએ કહ્યું હતું કે 1 મિલિયન બી.પી.ડી. ની અપેક્ષા અપેક્ષા કરતાં ઓછી છે. [ઓ / આર]

“અમે માનીએ છીએ કે ઓપેક શબ્દોનો ઉપયોગ કરવા માટે થોડો સમય લેશે. રાષ્ટ્રપતિ ટ્રમ્પને ખુશ કરવા માટે શબ્દો પર ખૂબ સાવધ રહેવું, તેમ છતાં સંદેશો ઘટાડવાની જોખમ રહે છે,” પેટ્રોમેટ્રિક્સ કન્સલ્ટન્સીના ઓલિવિયર જેકોબ જણાવે છે.

ઓપેકના પ્રતિનિધિઓએ કહ્યું છે કે ઓપેક અને તેની સાથીઓએ દરરોજ 1 મિલિયન બેરલ દ્વારા ઉત્પાદનમાં ઘટાડો કરી શકે જો રશિયાએ ઘટાડાના 150,000 બીપીડીનું યોગદાન આપ્યું હોય. જો રશિયાએ આશરે 250,000 બી.પી.ડી. નું યોગદાન આપ્યું છે, તો સમગ્ર કટ 1.3 મિલિયન બીપીડીથી વધી શકે છે.

નોવાકે ગુરુવારે કહ્યું હતું કે ઠંડા હવામાનને કારણે અન્ય ઉત્પાદકો કરતા રશિયામાં ઓઇલ આઉટપુટ કાપવા માટે રશિયાને મુશ્કેલ બનશે.

ઓપેકના ત્રીજા ક્રમના સૌથી મોટા ઉત્પાદક, ઈરાનથી નીચી નિકાસ માટે વળતર આપવા માટે ટ્રમ્પે ઉચ્ચ ઉત્પાદન માટે બોલાવ્યા પછી, સાઉદી અરેબિયા, રશિયા અને યુએઈએ ઓઇલના ભાવમાં ઘટાડો કર્યો છે.

ગ્રાફિક: ઓપેક ક્રૂડ સપ્લાય ડીલથી કોણ સહમત થઈ શકે? https://tmsnrt.rs/2Ru61od

ગ્રાફિક: યુએસ રેમ્પ્સ તરીકે ઓઇલ આઉટપુટ કાપીને રશિયાને ટેકો આપવા માટે ઓપેકની લડાઇ – https://tmsnrt.rs/2RzCE3J

ગ્રાફિક: નવેમ્બર 2018 અને ઓક્ટોબર 2016 વચ્ચે ઓપેક તેલના ઉત્પાદનમાં તફાવત – https://tmsnrt.rs/2RqgBMS

રશિયા, સાઉદી અરેબિયા અને યુનાઈટેડ સ્ટેટ્સ તાજેતરના વર્ષોમાં ટોચના ક્રૂડ ઉત્પાદકની સ્થિતિ માટે તૈયાર રહ્યા છે. યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સ તેના વિરોધી ટ્રસ્ટ કાયદા અને વિભાજિત તેલ ઉદ્યોગને કારણે આઉટપુટ-મર્યાદિત પહેલનો ભાગ નથી.

ગ્રાફિક: ઓપેક * નવેમ્બરમાં ક્રૂડ ઉત્પાદન – રોઇટર્સ સર્વે – https://tmsnrt.rs/2RqgctQ

ટ્રમ્પ રાઇઝ દબાણ

યુનાઈટેડ સ્ટેટ્સે નવેમ્બરમાં તેહરાન પર નવેસરથી પ્રતિબંધ લાદ્યા પછી ઇરાની નિકાસમાં ઘટાડો થયો છે. પરંતુ વોશિંગ્ટનએ ઈરાની ક્રૂડના કેટલાક ખરીદદારોને મંજૂરી આપી દીધી હતી, જે આગામી વર્ષે ઓઇલ ગ્લુટના ભયને આગળ વધારશે.

“આશા રાખું છું કે ઓપેક ઓઇલ પ્રવાહને ચાલુ રાખશે, જે પ્રતિબંધિત નથી, વિશ્વ પ્રતિ તેલના ભાવને જોવા અથવા તેની જરૂર નથી!” બુધવારે ટ્વીટમાં ટ્રમ્પે લખ્યું હતું.

ઇરાનના તેલ પ્રધાન બિજાન ઝાંગાંહેએ ગુરુવારે કહ્યું હતું કે ઈરાનને પોતાનો આઉટપુટ ઘટાડવાની જરૂર નથી ત્યાં સુધી તે કટને ટેકો આપશે. ઇરાકી ઓઇલ પ્રધાન થેમર ઘધબ્બને ઇરાકને જણાવ્યું હતું કે ઓપેકનું બીજુ સૌથી મોટું ઉત્પાદક ટેકો આપશે અને કાપમાં જોડાશે.

ઑપસ્ટાનમાં સાઉદી કૉન્સ્યુલેટમાં પત્રકાર જમાલ ખોશોગીની હત્યાની આસપાસ ઓપેકના નિર્ણયને સંભવતઃ ગૂંચવણમાં મુકાયેલી કટોકટી છે. રિયાધ પર સખત પ્રતિબંધો લાદવા માટે ઘણા યુ.એસ. રાજકારણીઓ તરફથી કોલ હોવા છતાં ટ્રમ્પે સાઉદી ક્રાઉન પ્રિન્સ મોહમ્મદ બિન સલમાનને સમર્થન આપ્યું છે.

Top