You are here
Home > Business > મિસ્ટર સંઘવી, તમારી ગુપ્ત કિંમત સન ફાર્માના રોકાણકારો રૂ. 11,000 કરોડ બે દિવસમાં – બ્લૂમબર્ગ ક્વિન્ટ

મિસ્ટર સંઘવી, તમારી ગુપ્ત કિંમત સન ફાર્માના રોકાણકારો રૂ. 11,000 કરોડ બે દિવસમાં – બ્લૂમબર્ગ ક્વિન્ટ

મિસ્ટર સંઘવી, તમારી ગુપ્ત કિંમત સન ફાર્માના રોકાણકારો રૂ. 11,000 કરોડ બે દિવસમાં – બ્લૂમબર્ગ ક્વિન્ટ

પ્રિય શ્રી દિલીપ સંઘવી

એવું કહેવાય છે કે મૌન સોનેરી છે. પરંતુ તે ખરેખર તમારા માટે અને તમારા શેરધારકોને બે દિવસમાં રૂ. 11,000 કરોડનો ખર્ચ કરતી વખતે નથી. રોકાણકારોએ નાણાં ગુમાવ્યું ન હતું, સન ફાર્માસ્યુટિકલ ઇન્ડસ્ટ્રીઝ લિ. ના માર્કેટ કેપિટલાઈઝેશન ઓગસ્ટ 2013 પછી પ્રથમ વખત રૂ. 1 લાખ કરોડથી નીચે આવી ગયા હતા. તેના શિખર પર, સન ફાર્માની માર્કેટ કેપ 2.5 લાખ કરોડની ટોચની હતી અને તમને સૌથી ધનાઢ્ય બનવા પ્રેરે છે 2015 માં ભારતીય. તે હજુ પણ માર્કેટ કેપિટલાઈઝેશન દ્વારા ભારતના સૌથી મોટા ડ્રગ ઉત્પાદક છે અને નજીકના પ્રતિસ્પર્ધીના કદ બમણા છે. પરંતુ હવે તે આગળના ચાર પ્રતિસ્પર્ધીઓના સંયુક્ત કરતાં મોટા હોવાના બહાદુર અધિકાર નથી.

મિસ્ટર સંઘવી, તમારી સિક્રેટ કોસ્ટ સન ફાર્માના રોકાણકારો બે દિવસમાં 11,000 કરોડ રૂપિયા

તાજેતરના મેકક્વેરી વેચાણ નોંધના વાયરલ પરિભ્રમણ પછી રોકાણકાર ચેતાને શાંત કરવા માટે 3 ડિસેમ્બરે તમે કોન્ફરન્સ કૉલ કર્યો હતો અને બજાર નિયમનકાર સાથે સન ફાર્મા સામે વ્હિસલબ્લોઅર ફરિયાદની રિપોર્ટ ફાઇલ કરી હતી. અને જ્યારે તમે મોટાભાગના પ્રશ્નોના જવાબ આપ્યા હતા, ત્યારે બજાર હજુ પણ સન ફાર્માની વાર્ષિક અહેવાલ અને વ્હિસલબ્લોઅરની ફરિયાદમાં પ્રકાશિત થયેલા 2017-18 માં બિન-સંબંધિત પક્ષોને રૂ. 2,240 કરોડની લોન અને એડવાન્સિસ વિશે ચિંતા છે.

તમે કહ્યું હતું કે તમે ઇનબીડર ટ્રેડિંગ કેસને ફરીથી ખોલવા વિશે સેબી પાસેથી સૂચના પ્રાપ્ત કરી નથી, અને વ્હિસલબ્લોઅરની 150-પૃષ્ઠની ફરિયાદ વિશે કોઈ સંદેશાવ્યવહાર મેળવો નહીં. એક યોગ્ય મુદ્દો; તમે એવી કોઈ વસ્તુનું પ્રતિસાદ આપી શકતા નથી જે તમે જાણતા નથી અથવા જોઈ નથી. તે તમને તે વિશે લાવે છે જે તમને પરિચિત છે:

રૃ. 2,240 કરોડની લોનની અનિચ્છિત લાભાર્થી.

સન ફાર્માસ્યુટિકલ ઇન્ડસ્ટ્રીઝના મેનેજિંગ ડિરેક્ટર દિલીપ સંઘવી, મુંબઇ, ભારતમાં એક ઇન્ટરવ્યૂ દરમિયાન હાવભાવ. (ફોટોગ્રાફર: કુની ટાકાહશી / બ્લૂમબર્ગ)
સન ફાર્માસ્યુટિકલ ઇન્ડસ્ટ્રીઝના મેનેજિંગ ડિરેક્ટર દિલીપ સંઘવી, મુંબઇ, ભારતમાં એક ઇન્ટરવ્યૂ દરમિયાન હાવભાવ. (ફોટોગ્રાફર: કુની ટાકાહશી / બ્લૂમબર્ગ)

તમે કહ્યું હતું કે લોન સામાન્ય રીતે હાથની લંબાઈ અને બજાર દર પર વ્યવસાયના સામાન્ય કોર્સમાં અદ્યતન થઈ હતી. અને તે ફાર્મા ધંધામાં સામેલ કોઈને આપવામાં આવ્યું હતું. તેમ છતાં, તમે વ્યક્તિ અથવા કંપનીનું નામ આપવાનું બંધ કર્યું છે. તમારો બચાવ: વ્યવસાયની ગુપ્તતા.

તે એક સ્ટ્રક્ચર્ડ બિઝનેસ લોન છે અને પાછલા બે અને દોઢ વર્ષ લાગી શકે છે, જેમાં 0 થી 15 ટકા વ્યાજ દર ચોક્કસ પરિણામો પર આધારિત છે – ફરીથી તમારા શબ્દો.

અને હજી પણ, તમે શેરહોલ્ડરોના હિતમાં આવશ્યક બને તો ટ્રાન્ઝેક્શનને પાછું વળવા માટે તમે શ્રેષ્ઠ પ્રયાસ કરવા તૈયાર છો.

વધુમાં, કોટક ઇન્સ્ટિટ્યૂશનલ સિક્યોરિટીઝ મુજબ, સન ફાર્માને બાકીના જૂથની બેલેન્સ શીટને મજબૂત કરવા માટે પેટાકંપની ટેરો પાસેથી $ 500 મિલિયનની વિશિષ્ટ ડિવિડન્ડ મેળવવાની ફરજ પડી હતી. બ્રોકરેજ નોટમાં જણાવાયું છે કે, તે ત્રીજા પક્ષને આવા મોટા લોન આપવાનું તર્ક ઓછું કરે છે અને તે સૂચવે છે કે કંપની પાસે ફાર્મા અથવા સ્પેશિયાલિટી પ્રોજેક્ટ્સ પર 15 ટકા આંતરિક રેટના વળતર માટે રોકાણના માર્ગો નથી.

રોકાણકારો હજુ પણ સહમત નથી. સન ફાર્માના શેરમાં 12 ટકાનો ઘટાડો થયો અને કોન્ફરન્સ કોલ પછી 5 ડિસેમ્બરે બીજા ટ્રેડિંગ સત્રના અંત સુધીમાં 10 ટકાનો ઘટાડો થયો હતો. (શેર 6 ડિસેમ્બરે ખોટનો ભાગ પાછો મેળવવામાં આવ્યો હતો). અને 87 ટકાથી વધુ માલિકી પ્રમોટર્સ અથવા સંસ્થાઓ સાથે છે – વિદેશી રોકાણકારો સહિત – તે એકદમ ઘટાડો સૂચવે છે કે તે મોટા રોકાણકારો છે, જે રિટેલ સહભાગીઓ નથી, જેમણે શેર વેચ્યા છે.

બ્રોકરેજીસ પણ સમાન ચિંતા પર ભાર મૂક્યો. તેમાંના કેટલાકએ લખ્યું છે તે અહીં છે:

  • કોટક ઇન્સ્ટિટ્યુશનલ સિક્યુરિટીઝ: થર્ડ પાર્ટી લોન્સ માટે બેલેન્સશીટના વારંવાર ઉપયોગની સાથે સાથે મુખ્ય ચિંતા, તેમજ વ્હિસલબ્લોઅર તપાસમાંથી સંભવિત દાવાઓનો સમાવેશ થાય છે.
  • બોફાએમએલ: આશરે $ 300 મિલિયન (ત્રીજા પક્ષના ત્રીજા પક્ષના લોન અંગેની સ્પષ્ટતા અભાવ) ( આવશ્યકતા વિરુધ્ધ કંપની, આવશ્યકતા સામે વળતર આપવા તૈયાર કંપની) રોકાણકારોને ચિંતા કરશે.
  • ક્રેડિટ સૂઈસ: 305 મિલિયન ડોલરની લોન વિશેની સ્પષ્ટતા અપૂરતી હતી.

તે નથી કે રોકાણકારો અને વિશ્લેષકોએ કોલ દરમિયાન લોન વિશે વધુ સારી સમજણ માટે દબાણ કર્યું ન હતું. પરંતુ તે આવતું નથી. તમે ટ્રસ્ટ જીતવાની તક ગુમાવી દીધી.

જો તમે હવે સ્પષ્ટતા કરવાનો નિર્ણય કરો છો, તો અમે બધા કાન છીએ.

Top